Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia Australia. Mzaliwa wa Kenya Bwana Siyati Abdi, alikuwa akiishi Australia kwa zaidi ya miaka kumi. Wakati alipombiwa alikuwa na siku 28 tu za kuondoka nchini. Kipofu tangu kuzaliwa, Daktari Abdi alishindwa vigezo vya afya vya uhamiaji vya serikali ambayo inahitaji waombaji wa, wa viza ya kudumu ya kuishi kuwa huru kutokana na ugonjwa au hali ambayo inaweza kuhitaji huduma za afya. Daktari Abdi alikuwa mwalimu wa chuo kikuu na mwalimu huko Australia Kusini. Alikuwa na mke na watoto wawili walizaliwa nchini Australia. Anasema alibaguliwa kwa sababu ya ulemavu wa kuzaliwa nao na kwamba mchango aliofanya kwa jamii ya Australia haukuzingatiwa. Yes, ndio nilihisi kuwa na uchungu juu ya hilo, na kisha nikizingatia hasa kwamba lengo ni juu ya ulemavu wangu na sio uwezo wangu, kwa sababu najua ninaweza kufanya mambo makubwa. Nimewasaidia watu, nimekuwa nikifanya kazi nyingi na jumuiya ya Australia, ikiwa ni pamoja na wahamiaji, ikiwa ni pamoja na jumuiya kuu ya Australia nimekuwa nikijihisi niko sehemu ya jamii ya Australia na hapa, mimi ninaambiwa kuwa ni mzigo kwa jamii, inanipa hasira, alisema eh. Daktari Abdi mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita alimshawishi waziri wa uhamiaji Peter Dutton kuingilia kati. Baada ya kutumia maelfu ya dora kwa rufaa ndefu, hatimaye alipewa makazi ya kudumu, lakini anasema mchakato huo ulimdhuru kisaikolojia. Kesi ya Abdi siyo pekee, Wakati makundi ya utetezi wakipata zaidi ya familia kumi na mbili zinatishiwa kufukuzwa kila mwaka nchini Australia eh, kwa sababu za gharama za huduma za ulemavu na usaidizi wa matibabu havifanani na mahitaji ya uhamiaji. Umoja wa Taifa wa Ulemavu wa Kikabila NEDA ni mhimili mkuu wa kitaifa unaowakilisha Waaustralia wenye ulemavu wa kiutamaduni na lugha Mkurugenzi wake Duan Cranfield anasema shirika hilo linaona kesi 13 hadi 15 kila mwaka e, wa maombi ya viza e, kukataliwa kwa sababu ya ulemavu na kwamba uwezekano wa kuwa wengi zaidi ambao hawajasikika kuhusiana na hilo. Anasema watu wengi wanaofanya kazi na umoja huo wanaogopa kuzungumza dhidi ya serikali kwa sababu walikimbia kutoka nchi ambazo kama wakifanya hivyo wangekamatwa. Ikiwa umekuja hapa kutafuta maisha bora na unafanya kazi hapa, na ghafla una hali ambayo una mtoto mwenye ulemavu au ugonjwa, au kitu kinatokea kwa mpenzi wako au kitu fulani hivi, na kisha afisa wa matibabu wa serikali anasema, samahani, ni wakati wa kwenda. Je, unapigana kwa jinsi gani ikiwa huna uwezo ikiwa una masuala ya matatizo ya lugha, ikiwa sio sehemu ya utamaduni uh, kuiuliza serikali, alisikika akisema hivyo mkurugenzi Dwan. Mara baada ya maombi kukataliwa, nafasi pekee ya mwombaji anayeishi katika nchi ni kupitia kuingilia kati kwa wizara, ambayo hutokea tu baada ya mchakato wa muda mrefu wa rufaa. Sio tu mchakato wa kukata rufaa huu ni rahisi kufikiwa kifedha kwa wahamiaji wote, lakini wataalam pia wanaamini wahamiaji waliounganishwa vizuri hawapewi usawa mzuri. Sheria za uhamiaji nchini Australia pia ilitolea sheria ya ubaguzi wa ulemavu ya mwaka 1992 ambayo inazuia ubaguzi wa mtu yoyote kwa sababu ya ulemavu. Mwaka 2010 uchunguzi wa bunge uliona mahitaji ya afya ya uhamiaji, ubaguzi, na haja ya mageuzi ya haraka, lakini bado haijafanikisha e, hata kidogo kubadili sheria. Seneta wa magharibi ya Australia toka chama cha Greens, Seneta Jordan Steel John, anasema hakuna chama cha ebel au leba ambacho kiko tayari kushughulikia vizuri uhamiaji wa, wa Australia au mfumo wa uhamiaji. Anasema marekebisho ya haraka yanahitajika ili kuhakikisha hakuna mtu anayebaguliwa kwa sababu ana ulemavu there is no place for the idea of financial burden in relation to disability, uh, in our migration law. Anasema no hakuna nafasi ya wazo la mzigo wa kifedha kuhusiana na ulemavu uh, uh, katika sheria zetu za uhamiaji, hakuna nafasi ya wazo la ugonjwa katika sheria zetu za uhamiaji. Wao wana ubaguzi mkali. Nadhani tunahitaji kuwa na hali ambapo ulemavu haifai kuwa sehemu katika swali la kama unaweza kuishi au kuita Australia nyumbani. Marekebisho ya NIDA iliyokuwa ikiyafanya e, kampeni kwa miaka kadhaa yatapelekwa kwa Umoja Mataifa baadaye mwaka huu. Mkurugenzi Duane Cranfield anasema mfumo uko nyuma, na kama jamii tunahitaji kuanza kuzingatia michango ya jumuiya za walemavu. So uh, kimsingi huwa iko chini ya mlolongo wa sheria zinazoangalia gharama na manufaa ya watu wanaokuja Australia, na hivyo kama wanaonekana kuwa ni gharama kubwa sana kwa jumuia ya Australia, wanakataliwa kuishi. Hatuangalii ujuzi na nguvu na uzuri kwamba watu wenye ulemavu huleta kwenye jamii yetu, tunawaangalia kama mzigo, alisikika mkurugenzi Wanida uh, Bwana Dwayne Clemfield akilalama hivyo. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini in Australia tembelea tovuti sbs.com.au mkwaju Swahili. Hear more stories in your language by visiting sbs.com.au.