Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Pemba, Shulembo mwenye umri wa miaka 19, safari yake kama mkimbizi ilianza siku ambayo wapinzani wa kisiasa walipovamia mazishi ya baba yake. Sababu um, iliyonifanya niondoke so Kongo death, um, ni kwa sababu ya wapinzani wa kisiasa wa baba yangu, na hivyo baada ya kifo chake so, yeah, um, tulilazimishwa um, kuondoka Kongo chino, kwa sababu you, haikuwa you, salama kwetu tena fight, siku ya yeah, mazishi yake kulikuwa na watu really wanasababisha vurugu, lakini haikuwa salama kwetu kwa sababu tulikuwa wadogo sana. Pemba tayari alikuwa amekwisha mpoteza mama yake kifo kilichosababishwa na ajali ya gari. Yeye na ndugu zake watatu hawakuwa na chaguo ila kuondoka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuelekea nchini Kenya ambako alikaa kwa muda wa miaka mitano. Ah, kwa kweli haikuwa salama lakini ilikuwa bora zaidi kuliko Kongo. Mala tu binamu yangu aliposhambuliwa na tunaamini ilikuwa kutoka kwa watu ambao walikuwa bado wanatutafuta, kwa hiyo hatukuruhusiwa kwenda nje na kucheza kwa sababu hatujui kama mmoja wetu angetekwa nyara au kitu kibaya kingeweza kutendeka. Pemba alijawa na furaha alipopata habari kwamba angeweza kupata makazi ya Australia. Ingawa hakujua chochote kuhusu Australia, ilikuwa that... kama maisha mapya kwangu, so nilihisi like ni kama ilikuwa fursa <laughs> ambayo ilikuwa also... nzuri sana. Hata nililia, sikuamini kwamba ni mimi hapa. Familia ya Mahil Momane ililazimika kukimbia Pakistan kutoka Afghanistan wakati alipokuwa mtoto baada ya baba yake ambaye alikuwa ni mkuu wa jeshi la Afghanistan alipofungwa jela na jeshi la Urusi. Aliamua kufanya mabadiliko katika nchi yake ambapo ukosefu wa ajira ulikuwa mkubwa. Alipata makazi Kanada, lakini licha ya faraja ya kuishi huko, Maili alihisi kuwa bado alikuwa na biashara ya kukamilisha katika nchi yake tulikuwa pia tunawasaidia wakulima kutokupanda zao la opium na badala yake kukuza vitu kama viungo aina ya saffron, na fedha nyingi za opium zilipitia kwa Taliban. Hivyo basi, tukataa mapato ya Taliban kwa kuwasaidia wakulima kukuza mazao yasiyo na asili ya viungo hivyo vya opium. Kwa sababu waliona kazi yetu ni kinyume na mgongano wa shughuli zao na wakulima walianza kumshambulia mwenzangu na mimi mwenyewe, ambapo ilisababisha mimi kulazimishwa kuondoka Afghanistan. Mahiri alirudi Afghanistani na kuanza biashara ndogo ya ufadhili ili kuwasaidia watu kujitegemea kifedha. To go back to my migration... wakati nilipoamua kurudi Afghanistan, Afghanistan afisa wa kesi yangu ya uhamiaji alifikiria like kulikuwa na hitilafu akilini mwangu kwa sababu hawakuelewa jinsi nilivyoondoka nchi nzuri kama Canada na kurudi back Afghanistan. Kipindi cha nyuma nimekuwa nikitaka kurudi like nyumbani back... na kuweza kuchangia maendeleo ya nchi hiyo, na hiyo ndiyo sababu iliyonifanya niwe narudi mara kwa mara lakini vurugu ilikuwa nyingi sana. Baada ya wafanyakazi wenzake Mahil kuuliwa na Taliban, pia alishambuliwa katika matukio tofauti. Katika kuhofia maisha yake, Mahil akalazimika kukimbia tena nchi yake pendwa. Wakati huu alipewa nafasi ya makazi hapa Australia. Nilipowasili uh, Australia, Australia uh, nilipatikana na ugonjwa wa aina ya PTSD. Baada ya tukio lile, iliathiri maisha yangu, sikuweza kukumbuka mambo ya muda mfupi. Ilinichukua muda mrefu kurudi kwa kiasi fulani cha hali yangu ya kawaida. kwa ujuzi wake katika masuala ya uchumi mahiri kwa hivi sasa anaongoza NGO ya Strive Refugees Enterprise, shirika lisilo la kiserikali ambalo husaidia wakimbizi na waomba hifadhi kuanzisha au kukuza biashara zao wenyewe. Uh, we receive a large number of refugees who come to us. Tunapokea idadi kubwa ya wakimbizi ambao huja kwetu na kutueleza wazi ya kwamba hawafurahii kutegemea msaada wa Centrelink kwa sababu haiambatani na utamaduni uliohusiana na maadili yao. Wanatoka katika hali ambayo serikali haijawahi kuwapa msaada wowote kwa hiyo, si watu ambao walikuwa wameketi nyumbani na kupokea msaada wa Centrelink. Hivyo basi wanataka kutoka katika hali hiyo na kujiboresha kiuchumi. Paul Power ni afisa mtendaji mkuu wa Baraza la Wakimbizi la Australia, yani Refugees Council for Australia, anasema Australia imekubali wakimbizi laki nane na elfu themanini katika miongo saba