Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukiwa na migode migerano, wazasikiza makala haya moja kwa moja kupita tovuti yetu sbscomau mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mraba sbs swahili. Tukendelea na makala mao tumwandalia Muda wa kodi ni kipindi ambacho Waustralia hukamilisha mahesabu ya marejesho ya ulipaji kodi baada ya mwisho wa mwaka wa fedha. Tarehe mosi mwezi wa saba ni muda wa kuangalia kama malipo sahihi ya kodi yalilipwa na kama kuna makato yoyote unaweza yadai urejeshewe toka kwa serikali. Inaweza kuwa pia ni maana ya marejesho ya pesa mfukoni mwako baada ya marejesho ya kodi. Mwandishi wetu Frank Mtao anafafanua zaidi jinsi ya kufanya maombi ya ya marejesho ya kodi ukiwa una ajira Australia na unapata kipato cha zaidi ya dola elfu kumi na nane na mia mbili eye katika muhula wa fedha uliopita, basi mwajili wako hukupa muhtasari wa malipo ambao unaonyesha kipato ulichopata na kiasi cha fedha ulicholipa kodi kwa ofisi ya kodi ya Australia ama kwa kifupi ATO. Hii ina maana vitu vitatu cha kwanza, tayari unayo namba ya ulipaji kodi, na cha pili, unahitaji hiyo namba ili kufanya maombi ya marejesho ya kodi ama ushuru kabla ya tarehe 31 mwezi wa kumi. Na kama unafanya mwenyewe au unakwenda kwa mhasibu, tarehe ya mwisho ni tarehe 15 mwezi wa tano mwakani. Cha tatu, hauko peke yako e, karibu wafanyakazi wengine wote wa Australia na waajiriwa wanatakiwa kufanya hivyo pia, anasema mshauri wa masuala ya kodi Peter Canaris. Kwa ujumla kila mtu anatakiwa kujaribu na kuweka maombi ya marejesho ya kodi ifikapo kila mwisho wa mwaka wa fedha, isipokuwa eh, kama kipato ni kidogo kidogo sana au uko katika pensheni au usaidizi wa kujikimu, anasema mshauri eh, huyu wa masuala ya kodi Bwana Peter Canaris. Maombi ya marejesho ya kodi yanaweza kufanywa ama kwa msaada wa wakala wa kodi au kupitia mtandao wa ATO unaoitwa MyTax. E, kamishina msaidizi wa ofisi ya kodi ya Australia bwana Graham White anasema kuna faida nyingi kutumia mtandao wa MyTax. Hey, faida kwa watu kwa kweli ni kuweza kujaza taarifa nyingi za awali zinazohitajika. Tunakusanya zaidi ya taarifa milioni mia tatu kutoka kwa waajiriwa, mabenki, taasisi za fedha, makampuni ambayo hulipa gawio na pia taarifa zingine kama bima za afya binafsi na vitu kama hivyo. Hiyo inaonekana rahisi, lakini Peter Canaris anawaonya wageni na watu wanaofanya maombi ya marejesho ya kodi kwa mara ya kwanza e, kuomba msaada kutoka kwa wataalam wa maswala hayo. Uh, huwa inakuwa ngumu, na anaweza shauri kuwa umwone mhasibu ili akufanyie maombi hayo ya marejesho ya kodi, na gharama hizo zinaweza kukatwa kodi, hivyo si swala la wasiwasi mkubwa e. Kwa wahamiaji, moja ya masuala magumu zaidi wanayokabiliana nayo katika kujaza maombi ya marejesho ya kodi ni swali juu ya mapato yao kutoka nje ya nchi. Peter Canaris anasema jibu liko wazi. Lazima ufafanue ikiwa una akaunti za benki au unamiliki nyumba, lazima ufafanue mapato. Hata hivyo, ikiwa unalipa kodi huko nje ya nchi, unaruhusiwa kudai mwamana wa kodi kwa ushuru uliolipa nje ya nchi. Tatizo ni kuwa wahamiaji wengi wanaokuja hapa na ambao hawafafanui mapato hayo katika marejesho ya kodi, siku moja ambayo pesa zao zitahamishiwa Australia, watapatwa na mshangao mkubwa. Faini zitokanazo na kutoa matamko ya uongo katika marejesho ya kodi ni kubwa sana, na zaidi ya faini hizo kuna ongezeko la makato ya hisa kwa kila pesa zinazoshikiliwa Wakati ofisi za kodi duniani zinaingia katika mtandao wa dijitali na uhamisho wa vielekezo vya kodi inakuwa rahisi kila siku, mabadiliko ya ukwepaji kodi kwa kutokufafanua mapato yako nje ya nchi yanavyopungua haraka sana. Hata hivyo, kuna njia nyingi za kisheria za kufuatilia kodi za nyuma kwa mwaka wa fedha uliopita, lakini kabla ya maombi ya mapunguzo ya kodi kuombwa rekodi za gharama zinatakiwa kukusanywa na rekodi hizo zinatakiwa kuwekwa kwa takribani miaka minne, iwapo ofisi ya kodi, yaani