Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano, tukianza tathmini ya yale yalojiri wiki hii nchini Australia. Unaweza soma makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao una makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha pale. Anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. Tukianza basi makala haya, jamii toka tamaduni tofauti zimepokea kwa shangwe uamuzi wa, wa seneti wa kuzuia pendekezo la kufanyia mageuzi sheria ya uraia ambayo ilifeli kujadiliwa kwa wakati uliofaa ndani ya seneti ya taifa. Mageuzi hayo yangeongeza muda wa kusubiri kwa wakazi wenye viza za kudumu kuwasilisha maombi yao raia pamoja na kufanya mitihani ya Kiingereza kuwa migumu zaidi. Mageuzi hayo pia yangempa mamlaka ya ziada waziri wa uhamiaji, kama sehemu ya kufanya iwe vigumu kwa wahamiaji au wakimbizi kuwa raia wa Australia. Makundi ya jamii na watetezi nchini Australia wamepongeza wa uamzi wa seneti ya taifa kuua pendekezo la mageuzi kwa sheria za uraia za Australia. Hali hiyo imejiri baada ya serikali ya taifa kutangaza mapema mwaka huu mipango ya kubadili sheria hiyo, ambayo ingefanya iwe vigumu zaidi kuwa raia wa Australia. Mageuzi hayo yangewalazimisha wanaotaka kuomba uraia wa Australia wawe wameishi nchini kwa muda wa miaka minne kwa viza za kudumu pamoja na kuthibitisha wanauelewa wa Kiingereza kupitia mitihani migumu. Edi Mikalef ndiye mwenyekiti wa baraza la vyama vya wanajamii kutoka tamaduni tofauti hapo Viktoria, amesema wahamiaji na wakimbizi watafurahia uamuzi wa kuzuia sheria hiyo. I can only estimate that, uh, that would be most... naweza kadiria tu kuwa watakuwa na furaha tele kuhusu kukatwa kwa sheria hizo, uh, na wanajihisi hawatengwi kwa, kwa misingi ya kuwa ni uhamiaji wa wakimbizi Mnamo mwezi Aprili, waziri mkuu Malcolm Tambul alisisitiza mageuzi hayo ni sambamba na maadili ya tamaduni tofauti za Australia. Ila Valcholtich Plishka kutoka shirika la utafiti wa uhamiaji na usafiri amesema mswada huo wa serikali ulikuwa ukijaribu kujibu matendo ya ubaguzi nchini Australia kama anavyoelezea hapa. Kumekuwa ongezeko la ubaguzi nchini Australia katika miaka ambayo imepita na hata tunaweza sema katika miongo. Kwa mfano tunavyowahudumia wakimbizi, ukosefu wa imani kwa jamii ya wa Waislamu katika jamii pana hunda wazo kuwa wahamiaji wanaweza uzua matatizo kwa njia tofauti na kuwa tunastahili fanya tahadhari kwa watu tunaokaribisha nchini, pamoja na watu ambao tunaruhusu kupata uraia wa Australia. Bival ameongezea kuwa sheria hiyo ilikuwa jaribio la kuridhisha wenye hiyo hofu. Uh, jaribio hili la kufanya sheria ziwe ngumu ambalo halikufanikiwa ilikuwa sehemu ya serikali kutuliza uoga ambayo yenyewe ilizua au ilisaidia kuzua na kukuza katika jamii pana. Molina Astana ndiye mvumbuzi wa muungano wa jamii za Asia na Australia mkoani Victoria. Amesema jamii nyingi za Waasia zilikuwa na wasiwasi wasi baada ya mageuzi hayo kupendekezwa. Ameongezea kwamba wanajamii wengi walijihisi watatengwa licha ya kuwa na viwango vya juu vya ujuzi wa Kiingereza ambavyo vingewaruhusu kuishi nchini Australia. Biastara amesema pendekezo la mageuzi hayo lilikuwa la kibaguzi. I believe that the proposed laws were quite elitist. Anasema, naamini pendekezo la sheria hiyo ilikuwa la kibaguzi na ilikuwa linajaribu kudharau baadhi ya watu kwa ujuzi wao wa Kiingereza. Kuna watu wengi ambao Kiingereza si lugha yao ya kwanza ambao wanatoa mchango mkubwa katika jamii kwa upande wa kifedha, kijamii na kitamaduni, na ninahisi kuwatenga watu hao ni ubaguzi. Biastana ameongezea kuwa wahamiaji wengi kutoka Asia wafanya juhudi ya kujifunza Kiingereza kwa kiwango kizuri. Uh, effort... wengi wao wanaongeza juhudi ya kujifunza zaidi kwa sababu wanataka kuishi wa takai wa hudumia, kwa kujitegemea wa hakuna atakayewahudumia. Hawako kwao ambako wana msaada kamili wa jamii yao au hata kijiji chao, huenda si kwa kiwango cha juu sana, ila ni bora zaidi kuliko kiwango cha msingi kwa ajili ya kuwa na maisha mazuri hapa. Edi Mikalef amedokeza kuwa Waaustralia wengi hawawezi fanikiwa kupita mitihani ya Kiingereza ya kiwango cha chuo. Ameongezea kuwa babake, ambaye alikuwa mhamiaji, alikuwa raia mwenye uwezo, ambaye alikuwa na kiwango cha Kiingereza cha mtaani ambacho bado kilimwezesha kushiriki katika maisha ya kila siku hapa nchini Australia. Bwana Mikalef amesema kwamba wahamiaji wengi husaidia kuunda uti wa mgongo wa Australia. Tazama mchango ambao wahamiaji wametoa nchini humu. Wengi waliotoa mchango mkubwa huenda wangefeli mitihani ambao serikali hii ilipendekeza, kama ingefanikiwa. Nchi hii imejengwa kwa juhudi ya wahamiaji na wakimbizi, nadhani hatustahili puuza mchango huu. Bwana Mikalef akimkamilisha taarifa. Iliyoandikwa na Samantha Beniak Brooks. Kwa makala mengine kama haya, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo, mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au mkoaji Swahili.