Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibu tena, popote ulipo, waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Gode Migerano. Usia kwamba wazasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBSCOMAU mraba Swahili, pamoja na kupata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha tayari kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni FACEBOOKCOM mraba SBS Swahili. Tukiendelea na makala ambayo tumewaandalia, unaweza shangazwa mengi. Matatizo ya kunywa dawa ya kupitia kiasi hapa nchini Australia yanatokana na madawa ya kuagizwa au kuandikiwa na daktari, na siyo madawa ya kulevya. Matumizi mabaya ya madawa ya kuagizwa au kuandikiwa ni tishio kubwa la afya. Mwandishi wetu Frank Mtao anatupa maelezo zaidi, ungana naye. Madawa ya kuandikiwa ni muhimu kama sehemu ya matibabu kwa wengine, lakini ukiyatumia bila mpangilio ulioagizwa au kuandikiwa, inaweza kuwa hatari sana. B Muhammad ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la ScriptWise lisilo na faida linalofanya kazi za kujitolea e, katika kupunguza matumizi mabaya ya madawa ya kuandikiwa. Anasema watu wengi hawatambui jinsi ilivyo haraka kupata mazoea ya kunywa dawa hizo. Kwa kweli, kutokea kama ajali kabisa, kama ninaweza kusema hivyo. Yaani, kwa njia hiyo wanaweza kuwa wamekwenda mahospitalini kwa ajili ya upasuaji mdogo au wamehudhuria kwa daktari wa meno au wanasumbuliwa na maumivu ya kudumu ya mgongo na hivyo Wamekuwa wameandikiwa dawa hizi za kutumia, na kwa bahati mbaya wakati mwingine mgonjwa anaweza asinywe hizo dawa kama alivyoandikiwa. Kwa wiki kadhaa tu, baadhi wanaweza kupata mazoea ya kutumia dawa hizo mara kwa mara. John Ryan ni mkurugenzi mtendaji wa Pennington Institute, taasisi isiyo ya faida inayojishughulisha na uangalizi wa matumizi mabaya ya madawa ya kulevya. Pia ni waanzilishi wa siku ya International Overdose Awareness ambayo hufanyika tarehe 31 mwezi Agosti. Anasema yeyote yule anaweza kuwa katika hatari ya kutumia dawa kwa mazoea. Used to think that the was watu walizoea kufikiria tu matatizo ya matumizi ya madawa kupitiliza yalikuwa kuhusu heroin au madawa haramu, na kwamba huwaathiri watu wanaotumia madawa haramu. Lakini kwa kweli vifo vingi vya matumizi ya kupitiliza madawa hapa Australia vinatokana right na dawa za kuandikiwa na si tu kwa watu wanaoishi mijini kwa kweli ni katika miji, maeneo ya vitongoji, hata kikanda 60, na vijijini pia, na pia ni kwa rika tofauti. Kwa kweli umri wa hatari zaidi ni kati ya miaka 30 na 60. Kama ukipata kuandikiwa madawa ya kupunguza maumivu, kwa mfano morphine au oxdon, anashauri uongee na daktari wako na mfamasia ili kuhakikisha umeelewa jinsi ya kuyatumia vizuri. I would really encourage people to talk Ningependa kuwahimiza kweli watu waongee kwa uwazi na madaktari wao kuhusu madawa haya. Wana majukumu muhimu ya matibabu, hasa madawa, ila hatari pekee ni ya kutumia bila maelekezo. Kwa mfano, kuchanganya madawa haya na pombe haipendekezwi na kwamba inaongeza hatari zaidi ya matumizi ya kupitiliza. Kwa kweli, ni muhimu kwa watu kuwa na uelewa mzuri wa madawa haya na pia kufuata maelekezo ya daktari na mafamasia. Watu wengi hawatambui kuwa madawa ya kuandikiwa au hata yale unayopewa mahospitalini huwa na uwezekano wa hatari. Hiki ndicho kilichotokea kwa Paul alipojeruhiwa miaka kadhaa iliyopita. Kulikuwa hakuna maonyo mengi juu ya madawa aina ya codeine. Mazoyae yangu ya dawa yalianza nikiwa na umri wa miaka ishirini