Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio, tukitangaza kupitia mita bendi ya FM na mtandao pia. Iwapo na vifaa hivyo sa so, kwamba wzasa makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu wanaoni ambayo ni sbs.com.au mraba swahili. Pia waezapata makala haya kupitia ukurasa wetu wa Facebook ambao pia anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala tulioandalia, kuzungumza kuhusu kifo hutufanya wengi wetu kuwa na wasiwasi wasi. Lakini kuepuka swala hili inaweza kufanya mambo kuwa mabaya zaidi. Wakati ukiwadia kuzungumza na wapendwa wako kuhusu mirathi maelezo ya huduma za awali na matakwa mengine ni muhimu kwako, kwa wewe na kwa ajili yao pia. Mwandishi wetu Frank Mtao ana maelezo zaidi. Tunatumia maisha yetu yote tukiweka mipango: kazi, kuzaliwa, likizo, hata chakula cha wiki. Hivyo kwa nini wachache wameweka mipango kwa ajili ya mwisho wa maisha yao? Mpango wa mwisho wa maisha ni juu ya kuhakikisha kwamba matakwa yako yanaheshimiwa na kwamba wale walio karibu nawe kujua nini cha kufanya. Jesse William ni mkurugenzi mtendaji wa mradi wa Groundswell, shirika lisilo la faida linalotaka kubadilisha jinsi tunavyoona kifo. Anasema kuwa watu wengi huwa hawaambii mtu yeyote ya matakwa yao ya mwisho wa maisha. We so wengi wetu huwa care, tunapata kile tunachokiita kifo cha matibabu hivyo kwa huduma nzuri ya matibabu. So, tutakuwa na kifo people, au uzoefu wa kufa ambao tunaweza kuwa a, na usemi ndani yake. Kwa mfano, unajua baadhi ya watu wangependa wawe mahospitalini kwa uzoefu wao wa kufa na watahitaji huduma bora ya matibabu. Lakini watu wengine, ni mahali pa mwisho, wanataka kuwa. Amewahimiza watu kuwaeleza wapendwa wao bayana wanachokihitaji. I think the most important thing is to have a conversation with your friends and your family. Nafikiri ah, kitu muhimu zaidi ni kuwa na mazungumzo na marafiki na ndugu zako. Mara nyingi tunasikia kwa watu wanaofanya huduma za afya au huduma ya kupumua au dharura katika hospitali ambazo watu wanakuja wakati wa hali mbaya ya kusumbuka sana katika maisha yao, na hawajawahi kuwasiliana na marafiki au familia zao, ambao wanakuja nao kuhusu jambo muhimu zaidi kwao. kwa hiyo tunakuhimiza kuwa na majadiliano ya juu ya mambo muhimu kwako, ni maadili gani yako? Ikiwa unasikiliza na huna mpango wa mwisho wa maisha, Jesse Williams anasema kuwa sasa ni wakati wa kuanza. Hakuna umri kwa ajili yake. Nadhani mapema ni bora zaidi. Tunataka kuwa na mazungumzo hayo wakati tukiwa wazima. Nadhani watu wengi wanaona ndoa au mtoto kama hatua ya kutatua kupata mpango wao wa mwisho wa maisha ya pamoja. Hakika namba zinapokwenda juu tunapoelekea uzeeni, lakini unajua, mambo yanaweza kutokea wakati wowote wa hivyo napenda kusema kama uko katika miaka thelathini na arobaini, kuhakika ni wakati mzuri wa kuweka mipango hiyo pamoja. Kitu kimojawapo utakachofikiria ni kutengeneza mirathi. Katika nchi nyingi, wakati mtu akifa, mali zao au mali ni moja kwa moja hutolewa kwa familia, lakini hapa Australia kuandika mirathi ndiyo njia pekee unaweza kuhakikisha mali zako zitasambazwa kulingana na matakwa yako. Mwanasheria Nalika Padmesina kutoka huduma ya haki za wazee New South Wales, anapendekeza sana kupata ushauri huru wa kisheria. It is important. Your intentions are expressed clearly to. Ni muhimu kwamba malengo yako yanaelezewa wazi, ili kupunguza nafasi ya majibishano ya hoja kama nani atapata nini kwa sababu hii ni bora kuwa na wakili au msimamizi hapa New South Wales au mdhamini wa rasilimali binafsi ya mirathi. Hatupendekezi utumie karatasi za mirathi za kununua, kwani unaweza kununua karatasi hizo za mirathi e, kutoka kwa waandishi wa habari au ofisi ya posta, lakini hatupendekezi