Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Waweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia redio na moja kwa moja pia kwenye tovuti yetu, anwani ikiwa ni sbs.com.au u mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala, picha na kanda za video tulizochapisha pale. Anwani ni facebook.com mkwaju sps swahili. Tukiendelea basi, ni makala ambayo tumewaandalia. Serikali ya shirikisho imekutana na wekazina wa majimbo na mikoa kujaribu kusaidia kutatua tatizo la kusimamia idadi ya watu nchini Australia. Ni swala muhimu, ila ni hoja ambayo ni kama ina maswali mengi, sawa vile ina majibu mengi pia. Kila mtu anakiri idadi ya watu nchini Australia inaongezeka kwa kasi. Idadi ya uhamiaji wa kudumu kwa sasa ni takriban watu laki moja elfu tisini kila mwaka. Idadi hiyo imefika takriban watu laki moja elfu sitini kila mwaka katika miaka ya hivi karibuni. Ila hata na hayo, Australia ni ya tano kwa kasi ya ongezeko la watu miongoni mwa nchi wanachama wa shirika la ushirikiano wa kiuchumi na, na maendeleo maarufu kwa ufupi kama OECD. Kwa kawaida haya ni mataifa tajiri. Nchi hii ilifikia idadi ya watu milioni 25 miaka 20 mapema kuliko ilivyokuwa imetarajiwa. Ila ni swali la hatua ya kuchukulia ongezeko la idadi ya watu ndilo lililowaleta maafisa pamoja kutoka viwango viwili vya serikali kwa mkutano mjini Canberra. mwakazina wa shirikisho ni Josh Fredenberg hakukawia kudai kuwa mkutano huo ulikuwa na mafanikio. na very kutoka majadiliano mazuri ya leo, tumeafikiana kuunda vikundi viwili vya kazi kwanza kazi mara moja. Kundi hizo zitatazama jinsi ya kuchangia data pamoja na masuala ya kikanda kuhusu mjadala wa ongezeko la watu. katika suala la kuchangia data inahusu miundo mbinu na inahusu ujuzi, mwenendo wa idadi ya watu, pamoja na kupata ushirikiano mkubwa zaidi, pamoja na uratibu kati ya serikali za majimbo na shirikisho. Tunapozungumza kuhusu uchambuzi wa kandani tunastahili jua ambako ajira ziliko na sehemu ambako wafanyakazi wanahitajika. Tatizo linalozingira suala la ongezeko la idadi ya watu nchini Australia ni watu wengi wanaowasili nchini na wanaelekea katika sehemu chache na kuongezea maeneo hayo shinikizo. Kitamaduni, maeneo hayo ni mikoa na miji mikubwa ya Australia. Theluthi mbili ya wahamiaji wapya wanaenda katika miji mikuu, hususan maeneo kama Sydney, Melbourne pamoja na eneo la kusini mashariki ya Queensland. Hali hiyo imezua mvutano kati ya serikali ya shirikisho, ambao huamua iwapo watu wataruhusiwa kuingia nchini Australia au wasiingie, pamoja na serikali za majimbo na mikoa, ambao lazima washughulikie watu hao wanapowasili. Alan Tudge ndiye waziri wa miundombinu wa shirikisho ametambua mvutano huo na moja ya tatizo kubwa katika shirikisho letu ni tunadhibiti kiwango cha msingi cha ongezeko la idadi ya watu kwa mipangilio ya uhamiaji, wakati serikali za majimbo bad, na mikoa kwa sehemu kubwa zinawajibika kwa miundombinu pamoja na utoaji wa huduma, na kile ambacho leo inahusu na kile ambacho mfumo mpya unahusu ni kujaribu kuchanganya vitu hivyo viwili pamoja miundombinu mbinu ni suala ambalo kila mtu anazungumzia na hilo ni suala ambalo limegubikwa kwa siasa sawa na matendo Bill Shorten ndiye kiongozi wa upinzani wa shirikisho amesema iwapo atachaguliwa kuongoza taifa baada ya mwaka huu serikali ya shirikisho itakuwa bora zaidi kuliko ya sasa kwa kusaidia kutoa miundombinu inayohitajika kwa ongezeko la watu. Hakuna no haja ya kuwaleta watu katika miji so yenye msongamano kama miundombinu sure yetu haitawamudu. Kwa hiyo, sehemu kubwa ya kukabiliana na uhamiaji ni kuhakikisha tuna miundombinu inayofaa in kukabiliana nao na ni chama cha Leba tu ambacho