Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya sbs uko nami gode migerano kuna mengi amao tumekuandalia lakini kwa sasa tuangazie swala so zima la haki ya watoto nchini australia zaidi ya idadi ya watoto milioni tano nchini australia wana umri wa chini ya miaka 18 chini ya mkataba wa shirika la umoja wa mataifa kwa haki za watoto watoto wote wanapashwa kuwa na haki sawa kukuwa na kupata elimu matibabu na kuwa salama hata hivyo vikundi vya watetezi wa watoto vinaamini kuwa waustralia Australia bado ina safari ndefu katika swala hilo. Ni karibu miaka 30 tangu Australia ilipotia saini mkataba wa Umoja wa Mataifa kwa haki za watoto, ambao ni mkataba wa kimataifa unaoahidi kuwapa watoto haki ya kuwa na afya nzuri na no usalama katika utoto wao. Emily Moen ndiye mkuu wa sera na wanaharakati katika shirika la UNICEF Australia. Alipozungumzia mkataba huo alisema kwamba Have all the same rights as adults and watoto wana haki zote sawa na watu wazima. Na katika day, kiwango being cha being msingi, hii ina maana kwamba kila kitu kinachofanyika katika family, siku ya mtoto kama kwenda shuleni, kuweza kuhudumiwa na daktari, kuweza kucheza na marafiki, kuweza kujumuika na familia pamoja na kuweza kupumzika ila kwa mjibu wa tathmini mpya ya kila miaka mitano ya shirika la UNICEF tangu ripoti ya kabla, Australia imekuwa na maendeleo madogo kuhakikisha kila haki ya mtoto inalindwa bmi tena. Where we're most concerned is the education space. We think sehemu ambako tuna wasiwasi ni kuhusu elimu. Tunadhani watoto wanaachwa nyuma kwa upande wa ubora wa elimu wanayopokea pamoja na usawa wa kielimu. Tuna wasiwasi kuhusu afya ya akili kama sehemu ya picha kubwa, na kuna viwango vikubwa vya wasiwasi miongoni mwa vijana wetu nchini Australia. Sehemu nyingine pana tunayojua ni suala kubwa kwa watoto nchini Australia, ukanda wa Pasifiki na kimataifa, ni jinsi serikali ina picha mabadiliko ya tabia nchi na jinsi wanahakikisha watoto wanakuwia katika mazingira masafi. Mtoto mmoja kati ya watoto sita nchini Australia bado wanaishi katika umaskini, wakati mtoto mmoja kati ya watoto wa saba huathiriwa kwa mazingira ya afya ya akili. Megan Mitchell ndiye kamishna wa watoto wa kitaifa. Amewashauri watoto wajielimishe kuhusu haki zao kwa ajili ya kuwa na usemi imara. Kwa hiyo ni muhimu tunawashirikisha katika mazungumzo kuhusu jinsi wanaweza boresha uvumilivu wao, tafuta msaada na jinsi tunaweza hakikisha wanapata msaada wanaohitaji, ili wasikalie hisia za kuhisi wasiwasi wasi, ila wanaweza zungumza kuhusu vitu hivyo na wapate msaada wanaohitaji. Utafiti wa mwaka 2016 kwa usalama binafsi uliofanywa na ofisi ya takwimu ya Australia ulipata kuwa mtu mmoja kati ya watu wanane wamepitia unyenyesaji wa kimwili pamoja na unyenyesaji wa kingono kabla wafikie umri wa miaka 15 nchini Australia. Umri wa kutoa idhini katika kila jimbo na wilaya ni miaka 16, isipokuwa katika majimbo ya Tasmania na kusini Australia ambako umri wa kutoa idhini ni miaka 17. Tiffany Overall ndiye ofisi wa wanaharakati na haki za binadam katika kituo cha sheria ya jamii cha Youthlaw jimboni Victoria. Alipozungumzia suala hili alisema kwamba sort of kuna vikomo vilivyo wazi or, vya umri ambako unaruhusiwa kisheria kufanya ngono. Kwa mfano, kama una chini ya umri ya miaka kumi na mbili, mtu mwingine hawezi fanya ngono nawe hata kama unakubali. Kwa mjibu wa kituo cha ulinzi wa watoto wa Australia. Mtoto mmoja kati watoto ya watoto wa 35 nchini Australia walipokea huduma ya ulinzi wa watoto