Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala Idha ya Kiswahili ya SBS huko na migode ya migerano. Waweza sikiza makala haya kama kawaida, moja kwa moja kwenye tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwa juu swahili. Pia wazapata vipande vya makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mkwa juu swahili. Nikunile basi na makala mao. Jumatano tarehe 17 Aprili, huduma ilifunguliwa kupokea maombi ya viza ya muda mfupi ya wazazi iliyosubiriwa kwa muda mrefu. Lengo la viza hiyo ni kutoa uamuzi mbadala ya viza za kudumu zilizopo kwa wazazi wa wahamiaji. Jamii za wahamiaji zimefanyia kampeni kwa miaka mingi suala la viza za muda mrefu ambazo zinaweza ruhusu familia kuungana na mabibi na mababu wao, ila wahamiaji wengi wanasema wanahisi wanatengwa kupitia masharti magumu ambayo wamewekwa katika viza hiyo mpya. Bi Inderdeep na Bwana Harpreet Sandhu walitumai wazazi wao watakuja Australia kutoka India chini ya viza mpya ya wazazi ya muda mfupi ili waweze ujuana na wajukuu wao watatu kwa muda wa kutosha. Ila bwana Harprit amesema kwamba viza ambayo imetolewa siyo iliyoahidiwa, kwa sababu visa is, uh, sidhani viza hii iko sawa, hata kidogo si sawa kabisa, kwa sababu masharti yaliyoahidiwa hawazingatii masharti hayo, kwa hiyo inafanya viza hiyo iwe ngumu sana kwa watu kama sisi, ambao tumekuwa tukitafuta viza hii kwa muda mrefu. Tulikuwa na furaha ila kwa sababu ya masharti hayo, kwa sasa ni kama haiko sawa viza hii. Mpya ni ya muda mfupi na ina gharama ya kati ya dola elfu tano na dola elfu ishirini Viza hiyo inatumiwa tu na kundi moja la wazazi ambao ni lazima wawe na bima yao binafsi ya afya pia inakuja na masharti kwamba familia lazima iwe na mapato ya kila mwaka ya angalau dola elfu themanini na tatu familia ya sandu wamesema hawatimizi sharti hilo la mapato na yes, uh, for, for a single person, ndiyo uh, like mapato ya dola elfu themanini kwa mtu mmoja kama mimi ni ngumu sana ways, kwa hiyo kimsingi uh, katika kila hali hatutafuzu kwa viza hii hata kidogo. Haijalishi hata kama bei hiyo ni dola elfu tano au elfu kumi na tano Pengine moja ya vigezo hivyo ni mapato, hatutaweza fuzu hata katika kigezo hicho pia. Interdeep Sandu anaendelea kupata afueni baada ya kukabiliana na saratani ya matiti hali ambayo ilimlazimisha kuacha kazi yake. Huyu hapa akielezea masaibu yanayomkabili kwa sasa. So my ni vigumu kumudu maisha yangu, afya yangu, pamoja na maisha ya watoto. Kuwa na bibi one na mababu karibu husaidia sana. Serikali ya Tambul ilitangaza kipengee hicho kipya cha visa katika kampeni ya uchaguzi mkuu wa shirikisho mwaka elfu mbili kumi na sita, ila tangu wakati huo serikali ilipindua baadhi ya ahadi muhimu, baada ya kuahidi kuwa hawatakuwa na kikomo cha mapokezi. Sasa ni viza elfu kumi na tano tu zitakazotolewa kila mwaka. Serikali pia inalipisha kiasi kikubwa cha hela kutoa viza hiyo kwa muda mrefu. Arvin Dugal aliongoza kampeni za kutoa viza za wazazi za muda mrefu, amesema jamii za uhamiaji zinastahili pewa masharti yaliyosawa kwa sababu Under the visa, the chini ya viza ya wageni ya sasa wazazi wanaruhusiwa kuishi nasi kwa muda wa miaka miwili, na wanakuja nchini humo kwa miaka mingi kupata viza ya miaka mitatu katika hali ambayo wanaweza tumia viza hiyo kwa miaka miwili na kulipa tu dola mia na arobaini. Chini ya viza mpya lazima walipe dola elfu tano kubaki nchini kwa mwaka mwingine mmoja. Kwa hiyo wanapata mwaka mmoja wa ziada kulingana na viza ya kabla. Viza hii ha wa mzigo so kwa walipakodi wa Australia. Kwa hiyo serikali haistahili weka masharti haya makali. Serikali inajaribu kutengeza hela kutoka kwa mabibi na mababu wanaotembelea watoto wao, hali ambayo ni kinyume na maadili mema ya Australia. Aaron G na Olivia Zou ni wakazi wa kudumu nchini Australia, waliwasili nchini kutoka China mnamo mwaka 2017. Wawili hao wanasema kwamba malipo hayo yana maana wananyimwa fursa ya kuweza kuyamudu. Kwa sababu tunatoka vijijini na hatuna mapato ya juu, nikiomba viza ya miaka mitatu lazima tulipe dola elfu tano. Kwetu hiyo ni shinikizo kubwa sana. Licha ya malalamishi hayo, serikali imesema kuwa viza hiyo iliundwa kupitia ushauriano na jamii na kigezo cha mapato kipo kuhakikisha mdhamini ana rasilimali za kutosha kuwasaidia wazazi wake. David Coleman ndiye waziri wa uhamiaji wa shirikisho, ameeleza shirika la habari la SBS kuwa viza hiyo mpya itawasaidia maelfu ya familia za Waustralia na imefanikiwa kuwasilishwa na serikali licha ya upinzani unaoendelea kutoka chama cha Leba chama cha Leba kimekuwa kikosoa sera hiyo ya chama cha mseto, na chama hicho kinatarajiwa kutangaza sera yake binafsi katika kampeni ya uchaguzi mkuu. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembele tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Lin Evelyn na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.