Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anaani, kama kawaida, ikiwa ni sbscu mkwa juu Kiswahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazia suala zima la jinsi wanafunzi wanasomea nyumbani kwa msaada wa wazazi na vilevile vile, kupokea msaada pia wa walimu kupitia mitandao mbalimbali. Wakati waziri mkuu anataka shule zote zifunguliwe tena mnamo mwezi Juni, wazazi wengi wanaweka watoto wao nyumbani kwa wasiwasi wa usalama wao. Kwa bahati nzuri, kwa wazazi hao, rasilimali na msaada wa kujifunza nyumbani unapatikana ikiwa unahitajika. Mwandishi wetu Frank Mtao na maelezo zaidi. Mama kutoka Brisbane kwa jina la Mona Perez aliye na watoto wawili Alifuatilia taarifa za kuenea kwa COVID-19 tangu kuzuka kwake mjini Wuhan nchini Uchina. Hatari ya kiafya ilimfanya amwondoe shuleni binti yake wa miaka kumi na mtoto wake wa kiume wa miaka sita ikiwa ni wiki tatu tu kabla ya kumalizika kwa muhula wa kwanza. Wakati wanafunzi wengine bado walikuwa wakiendelea na shule huko jimbo la Queensland. Ulikuwa a... ni uamuzi mgumu sana, kwa sababu kampuni ya mume wangu waliamua kuwafanya wafanyakazi wote wafanyie kazi, kazi wakiwa majumbani, ikiwa atafanya kazi kutokea nyumbani, na madhumuni ya kufanya hivyo ni kuhakikisha kuwa kila mtu yuko salama, hakuna mtu anayeingia ndani na nje na kuleta virusi vyovyote ndani ya nyumba. Kwa hivyo itakuwa jambo la baada sisi sote tukifanya hivyo, lakini baadaye aligundua kuwa kuanza masomo ya nyumbani kwa watoto wake itakuwa ngumu kulifanyia kazi. The first week was really chaotic because we had nothing. Wiki ya kwanza ilikuwa ngumu sana kwa sababu tulikuwa hatuna chochote, hakuna rasilimali, kwa sababu kila mtu alikuwa bado akiendelea kwenda shule. Kwa hivyo ilikuwa usumbufu sana, sababu sikujua nini cha kufanya, lakini nilitaka kufanya kitu, na ilibidi nizungumze nao kile watataka kujifunza, na kisha nikaruka mtandaoni kujaribu kupata video rasilimali karatasi za majaribio na vitu vyote hivyo. Mshauri wa elimu Tamara Kid kutoka tutoyourownchild.com amewafundisha watoto wake wawili nyumbani kwa miaka kumi na nne. Anasema wazazi wanahitaji kutambua kuwa masomo ya nyumbani kutokana na covid-19 yanasaidiwa na shule na walimu na ni tofauti na kusomea nyumbani ambapo humwondoa mtoto wako kabisa kwenye mfumo wa shule kwa rasilimali na msaada unaotolewa na shule na walimu. Kidi anasema kwamba kwa wanafunzi wengi hivi sasa wanaosomea nyumbani, wazazi hufanya kazi zaidi kama walimu. Mwalimu wa zamani wa shule ya msingi Kidi anasema Kujifunzia nyumbani haipaswi kufuata mpango wa shule wa kuanzia saa tatu asubuhi hadi saa tisa alasiri. Hata shuleni hatufanyi masaa sita. Lazima uchukue saa moja kwa chakula cha mchana na kupumzika, na pia kunakuwa na mikusanyiko really fulani hivi na kutembea kwenda darasani na kutuliza darasa, na kuna usumbufu mwingi sana kawaida tunapata karibu masaa mawili hadi matatu hivi ya kazi halisi zinazofanywa shuleni. Kidi anapendekeza kufanya wanafunzi wadogo wafanye zaidi kazi zao za shuleni e, asubuhi na kuwaruhusu vijana kukaa na kuamka baadaye, wakati miili yao inazoea mabadiliko ya kibiolojia ya kukua When your child is most Wakati mtoto wako anapilika nyingi sana wakati wa mchana, huo ndio wakati ambao unahitaji kujitolea kwa masomo. Inapaswa kuchukua karibu saa moja hadi tatu ili kumaliza kazi, kulingana na kazi gani na mtoto ana umri gani. Shirika la Cool Australia ni shirika lisilo la kiserikali lililoanzishwa na mpiga picha na mwandishi Jason Kimberley linatoa rasilimali za elimu zinazotumiwa na walimu kwa asilimia 90 ya shule za Australia na kwa wazazi kama Perez. Mlipuko huu wa janga la Corona umeliweka shirika hilo kuwa na harakati nyingi kurekebisha rasilimali zao mtandaoni