ATO, watahitaji kufanya uhakiki wa madai katika hatua za baadaye. Graham White anasema ATO wanatoa huduma nyingi za msaada mtandaoni. Linapokuja swala la makato ya kodi, tunayo programu maalum ya ATO ambayo ni app. Hiyo app unaweza kuipakua kupitia karibu kila kifaa chochote, na ndio, ndani ya app hiyo tuna chombo kinaitwa My Deduction, na kinachofanya ni kusaidia watu kuweka rekodi zao kupitia picha za risiti, na pia wanaweza kujumuisha taarifa za matumizi lakini kitu gani tunaweza kudai kama makato ya kodi? Hili ni swala la msingi wengi hujiuliza. Makato au vipunguzo vya kodi huwa ni maalum kwa gharama zinazohusiana na kazi tu, na ato wana uelewa sahihi kuhusu gharama zipi kwa fani maalum. Anasema eh, Peter Canaris, huwezi kudai chochote lazima kiwe kinahusiana kwa moja kwa moja na kazi zako, na chochote cha binafsi au asili ya kibinafsi hairuhusiwi. Ikiwa utanunua shati na likiwa na logo na ni sehemu ya vazi la ofisi, basi ndiyo makato ya kodi hutolewa. E, sheria kali sawa hutumika pia kwa makato ya kodi kwa gharama za ofisi ambazo ni za majumbani Ofisi hiyo ya nyumbani inatakiwa iwe inatumika kama ofisi tu peke yake. Ikiwa ofisi hiyo unahifadhi meza kunyooshea nguo na unaonyoosha vitu vingine ambavyo ni kwa asili ni binafsi, hilo halitakubalika. Hivyo inatakiwa uwe mwangalifu pale unapofanya maombi ya kodi kuhusiana na ofisi ya nyumbani. Kama ilivyo kwa uchumi wa Australia unavyobadilikabadilika, mipango ya kujiajiri inaongezeka zaidi kwa ajira za pembeni katika mgawanyo huu wa uchumi, kama vile Uber, Deliveroo, Airbnb au Airtasker. Hata hivyo, kwa ajira ya pili au ya tatu, mara nyingi makato ya kodi huwa hayafanywi moja kwa moja kutoka kwa malipo ya mishahara. Kinachofanyika pale ni maombi ya marejesho ya kodi yanapofanywa, ya ni kuwa kodi zilizopita za ajira ya kawaida ni rahisi kufuta matumaini ya marejesho au ni mbaya zaidi, kwani huenda ikaonyesha kwa kweli kuna pesa unadaiwa na ATO. Wakala mzoefu wa masuala ya kodi Liz Rosse anasema hii inaweza kuja kama mshtuko kwa baadhi ya wahamiaji au waliowasili wapya. Really, wanahitaji kuweka pesa pembeni ikiwezekana, wakisema sikuelewa hayo, kwani wanayoweka pembeni ni ya mtu wa kodi, na ninahitajika kuweka katika mfuko tofauti sehemu, hivyo nipatapo bili mwisho wa mwaka nisipate usumbufu wa kuhangaika kujaribu kutafuta pesa za kulipa kodi anasema, anasema Liz Russell ambaye ni mtaalamu mzoefu wa maswala ya kodi. E, kwa upande mwingine Liz Russell anasema kufanya kazi katika e, ajira mbalimbali kunatoa fursa za kudai mapunguzo mengi ya kodi ambayo walipa kodi wengi hawayajui. Ikiwa mtu ana ajira kadhaa za kawaida a, kila siku na ni za kusafiri kutoka kazi moja hadi nyingine, hakika wanaweza kudai makato ya kodi kwa kutumia gari zao kwa matumizi hayo. Hivyo hilo ni moja wanalolikosa kwa sababu hawalitambui lakini pia kama unavyojua, ikiwa wanahitajika kununua vifaa vya kujikinga kwa kazi zao e, kama vile viatu salama, miwani salama, gloves za salama, mafuta ya ngozi kujikinga na jua wakiwa wanafanya kazi nje, watu hawafikirii kuhifadhi risiti zao au kuweka kumbukumbu kwa vitu wanavyovinunua. Wanafika mwisho wa mwaka wa fedha, wanakuwa hawana rekodi yoyote na hawawezi kuziandika katika taarifa za marejesho ya kodi. Hiyo ni sababu ingine anasema Liz Russell kwa kumtumia wakala wa kodi walau kwa mara ya kwanza ambaye anaweza kuangalia kazi maalum na kumwongoza mlipa kodi ambaye ni mpya hapa Australia kujua kipi ni haki yake na kipi anaweza kudai kisheria. Mara unapokuwa na ujuzi wa jinsi ya kujibu maswali katika marejesho ya kodi na una uhakika wa makato yapi ya kudai, ni rahisi kukamilisha kazi hiyo mtandaoni kila mwaka. Jina langu ni Franki Mtao wa SBS Swahili na mwandishi wetu Frank Mtao kamilisha taarifa iliyoandikwa na Bwana Wolfgang Muller. Taarifa hiyo waweza kuipata kwenye tovuti yetu sbscomau mraba Swahili. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbscomau mkwaju Swahili.