iliyopita. Kupitia wiki hii ya wakimbizi, shirika hilo linatarajia kuweka msukumo wa mahitaji ya wakimbizi kote duniani na kutambua michango yao kwa Australia. People who have been refugees, according to statistics. Watu ambao wamekuwa wakimbizi kulingana na takwimu kutoka ofisi ya takwimu ya Australia wana uwezo zaidi wa kuanzisha na kuendesha biashara zao ndogondogo za kutumia watu wengine kuliko watu kutoka jamii yoyote ya uhamiaji au watu waliozaliwa Australia. Kwa muda mrefu Australia hufaidika kutokana na sheria za masuala ya misaada ya kibinadamu. Baadhi ya wakimbizi hao sasa wameonekana kama wenye thamani kwa uchumi Australia. Rory, wa Australia, mfano mmoja maarufu ni Sir Frank Lowry, mwanzilishi wa Westfield. Karibu wakimbizi milioni walioishi nchini Australia kwa kipindi cha miaka 70 iliyopita. Nchi inatarajia kukaribisha zaidi ya wakimbizi elfu kumi na nane kwa mwaka ujao. Many of those who come to the country as... wengi wanaokuja nchini kama wakimbizi wapo chini ya umri wa miaka 25 na hivyo ni idadi ndogo ya wakimbizi wachanga wanaofika kuliko tunavyoona katika idadi ya watu wa Australia, na hata hivyo watu hawa wana miongo mingi ya mchango wa kufanya kwa jamii ya Australia. Shirika la Assess Community Service lenye makazi yake huko Queensland hutoa huduma mbalimbali mbali za kijamii ili kusaidia wakimbizi kujimudu. Afisa mtendaji mkuu Gelker anasema shirika hilo linaunga mkono wakimbizi ambao huzungumza Kiingereza kidogo na hawana ujuzi wa kazi kuboresha ujuzi mpya katika malipo ya kazi za kulipwa. Gerker anaeleza Jeans Exchange Spice ambao ni mfumo wa biashara ya kijamii iliyoanzishwa na Ases Community Services inavyoweza kubadilisha ujuzi wa kila siku kuwa kwenye nafasi za upatikanaji wa kazi so we... Kwa hiyo tumefanya kazi na kikundi cha wanawake kuboresha viungo vya vyakula vitano muhimu na kisha tumewasaidia wanawake hao kuendeleza mtindo wa biashara kutumia hivyo viungo, lakini pia kupitia mchakato wa jinsi unaweza kuanza biashara yako mwenyewe au kufanya kazi kwenye masuala ya chakula ah, ni nini masuala ya afya na usalama, na kisha kuwasaidia kupata kazi na ajira inayohusika na sekta ya chakula au kwa ujumla kujenga kujiamini kwao katika kutafuta kazi kwenye masoko. Wakimbizi wengi ni wanawake ambao walilazimishwa kuondoka nyumbani chini ya hali mbaya, hali ambayo wametoka nayo huko, ambapo mara nyingi wamewaona waume zao wakiuawa mbele yao, ilibidi kukimbia makambi ya wakimbizi bila taarifa, kukusanya watoto pamoja na kukimbia kujiokoa maisha yao. Harmon on Camod Cafe ni mgahawa wa kijamii ulioanzishwa na shirika la huduma za jamii yani, Access Community Services. Huu um, as... ni mgawa ambao madhumuni yake ni na kusudio lake kijamii ni kuendesha kama biashara, lakini watu wanaokuja na kujifunza ni watu wanaotafuta kazi, na tunatumia hiyo kama mazingira ya mafunzo ya ukweli, kuwafundisha ujuzi wa kufanya kazi katika migahawa, huduma kwa wateja, kuendeleza ujuzi wa lugha na njia halisi kuhusu vile ulimwengu wa kazi unaonekana na unaendaje, kwa kazi hizo mara unapopata ujuzi. Imekuwa ni miaka miwili na nusu tangu Pemba alipowasili. Logan alijiunga na darasa la 11 bila kuwa na uwezo wa kuzungumza Kiingereza chochote, lakini kwa uwezo mkubwa alifanya haraka vyema darasani. Amehitimu shule ya sekondari na kwa sasa anajifunza kuwa mwanamitindo. Pemba anasema ana bahati ya kuwa na fursa ya kufanya kazi hapo Harmon on Camden, akiweka akiba ili aweze kuendelea na chuo kikuu imenisaidia kujenga ujasiri wangu, imenisaidia kujua no, jinsi ya kuzungumza na watu, unajua like, unajua watu zaidi like, no, na pia imenisaidia kuhifadhi pesa like, kama ah, sijafikia nusu lakini nimekaribia. Hii wiki ya wakimbizi, mamia ya matukio yatafanyika nchini kote Australia, kuwaunga mkono wakimbizi duniani kote ni nafasi kwa wakimbizi kujisikia wamekaribishwa na kukubaliwa katika nchi wanaoita nyumbani kwa sasa. Anasema hayo Pemba. Wiki ya Wakimbizi ni muhimu sana kwa sababu inawapa fursa ya kuhisi upendo, kupewa msaada. Wengi wao wamehuzunishwa katika maisha yao yote na wamepitia maisha magumu, na wote wanachohitaji labda tu ni mtu kuambia kitu kizuri. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka sikiliza. Vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbscom au mkoaji Swahili.