kati ya mwaka 2017 hadi mwaka 2018. Karen Flanagan ndiye mshauri mkuu wa sera katika shirika la Save the Children Australia. Anaamini ulinzi bora kwa watoto huanza kwa kuondoa aina zote za adhabu za kimwili katika mazingira ya kifamilia. Bi Karen na maelezo zaidi. Chini ya kifungu 19 cha mkataba wa haki za watoto kinasema kuwa watoto wote wana haki ya kuhisi salama na kuwa salama popote walipo, iwapo ni nyumbani, shuleni au katika jamii zao. Wanastahili kuwa na haki hiyo katika nchi kama Australia na tunaitilia makini na tunataka watoto wote wafurahie ulinzi wa haki hizo. Australia ni nchi yenye tamaduni nyingi yenye karibu mtoto mmoja kati ya watoto kumi wamezaliwa ng'ambo na karibu asilimia sita ya watoto wa asili ya kiaboriginal au visiwa vya Torres Strait. Kwa bahati mbaya, utafiti sasa unaonyesha kuwa ubaguzi wa rangi umeongezeka na unaathiri watoto wa saba kati ya watoto kumi, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika la vijana wa Australia ambalo kwa kimombo linajulikana kwa jina la The Foundation for Young Australians. Megan Mitchell amesema chini ya makubaliano ya Umoja wa Mataifa kwa haki za mtoto watoto wote wa Australia wana haki ya kuishi bila ubaguzi wa aina yoyote kama anavyoweka wazi hapa. We need to be calling it out in our school system, so... Tunaseli mulika hali hiyo katika mifumo yetu ya shule, ili wanaotoa elimu na watoto washirikiane kuhakikisha kuwa watoto hawakubaliani na ubaguzi wa rangi darasani au katika viwanja vya michezo, ili waweze dai haki zingine muhimu wanazo wanapokuwa, kama kupata elimu nzuri, kuhudumiwa vizuri, kuwa salama na kujumuishwa kwa salama katika jamii na kuheshimiwa kwa mazingira yao. Mara nyingi Australia huwa chini ya uchunguzi kwa umri wa chini wa uwajibikaji wa uhalifu, ambapo watoto wenye umri wa miaka kumi hufungwa. Tume ya haki ya binadamu inayohamasisha serikali iongeze umri huo wa uwajibikaji. Bimegan tena Be... kuelekeza watoto kando ya mfumo wa haki za jinai unastahili kuwa kipaumbele cha juu cha nchi yetu. Kwa umri wa miaka kumi, watoto ni watoto, na kama wanapotoka, wanastahili shirikiana na familia na wanachama wa jamii kuwarejesha katika njia sahihi. Tena kwa mabadiliko halisi kufanyika, Karen Flanagan amesema kunastahili kuwa mwelekeo tofauti kwa jinsi wasiwasi wa watoto unapokewa. Bikaren na maelezo zaidi, think that wakati mwingine watu wazima wanadhani wakiwapa watoto haki, haki nyingi watakosa heshima na watatumia fursa hiyo vibaya. Bila shaka si hivyo fact, na hiyo sio uzoefu wetu. Watoto wanapowezeshwa na kuheshimiwa, hususan na watu wazima, bila shaka itasababisha jamii iwe yenye amani na demokrasia. Kwa taarifa ya ziada kuhusu haki za watoto nchini Australia tafuta ushauri kutoka kituo cha msaada wa sheria unakoishi. Na kwa msaada wa kihemko wasiliana na shirika la Kidsline kupitia namba hii moja nane sufuri sufuri tano tano moja nane sufuri sufuri. Ntarudia moja nane sufuri sufuri tano tano moja nane sufuri sufuri. Wasiliana pia na shirika la Lifeline kupitia namba ifuatayo moja tatu moja moja moja nne. Ntarudia tena moja tatu, moja moja moja nne au pigia simu namba ya dharura ambayo ni sufuri, sufuri, sufuri. Tarudia tena sufuri, sufuri, sufuri, kama wewe au mtu unayejua yuko hatarini. Kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na makala yetu, tembela tovuti yetu SBS com au mkoa juu Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Emy Chanyuwang na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea SBS.com.au mkoaji Swahili.