e, na kuwa ni nyenzo rahisi kwa wazazi kupata wakiwa nyumbani, huku wakiwa na mahitaji mengi kutoka Australia na nje ya nchi. Kimbali anasema kula cool Australia inakuza ustadi wa kibinafsi na kijamii katika shughuli zake za kujifunza bure e, kwa kuongeza vifaa vya masomo muhimu kama hesabu na Kiingereza e, katika mtaala wa Australia Um, kuwa na uwezo wa kuwafanya watoto wafikirie juu ya jinsi ya kujenga kujiamini kwao, nidhamu yao ya kibinafsi, ujuzi wao wa kufanya maamuzi e, vitu kama hivyo ambavyo havihusiani kila wakati na hisabati, Kiingereza, sayansi, lakini ni vitu tunapenda kuleta mbele, kwa sababu stadi hizi za kijamii ni muhimu sana maishani. Kimbali anakiri kuwa njia za jadi za kufanya mambo zinatupwa nje ya dirisha kwani wazazi wanakabiliwa na changamoto ambazo hazikuwahi kutatuliwa kwa sababu ya COVID-19. Anawahimiza wazazi kuendelea kuwa na mtazamo chanya na kufurahia uzoefu huu sasa kwa kuwa familia zinalazimishwa kukaa karibu zaidi kuliko hapo awali. Anapendekeza kuweka mazingira ya kusoma nyumbani, wavalisha watoto wako sare the zao za shule. Inawapa tu mawazo ya kwamba ninaingia masomoni nitajifunza. Panga siku, uwe na eneo liliotenga kwa kazi hiyo, na uwafanya watoto wawe na ubunifu zaidi. Wakati wa mchana, ni muhimu kuweza kuzunguka au kufanya mazoezi kadhaa au kujinyoosha au hata kutokua na mawazo ya kuvunja vitu. Ramesh Kama ambaye anaongoza shirika la Southern Migrant and Refugee Center, lenye makao yake huko Victoria, anasema wanafunzi wengi wanaosaidiwa na shirika lake wanakumbana na hali hali si tofauti. Ijapokuwa wateja wengi wa Kama walikuja Australia na mitazamo sahihi ya kupata maisha bora katika nchi hii, vizuizi vya kupunguzwa kwa kazi kutengwa kwa jamii na masomo ya nyumbani vilivyotolewa na COVID-19 vimeweka mzigo zaidi kwa familia. Hakuna mazingira sahihi ya kusoma nyumbani ikiwa kuna watoto wanne ambao huenda shuleni, na basi hakuna nafasi ya kutosha, na hakuna vifaa vya kutosha. Kwa mfano, kila mtu anahitaji kompyuta ndogo. Kwa watoto wakubwa, ikiwa wako katika shule ya sekondari, mzigo wao ni mkubwa, basi lazima waende kuwasaidia ndugu zao wadogo, kwa sababu wazazi hawawezi kusaidia kwa hivyo wanahitaji kujitunza wenyewe na kutunza ndugu zao wadogo. Hivyo msongo wa pilika hizi ni mkubwa. Hapo shirika limeshirikiana na South East Community Links na shule za mitaa kutoa msaada wa vifaa kwa watoto kujifunza kutoka nyumbani. Rekama anasema wanafunzi mara nyingi wanahitaji kujitegemea e, katika masomo yao ya nyumbani, ikiwa wazazi wao hawawezi kuongea Kiingereza. Idadi kubwa ya wazazi hawajapata fursa ya kusoma shule rasmi na waelewi muktadha wa jinsi shule za Australia au mfumo wa elimu unavyofanya kazi. Kama anasema kuwa bahati mbaya, baadhi ya wanafunzi wa asili ya wakimbizi au wahamiaji hawako katika uwiano sawa na wenzao waliozaliwa Australia, na sio kila wakati wana hali ya kifahari ya kujitolea kikamilifu katika masomo yao. Kwa wasichana kutoka asili fulani ni changamoto zaidi kwa sababu wanapokwenda nyumbani, mama huwafanya wafanye kazi za kila aina. Kwa hivyo hawakupata wakati wa kufanya kazi zao za nyumbani, na wazazi, ikiwa wanahitaji kushirikiana na Centrelink, na wawezi kwenda huko, basi watoto wanatarajiwa kuwasaidia kutafsiri na kuelewa. Kwa sasa lazima watumie e, benki kimtandao laba. Da, unajua manunuzi mtandaoni, shinikizo zote hizo kwa baadhi ya watoto kutoka kwa walio na asili ya wakimbizi na wahamiaji wasiozungumza Kiingereza imeongeza shida zao. Kituo cha wakimbizi na wahamiaji cha kusini e kinasaidia wanafunzi kuboresha matokeo yao ya kujifunza kupitia homework support program, ambayo inatolewa mtandaoni kutokana na janga la COVID-19. Wakufunzi wetu pia ni kutoka asili isiyozungumza