Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na hili swala zima la ukame ambalo limegonga Australia nzima halijawafikia nyee, limetufikia na, na kibahati sisi tuko ile chamba tulipata iko na maji, na hii maji yenyewe ni, ni ya kununua, tunanunua kutoka kwa serikali. Sasa hii chamba mwenyewe yako na allocation ya maji, na sasa tunatumia ile allocation yake na kiti sisi tunalipa serikali Naam, na wakati wa kusambaza bidhaa sasa inakuwaje? Inakuwa ni kwa ni kwa simu tu kueleza watu kwamba yeah, tumevuna tayari, ama watu wanajua ni wakati gani mtavuna, ndio wanawapigia wenyewe. Tunafanyaga hivi, tunatuma ujumbe kabla ya kuvuna, tunaambia watu tuna tutaleta mahindi fulani mahali fulani na tunaambia watu walipe mbele ndio tusikogoe kwa tusikogoe ma, eh, mahidi kwa chamba, lakini tukipe hatuna mtu wa kushukua. Kwa hivyo tunaambia wa, walipe kwanza, ndio tukitoa kwa chamba tunaenda tumewapelekea, na tunajua ni ni dazan ngapi tunauza na dazan, hmm, tunajua ni dazan ngapi tunatoa kwa chamba, ndio tusitoe mahidi ambaye haitakikani, kwa juu ukitoa mahidi kae zaidi ya mas, masaa ishirini na nne haina inapoteza ile ladha ya mahidi, ile ungetaka kama ni ya kushoma ama kuchemsha. Hiyo mm, labda upike chakula kingine, inaitagwa na jamii ya Wakikuyu kutoka Central Kenya, inaitagwa githeri hiyo. uh -huh, unaweza pika na, na, na, na sufuria zitoshe kupika githeri nakama. <laughs> <laughs> <laughs> najiunga nasi, tunazungumza na Bwana Paul Irungo ambaye tumuite tu kwa jina lake, ni mkulima kwa sasa, ni mkulima la pia, yeye ni mwanaharakati wa masuala ya jamii kutoka kule Shepparton uh, Victoria, tukizungumza naye kuhusu kazi yake ya ukulima na jinsi ameweza kubadilisha lishe katika nyumba tofauti hapa nchini Australia Tukizungumzia sasa swala zima la kupeleka bidhaa katika jamii tofauti ama nyumba tofauti za watu kutoka Afrika Mashariki na sehemu za kusini mwa mu Afrika, mnauzia tu pale Shepaton ama kuna sehemu zingine ambazo mnauza uh, bidhaa zenu? Hapana, sisi tunafanyaga wale watu juu hapa tuko na watu wa, wa kutoka Afrika Mashariki kama uh, watu wa kutoka Burundi wa Kogolis na pia watu wa kutoka Rwanda wako hapa Sheperton. Au tunawauzia kwa tunawauzia kwa chamba, au tunawaambia tuna, wanatupatia oda, tunawachukulia kwa chamba, tunawaletea kwa manyumba zao. Na pia watu kutoka Zimbabwe wako wengi, lakini aa wengine sisi tunawapelekea kwa town zao, kama watu wa Melbourne, tuko na tuna tuko na mahali tumesema ndio tuta, tutafanya drop point mahali tunaenda tuweke drop point, za mtu anachagua ile drop point iko karibu na na kwake. Na ukifanya hivyo sasa, tunapelekea karibu sana na wao, unapata ile mtu ana ana anaendesha kwenda kuchukua hii mahindi, anachukua anachukua dakika kumi ama kumi na tano ndio anapata. Na watu ambao wako sehemu kama uh, Adelaide ama Perth ama Canberra ama Sydney wanakuwa na bahati ya kupata yeah. mahindi hayo ama Yeah, tunawapelekea mpaka watu wa Android uh, na pia watu wa Sydney na Canberra tutapeleka. Mm, Canberra ndio hatujaenda, lakini Sydney tulienda mwaka jana na mwaka huu tunatarajia tutaenda. Uh, na Android ndio tutaenda next weekend. Na manufaa ya, ya kulima na kutoa chakula hiki ni nini haswa, wewe kama mtu ambaye unafanya kazi, manufaa yake ni gani? Oh, wacha niseme kuna ile kitu ya kurudisha watu kusikia ladha ile ya nyumbani. Hiyo kwanza ndio ili tufanye tufanye hii kazi, sio hatia kwa faida sana juu hii kazi tunachoka sana juu hata kumwaga hiyo maji kwenda kufanya irrigation. Anatumia masaa mengi sometimes, tunaonalalaga saa saa sita, saa saba, inatumia muda mwingi kufanya hiyo kazi, na pia hata ile kitu inaridhisha ni kuona watu wanafurahia hii mahindi, hii mahindi ya white na ni gumu sana kuipata Australia. Saa wanaona kuna mtu amejitolea kulima hii mahindi na wanamchoma mahali wako, kwa hivyo so, sana sana sio faida, ni kuona watu wameenjoy ama wamefurahia chakula yao. Ila wakitaka, tulikuwa tunajua zamani kwamba, ama ni hadithi ambazo tulikuwa tunaambiwa zamani kwamba wazungu hulisha ng'ombe zao mahindi hapa. Je, ushawepata nafasi ya kuweza kuwauzia wao kwa sababu ya ukame waweze kulisha ng'ombe wao ama mifugo yao, ama hawaguzi? aye hii Uh, ya white hawajui hata huu kitu. Nakumbuka na hata wengine tulikuwa tuna- wanatuuliza hiyo ni unafanya nini naye, lakini wanaiagali, wanaona ni kama ile yao, wanahitaga corn, yellow corn. Mmhm, lakini wakati tunawambia sisi yetu ya ni ya white, sio ya yellow, kwa hiyo wanaona iko tofauti, na tunawambia yetu ni a binadamu si ya kulisha ng'ombe. Aha. Na amepata fursa ya kuweza kuwafunza vijana jinsi ya kufanya ukulima hapo, ama kwa sasa tu ni biashara tu ndio mnalenga zaidi? Uh, wacha tuseme tuna juu, tunajaribu kuenda kufanya expansion kwa sahii, tunafanya na watoto wetu na tuko familia mbili sasa na familia hiyo Mzimbabwe na familia yangu tunafanya pamoja na watoto wetu, lakini tuna mwaka unakuja tuta expand kuliko vile tumefanya mwaka huu. Kama kuna watu tunawaita kwa sasa juu wakati wa kuvuna, tunahitaji watu wengi, ndiyo tu tuna meet hiyo commit kutengeneza mm -hmm. order. Sasa tunawaita kuna watu kutoka Kongo tunawaita wanakuja, tutasaidiana na wao na pia tulikuwa tumewa involve wakati tulikuwa, tumewa waka tulikuwa nalima tulikuwa napanda tulikuwa involve, na sasa tutaona, tuta expand tu tuigiza watu wengi dio wajue wa, wa, hata manufaa ya, ya kulima. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.