na moja hivi. Niliumia bega nikicheza mpira wa soka, na nikawa na kunywa dawa za panado kwa ajili hiyo, hiyo haikufanya kazi. Hivyo rafiki mmoja akanishauri nitumie madawa mengine yanaitwa Nurofen Plus. Hapo ndipo yote yalipoanzia. Nilikuwa na kunywa mbili kwa siku, baadaye nikafikia kunywa nne, tano, sita, na hatimaye kufikia vidonge tisini kwa siku kabla ya kukimbizwa hospitalini. Dawa alizotumia Paulo zinapatikana tu kwa kuagizwa au kuandikiwa na daktari kuanzia mwezi wa pili mwaka elfu mbili na kumi na nane. Hiyo ni sehemu ya hatua mpya kuwa na udhibiti bora juu ya madawa ya kupunguza maumivu na madawa mengine ya kuandikiwa. Serikali pia itaanzisha mfumo mpya wa ufuatiliaji wa madawa hayo ya kuandikiwa e, katika miezi 18 ijayo. Bi Muhamed kutoka Scriptrise anafafanua jinsi gani madawa hayo ya kuandikiwa yatakavyokuwa yakifuatiliwa In that would allow itakuwa mfumo so wa kwanza nchini Australia ambao utawawezesha waganga na wafamasia e, kupata taarifa hiyo tu, ili waweze kuhakikisha kabla ya kumwandikia maelezo hayo ya dawa e, kwa kweli ni mgonjwa ambaye hana maagizo ya daktari kuhusiana na dawa sehemu nyingine, au uwezekano wa kuelewa aina ya kipimo cha dawa ambacho mgonjwa anatakiwa kupewa na kisha kuelewa kama mgonjwa yupo hatarini au anahitaji utegemezi au la. Ni kitu ambacho kitaruhusu wataalamu wa afya kufanya uamuzi zaidi na wa kweli. Ikiwa wewe au mtu yoyote mwingine unayemjua ana tatizo, Bi Muhamed anasema kuna watu wako wanapatikana kusaidia. Kuna huduma halisi tofauti katika majimbo tofauti, kwa hiyo inategemea jimbo gani ambalo unaishi. Kuna namba za simu za usaidizi ili tu kuzungumza juu ya masuala yako, na hizo namba za usaidizi huwa zinachofanya ni kuwa zinaweza kukuelekeza kwa GP sahihi uwezekano wa kuangalia unafuu wa hali yako katika kuelekea mpango wa matibabu wa kupona ili uondokane na madawa haya. Na kile tunachojaribu kufanya hatimaye ni kwamba ikiwa unahisi kuwa unaweza kuwa na utegemezi huo, ni kama tu kujua kwamba hakuna kitu kibaya na jinsi wanavyohisi, ni kuhusu kuwa na mazungumzo sahihi na kutafuta msaada. Baada ya kukimbilia hospitali Paul alikuwa na uwezo wa kutibu kidole na kuyashinda maradhi yake ya mazoea ya kunywa dawa, lakini anakumbuka jinsi gani ulevi wa mazoea ya umezaji dawa huo yalivyomtenga na wengine need help. And, lakini and watu wanahitaji msaada na wakati mwingine wanaogopa sana kujitokeza na kuupata. John Rian kutoka taasisi ya Pennington anahimiza kila mtu mwenye matatizo ya madawa ya kuandikiwa eh, kutafuta msaada kupitia GP wao. Sehemu ya ufumbuzi ni kuwa na majadiliano juu ya madawa ya kulevya na mazungumzo kuhusu mazoea ya matumizi mada ya madawa hayo ya kulevya, ili tuweze kuelewa hatari na kuelewa jinsi ya kujibu. Madaktari ni rasilimali nzuri ya kuzungumza juu ya masuala haya. Sizani watu wanapaswa kujisikia aibu kuzungumza na madaktari wao kuhusu masuala haya. Ni dhahiri daima ni mazungumzo ya wasiwasi wasi, lakini ni bora zaidi eh, kuwa na mazungumzo kuliko kubakia kimya. Ikiwa unafikiri unahitaji usaidizi, unamjua mtu anayehitaji, ongea na daktari wako, yaani GP, au piga simu ya Lifeline namba 131114 nikiripoti. kutoka hapa mjini Sydney, mimi ni Frank Mtao wa SBS Swahili. Frank Mtao akamilisha taarifa hiyo iliyoandikwa na Audrey Buget. Wazapata makala haya pamoja na taarifa zingine ambazo tumepeperusha tayari kwenye tovuti yetu, anwani ni sbs.com.au mraba Swahili. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.