Mwongozo wa makazi, maelezo, masuala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Uaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS Radio ukiwa na Migode Migerano katika makala jioni hii ya leo, unaweza ukapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Tuangalie swala ambalo linaendelea kwa kera wengi ambao wana matatizo mengi hapa nchini Australia. Takriban idadi ya waustralia wapatao laki moja hawana sehemu ya kuishi katika msimu huu wa majira ya baridi kwa mujibu wa shirika la Australian Institute of Health and Welfare, makazi, matatizo ya kifedha na unyanyasaji wa nyumbani ni baadhi ya sababu tatu kubwa ya ongezeko la ukosefu wa makazi. Katika makala haya SBS itachunguza masaibu ya wasiokuwa na makazi katika bustani moja mjini Brisbane. Makala haya yamejiri wakati wiki ya uelewa wa uhaba wa makazi inaanza nchini Australia. Ni Ijumaa jioni katika bustani ya Roma mjini Brisbane. Eneo hilo lina baridi sana. Mwandishi wa SBS anakutana na bwana Shane Morgan mwenye umri wa miaka 64. Bwana Morgan amevaa vizuri kama msafiri, akiwa na vitu anavyohitaji kimsingi, kama mfuko wa kulalia, kitanda cha maboksi na begi. Amesema kando na viwango vya chini vya baridi usiku, suala so la usalama huzua wasiwasi wasi mkubwa unapoishi nje. There is Anasema kuna vurugu mitani toka kwa vijana wanaozurura. Kulala nje ni hatari sana. Morgan alikuwa akisafiri katika eneo la Queensland kaskazini alipogundua ana tatizo la figo. Aliishi katika hoteli kwa muda wa miezi kumi na mbili na tokea wakati huo amekuwa akilala mitani kwa muda wa miezi sita, akiendelea kupokea matibabu pia. no... Amesema huo anaenda hospitalini na baadaye anarejea mitani usiku. Sensa ya mwaka wa elfu mbili kumi na moja imeonyesha kuna zaidi ya watu wapatao laki moja elfu tano wasiokuwa na makazi nchini Australia. Elfu saba wengine wanalala mitani kama bwana Morgan. Hiyo ni asilimia sita ya watu wasiokuwa na makazi, wakati kuna wengine ambao huenda wanaishi katika makazi ya muda au makazi ya dharura. Kuna wengine wamepewa makazi ya muda mfupi kwa marafiki wao, wengine wanaishi ndani ya magari, hema bustani au ndani ya nyumba zenye msongamano mkubwa wa watu. Catherine Yomans ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Mission Australia. Amesema kuna ongezeko la watu wasiokuwa na makazi kutoka jamii za tamaduni mbalimbali. Bi Catherine anazungumzia data ya sensa ya mwaka 2011. Anasema persons... kwamba hata wakati huo deta iliyotueleza kuna idadi ya watu karibu elfu kumi na tatu waliozaliwa ng'ambo wanaoishi katika mazingira magumu, na karibu nusu yao waliwasili Australia miaka mitano iliyopita, na theluthi mbili kati yao waliwasili ndani ya miaka kumi iliyopita. Nyumba hizi zenye msongamano wa watu wana uwezekano mkubwa wa kuwa na mapato ya chini na familia kadhaa zinaishi pamoja ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na tatu ya shirika la AIHW imedokeza kuwa sehemu ya maarufu sita za kuzaliwa na wanaoomba makazi maalum wanatoka New Zealand, Sudan, Uingereza, Vietnam, Iran na China. Yemen zimeongezea kuwa vijana ambao ni wakimbizi wana uwezekano mara sita hadi kumi kuwa wenye, kwenye hatari ya kukosa makazi na katika vijana mia tano kwa vijana mia nane hawana makazi nchini Australia kwa sasa. Kuna familia zipatazo laki moja elfu tisini na tano zinazosubiri makazi ya umma nchini kote. Biuma zimesema ni chini ya asilimia kumi ya wakimbizi ambao hufanikiwa kupewa nyumba za umma katika muda wa miezi kumi na nane ya kwanza wanapowasili nchini. Bi Catherine tena Include... anasema kwa masikitiko, wakimbizi hukabiliana na maswala ya ziada ambayo yanaweza jumuisha mateso, elimu iliyositishwa mara kwa mara, pamoja na hati au masomo yaliyofanywa kutotambuliwa. Pia huwa wana mapato ya chini na wana vizuizi vya uwezo wa kufanya kazi. Tukirejea katika bustani ya Roma, Shane Morgan yuko kwenye foleni na watu wengine ambao hawana makazi kupokea chakula ambacho hutolewa mara mbili kwa wiki. Kutoka kwa shirika la vijana wa Kiislamu wanaojulikana kwa jina la Brothers in Need. Shirika hilo kwa