kutumia njia hii. Mirathi yako inapaswa kuwa maalum na uendelee kuibadilisha mara kwa mara itaendelea kuwepo mpaka utakapokufa au mpaka ukibadilisha au kuifuta. Nalika Padmesena anasema ni muhimu kubadili mirathi yako wakati hali inapobadilika. Unapaswa kufanya mabadiliko kwa mirathi yako au kuandika mirathi mpya ikiwa matukio fulani hivi yanatokea katika maisha yako, kama vile unaoa au talaka au mrithi wako mkuu akifa au una watoto au wajukuu. Kwa hiyo katika mazingira hayo, unahitaji kupata ushauri wa kisheria na kufanya mabadiliko muhimu kwa mirathi yako, hasa unapooa tena Ndoa inaruhusu mirathi iliyopo itumike kama haikanganyi. Ndoa unapaswa pia kufikiria juu ya kuwa na mirathi hai au maelekezo ya huduma ya awali ambayo ni hati inaonyesha matakwa yako ya matibabu ya mwisho wa maisha, iwapo uko katika hali ya kutofanya maamuzi hayo ni fomu inayoweka huduma ya matibabu unayotaka kupokea au kutopokea ikiwa huwezi kuzungumza mwenyewe au jifanyie maamuzi maamuzi. Pia inashauriwa kwamba ujaze fomu hii kwa kushauriana na daktari wako, kwa sababu daktari wako anajua historia yako ya matibabu. Ni muhimu hasa unapokuwa na ugonjwa unaoendelea au ugonjwa wa kuzuia maisha au katika hatua za hali ya mwisho wa maisha yako. Unaweza kutoa maagizo ya jumla na maalum katika waraka huo kuhusu matibabu kama vile ufufuo au msaada wa maisha au marisho bandia. Hivyo, haya ni mambo ambayo unaweza kuamua, iwe unataka kuendelea au la, anasema. Ni muhimu kuwaacha wale walio karibu nawe kujua kwamba uliandika hati hiyo ya mirathi. Tunashauli hati lazima iwe maalum ya sasa doctor, na katika maandishi iliyosainiwa na wewe na kushuhudiwa kwa kushuhudiwa na daktari you wako anaweza kushuhudia juu ya uwezo wako, na pia wanaweza kuelezea and matibabu and wanayokupa ni bora kuruhusu daktari na hospitali na familia yako na mlezi wako na kituo cha huduma ya wazee kujua juu ya matakwa yako, kwani ufanye hati hiyo, na kwamba umekamilisha na kusaini maelekezo ya huduma ya awali. Unapasa kuwajulisha mahali ambapo mirathi yenyewe halisi imewekwa, na lazima uwape nakala. Kuna mambo mengine machache ambayo unataka kuzungumza na wapendwa wako, kama vile unavyopenda mazishi yawe, na ikiwa unataka kuchangia viungo vyako. Jesse William anasema kwamba he, kupitia mradi wa Groundswell wameunda siku ya kufa kufahamu ikiwa ni tarehe nane Agosti ili kusaidia kuanza majadiliano haya, ikiwa is this, is just to haina kujisikia wasiwasi. Njia bora ya kuwa na mazungumzo as as juu ya Kennedy, kifo we au kufa most went the ni kuvunja ukimya tu, fanya tu so, kwa sababu sio mbaya kama unavyofikiri itakuwa na, tunaona kwamba watu wengi mara moja mada ikiwa juu mezani watu wengi wanakuwa na nia ya kuizungumzia. Watu wengi wanataka kuwa na mazungu na mazungumzo. Nadhani hofu zetu zinaweza kutuzuia kuwa na mazungumzo, lakini napenda kuhimiza kila mtu na mtu yeyote tu kuvunja ukimya, na mara moja umefanya hivyo, uko njiani. Kuna matukio mengi yanayofanyika nchini humu Australia, kwa ajili ya siku hii inayojulikana kama siku kufa kufahamu ama kuelewa maswala zaidi ya mirithi pamoja na mambo ya vifo. Ikiwa ni leo Agosti 8 ni fursa nzuri ya kuanza mpango wako wa mwisho wa maisha na kuzungumza na familia yako kuhusu swala hili taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Ange Buget na Eldhiko Dauda, kutafsiriwa na Frank Mtao, pia na kusomwa kwako na Frank Mtao na Soko Mawza. Kuyapata kwenye tovuti yetu sbscomu .to mraba Swahili, ambapo kutakuwa na maelezo zaidi pamoja na viungo vingine ambavyo unaweza kabonyeza pale na makubofya kama unapenda na kupata maelezo ya ziada. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini in Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.