Kiingereza, hivyo wameishi na uzoefu huo, wanajua haswa inavyomaanisha, na wao pia ni watu wenye uzoefu katika kufundisha na pia katika elimu, kwa hivyo wanajua hasa kile kinachohitajika nyumbani. Mwalimu mstaafu wa mahesabu Walter Vals ni mmoja wa walimu hao amekuwa akijitolea kama mkufunzi wa kazi za nyumbani kwa wanafunzi wa shule ya upili, e, baada ya kustaafu kwake mwisho mwa mwaka 2010. Vale anasema amekuwa akijizoesha kufanya mafunzo mtandaoni kwa kutumia Zoom, e, tangu programu ya usaidizi wa kazi za nyumbani kuhamia mtandaoni mwishoni mwa muhula wa kwanza. Ni mchakato wa kusoma kila wakati, lakini hamu ya wanafunzi wake kutoka kwa wanaotafuta hifadhi na familia za wakimbizi humuhimiza kufanya bidii. Nilikuwa nikiwashangaa wanafunzi ambao nilikuwa nikifanya kazi nao, sasa kiu yao years, ya maarifa, tamaa yao ya uboreshaji. Nimekuwa nikifundisha kwa miaka thelathini na sikuwahi kuona kiu kama hiyo kwa wanafunzi wangu wa karibu. Mapitio ya wataalamu wa elimu juu ya janga la matetemeko ya ardhi ya mji wa Christchurch huko nchini New Zealand ya mwaka 2010 na 11 yaligundua kuwa wanafunzi walifanya vizuri zaidi baada ya wiki za masomo ya nyumbani. Na hivyo ndivyo Mona Perez pia amegundua katika kujifunza kwa watoto wake. Kwa kweli wana usikivu zaidi kutoka kwangu na pia zaidi kwa mmoja mmoja inazingatia kuwalenga wao. Hivyo ikiwa kuna kitu hakijaenda sawa, naweza kurekebisha tatizo mara moja. Hisabati za binti yangu zimeboreka sana, kwani ilikuwa vigumu kila wakati alipokuwa shuleni. Varez anasema wazazi wanapaswa kukumbuka kuwa wao sio walimu. Anapendekeza kuweka mambo yawe rahisi. My message to parents would be to work on ujumbe wangu kwa wazazi ungekuwa kufanya kazi ya kuwapunguzia shinikizo wanafunzi wao kuwahimiza watumie walimu wao zaidi na kuwatuliza wakati wana wasiwasi huu ni mchango bora kabisa ambao mzazi anaweza kuutoa mwandishi wetu frank mtao na taarifa hizo kuhusu jinsi wanafunzi wanapokea msaada ya kusomea nyumbani na vilevile vile jinsi wazazi wanatumia rasilimali zinazotolewa kwa juhudi na shughuli hiyo. Huko Australia Magharibi, shule ziko wazi kwa wazazi na walezi wote ambao huchagua kupeleka watoto wao shule. Zote za serikali za Victoria zinatoa mpangilio rahisi wa kujifunza mtandaoni wakati wa muhula wa pili. Wanafunzi ambao wanaweza kujifunza kutoka nyumbani wanaombwa kukaa majumbani, na serikali Tasmania imewataka wanafunzi waendelee kusomea nyumbani kadri iwezekanapo. Shule za maeneo ya kaskazini, kaskazini magharibi na kusini zimefunguliwa kwa wanafunzi ambao hawawezi kusimamiwa nyumbani, na wanafunzi wa Australia kusini wanahimizwa kuhudhuria shule, kwani viwango vya maambukizi viko chini jimboni humo, wakati wanafunzi wote wa jimbo la kaskazini wanatarajiwa kuhudhuria darasa mashuleni, na kwa wanafunzi wa shule ya msingi ya Queensland, mwaka wa kwanza, mwaka wa kumi na moja na kumi na mbili shule zitaanza tena kuanzia Jumatatu Mei kumi na moja. Wanafunzi wa mwaka wa pili hadi wa kumi ambao wana uwezo kusimami wa kusimamiwa nyumbani na kujifunza kutoka nyumbani wanapaswa kukaa nyumbani, na shule za mji mkuu wa Australia zinafundishwa mtandaoni wakati wa muhula wa pili. Shule tisa zinatoa usimamizi maalum kwa watoto wa wafanyakazi muhimu na wanafunzi katika jimbo la New South Wales, wataanza kuhudhuria shule siku moja kwa wiki kuanzia ya Jumatatu Mei 11. Wanafunzi wa mwaka wa 12 watarudi shuleni wakati shule za umma zinaanza kufundisha uso kwa uso kwa wakati mmoja. Kwa habari zaidi juu ya rasilimali za kujifunza nyumbani, tembelea tovuti yetu ambako utapata maelezo kamili kuhusu rasilimali na msaada unatolewa kuhusu jimbo unakoishi. Anwani ni, ni SBS.com.au mkwaju Swahili. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.