stress, kina mpango halisi wa usafiri wa umma katika miji yetu mikuu. Ni chama cha Leba tu ambacho pia kina mipango halisi ya kuhakikisha shule zetu na barabara zetu zinawekezwa ipaswavyo. Kwa upande wa kuhamisha Australia hapa kandani, sure tuko tayari kufanya mjadala huo, kwa sababu tunadhani kuna baadhi ya jamii za kandani ambazo ziko tayari kupokea watu wengi zaidi ila ni hali ya kawaida na lazima tuhakikishe miundombinu yetu ina mudu mahitaji ya watu tunaoleta nchini. David Coleman ndiye waziri wa uhamiaji katika serikali ya mseto amezindua mpango wa dola milioni 19.4, wenye lengo la kusaidia maeneo ya kandani ambayo, kama vile Bwana Shotton na anavyosema, yako tayari kuwapokea watu wengi zaidi kupitia mpango huo viza za uhamiaji wenye ujuzi zitafanyiwa kazi kwa kasi zaidi iwapo watahamia katika maeneo ya kandani. Miongoni mwa maeneo yanayolengwa kwa sasa katika mada hii ni maeneo kama wilaya ya kaskazini, maeneo ya kati ya kaskazini magharibi ya New South Wales, mji wa Cairns ambao uko kaskazini Queensland pamoja na mji wa Warrnambool ambao uko jimboni Victoria. Ila kwa mjibu wa uwekaazina wa majimbo na mikoa waliohudhuria mkutano huo mjini Canberra. Yote hayo yanarejea katika swala la miundombinu. Kwa kawaida, serikali ya Queensland haijawa na uoga wa kuikosoa serikali ya shirikisho katika swala hili katika siku za hivi karibuni, ikidai kuwa serikali ya shirikisho haisaidii vya kutosha mradi wa reli ya kuvuka mto katika eneo la kusini mashariki ya Queensland. Jackie Trad ndiye mweka hazina wa Queensland. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba serikali ya shirikisho kwa sasa inazingua tu kwa sababu Be... huu si mjadala isipokuwa kama serikali ya madola ina nia ya halisi kuhusu uwekezaji wa, wa miundo mbinu na kwa kweli, kutoka uzoefu wa Queensland tunajua hawana nia ya kuwekeza na kusaidia katika miradi ya miundombinu. Kwa hiyo hadi watakapokuwa na nia halisi kwa suala hili, yatakuwa ni maneno matupu tu bila matendo. Ila serikali ya New South Wales, tofauti na serikali ya Queensland, inayoongozwa na chama cha leba inaenda sawa na siasa ya serikali mseto ya shirikisho. Hata hivyo, serikali ya New South Wales nayo pia ina tofauti na bwana Fredenberg na bwana Taj pamoja na washiriki wao. Dominic Perrottet ndiye mwekazina wa serikali ya New South Wales, naye amesema kuwa jimbo lake pia halipokei hela za kutosha za miundombinu kutoka serikali ya shirikisho, na si hiyo tu anadhani serikali ya shirikisho inatoa hela nyingi zaidi kwa majimbo ambayo hayafai pokea kama majirani wao wa kaskazini. Bwana Perote na maelezo zaidi. it's the federal government that gets the benefit of immigration, but it's... ni serikali ya shirikisho ambayo hupata manufaa ya uhamiaji ila ni majimbo kama New South Wales ambayo hulipia gharama yake. Kwa hiyo kile ambacho tunaweza sema kuhusu misingi ya kila mtu ni kwamba New South Wales inastahili pata hela zaidi za kuwekeza katika miundombinu. Tunaona walipa kodi wa New South Wales tayari wakiendelea kusaidia majimbo kama Queensland ambayo haitumii mali yao vizuri na haina ajenda ya mageuzi. Tunadhani pia katika swala la GST, inapojiri katika swala la uwekezaji wa miundo mbinu, majimbo yanayofanya mageuzi yanastahili faidi, na majimbo yanayostahili pewa msaada kuanza kufanya mageuzi. Wakati serikali ya shirikisho ikiwa na uwekezaji mdogo na mahitaji ya uhamiaji ya serikali ya majimbo na mikoa ikitarajiwa kuendelea, ni ubishi ambao unatarajiwa kuendelea kwa muda mrefu. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembele tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Sunil Awosti na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.