ushirikiano na baadhi ya migahawa na mashirika ya jamii imetoa takriban vyakula elfu kumi na nne katika miaka miwili iliyopita. Muhamed Ansari ni mmoja wa wanachama wa shirika hilo la watu wa kujitolea, huwa anagawa vyakula kila mara kwa wahamiaji wapya no Amesema hawana ajira wala vibali vya kufanya kazi, huenda hawajui kuzungumza Kiingereza vizuri, kwa hiyo hawawezi pata kazi. wanachofanya ni hawana hela za kutosha kununa chakula, ndio sababu wanakuja kupokea msaada kwetu. wakati wa kulikuwa na mwingine ambaye alikuwa anauliza iwapo wanahitaji mavazi kama you uh, no, thank you. We've got enough. Thank you. Wanauliza, je, unahitaji blanketi? Akajibu kwamba la, asante, tuna vitu vya kutosha, asante. Asante sana ndugu yangu. Karibu na eneo la kugawa vyakula, Tai mwenye asili ya Vietnam na mchumba wake Mikaela mwenye umri wa takriban miaka ishirini wanajiburudisha kwa mlo wa kiindonesia pamoja na vyakula vingine ambavyo wametoka kupokea. Bwana Tai na Mikaela wanazungumzia hali yao, like anasema you know, yeah, unapopokea chakula toka kwa kundi la kanisa au kundi kama hili, unasababisha ama inasababisha mabadiliko makubwa kama kuwa na chakula kupata mavazi ya joto pamoja na kujipa moyo kidogo. Tai aliachiwa huru toka gerezani miezi sita iliyopita, alipokea dola mia mbili na sitini na nne kila wiki mbili kumsaidia kuanza maisha mapya. Hata hivyo amejipata akiishi mitaani tena. Bwana Tai amesema si kuwa na uwezo wa kuishi sehemu yoyote, kwa hiyo nilijipata tena mitaani. Kwa mujibu wa data za shirika la ABS, asilimia 56 ya watu wasiokuwa na makazi ni wanaume. Karibu nusu ya watu wote wasiokuwa na makazi nchini Australia ni vijana ambao asilimia 42 yao wakiwa chini ya umri wa miaka 25. Mikala alilemewa na hisia kiasi kwamba hakuweza kuzungumzia hadithi yake, ila alieleza SBS kwamba kuna wanawake wengi ambao wanahofia usalama wao, kama anavyoeleza hapa nasema, but... kuna wasichana wengi hapa, ila tuko peke yetu. Kila mtu ana kundi lake. Kwa hiyo unapotengwa, na wewe ni mwanamke, ni vigumu sana kuwa nje. Kwa hiyo wanawake wanastahili kuwa na msaada wa ziada. Watu wengi ambao Muhammad Ansari husaidia wanakabiliana na matatizo mengi sana. Bwana Ansari na maelezo zaidi The, the as well. Asama wengi wao wanaishi chini ya kivuli cha mti pamoja na makazi ya muda mjini walipopata joto. Baadhi ya watu huishi ndani ya hoteli za gharama ya chini sana. Hata hivyo, bado hukabiliana kukimu mahitaji ya kila siku kama kununua chakula au kulipa gharama za umeme. Cha kushangaza, wanawake wenye zaidi ya umri wa miaka 45 wanaokodi nyumba ndio wanaoendelea kuwa katika hali ya hatari ya kutokuwa na makazi. Beatrice Newman ana maelezo zaidi. Anasema hii ni sababu wanawake kimsingi hawana ajira za kudumu kama wanaume, wana majukumu ya walezi, huenda hawana rasilimali za kifedha na kwa hiyo hawamiliki nyumba zao na wanakati ya umri wa miaka arobaini na hamsini wakihitaji nyumba katika sekta ya upangaji binafsi. Wakati mtu huyo hawezi kimwa gharama ya kodi, hatimaye wanajipata kwenye hatari ya kutokuwa na makazi. Ameongezea kuwa wafanyakazi wanaozungumza lugha nyingi wanahitajika kuwahudumia watu wasiokuwa na makazi, na iwapo watu wanajipata katika mazingira magumu, ofisi inayotoa huduma kwa wahamiaji wanakoishi naweza wapa mwongozo kwa sehemu ambako wanaweza hudumiwa. Kama Bi yomans anavyoelezea hapa, anasema kuna maafisa kutoka jamii tofauti pale Centrelink pamoja na wafanyakazi kama hao katika ofisi za halmashauri za jiji nchini kote. Mashirika haya yote hushirikiana na shirika kama letu la Mission Australia pamoja na mashirika mengine. Kwa maelezo zaidi kuhusu huduma kwa wasiokuwa na makazi Australia tembelea tovuti ifuatayo, iwapo unamjua mtu ambaye anahitaji huduma hiyo: www.homelessnessaustralia.org.au. Nitarudia: www.homelessnessaustralia.org.au. Na iwapo unahitaji maelezo ya ziada ya kuhusu makala haya na makala mengine ambayo tumepeperusha, tembelea tovuti yetu andani ambayo ni sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Emy na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.