Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migera. Natukuletia makala haya moja kwa moja kupitia redio zetu za SBS mtandaoni, anaonikiwa pia ni sbs.com.au mkwaju swahili sa so, kwamba wazapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook facebook.com mkwaju sbs Swahili. Tukendelea basi na makala ambayo tumeandalia. Idadi ya viza zinazotolewa kwa wanaofanya kazi wakiwa katika likizo nchini Australia imeongezeka kwa asilimia ishirini katika mwaka uliopita. Kwa sasa serikali ya shirikisho inatafuta maafikiano na nchi zingine 13 za kubadilishana viza kwa matumaini kuwa maafikiano hayo yanaweza wavutia wafanyakazi wengi zaidi nchini Australia. Kuhamasisha wafanyakazi wa kigeni kufanya kazi katika maeneo ya kikanda nchini Australia imekuwa lengo kuu la serikali ya shirikisho. Takwimu mpya zinaonyesha kuwa mpango huu wa serikali unatumika, kuna ongezeko la asilimia ishirini kwa idadi ya watu wenye viza inayowaruhusu kufanya kazi wakiwa likizoni katika mwaka wa pili waliopewa viza hizo mwaka jana. Waziri wa uhamiaji David Coleman amekaribisha ongezeko hilo, ila amesema kwamba bado kuna nafasi ya kufanya maboresho. Na tunatoa fursa nyingi zaidi kwa uhamiaji katika uh, maeneo uh, ya kanda, na ongezeko hili kwa wanaofanya kazi wakiwa katika likizo uh, katika kanda za Australia uh, ni kitu kizuri. Natarajia hali hiyo itaendelea. Viza hizo huwavutia zaidi vijana ambao wako likizoni nchini ambao hufanya kazi za msimu katika sekta ya kilimo. Zaidi ya idadi ya vijana wapatao 43 walifanya kazi nchini Australia wakitumia viza hizo mwaka jana pekee. Tony Ma kutoka shirikisho la kitaifa la wakulima amesema kwamba hata kama ongezeko hilo linafurahisha, motisha zingine endelevu zinahitajika na Government... jamii zinafaidi tena kupitia vifungo ambavyo, um, serikali imeidhinisha uh. So bado tunadhani kuna kazi ya ziada ya work months kwa like kufanya kwa. Tuna shauku ya kuwapata wafanyakazi wa msimu na kuhakikisha wanaendelea kufanya kazi katika um, mashamba, ila tunahitaji hatua za ziada tunazodhani zinakabiliana na uhaba sugu wa wafanyakazi katika maeneo ya vijijini na kikanda nchini Australia. Serikali inatumai kukabiliana na uhaba huo kwa kufanya mashauriano na nchi zingine kumi na tatu kwa viza za pande zote mbili, hatua ambayo ni nyongeza kwa mikataba 44 ambayo imeafikiwa tayari. Katika wiki chache zijazo, bunge litajadili maafikiano ya biashara huru na Indonesia. Maafikiano hayo yanahusu ushiriki wa kiuchumi kati ya Australia na Indonesia na yalitiwa saini Machi mwaka huu. Iwapo maafikiano hayo yatapitishwa yataruhusu kutolewa kwa viza elfu tano za wanaotaka fanya kazi wakiwa katika likizo kila mwaka nchini Indonesia na Australia. Sekta ya kilimo ya Australia itakuwa mfaidi mkubwa kupitia mkataba huo, na patakuwa pia mpangilio wa kusafirisha bidhaa kati ya nchi hizo bila ushuru, hatua ambayo itajumuisha takriban ng'ombe laki sita kila mwaka, pamoja na tani laki tano za lishe kila mwaka. Simon Birmingham ndiye waziri wa biashara. Alipozungumzia suala hili, alisema kwamba maafikiano hayo yanaambatana na maslahi ya Australia nmkataba wa biashara huru na Indonesia ni muhimu kwa mtazamo wa kiuchumi wa siku za usoni wa Australia. Uwezo wa kushirikiana kwa mafanikio na Indonesia, ambao ndio majirani wetu wakubwa, ni uchumi unaokuwa kwa kasi, na bado ni sehemu ambako tuna mauzo machache leo kuliko inavyostahili kuna uhusiano wa kiuchumi ambao ni dhaifu kuliko inavyostahili. Maafikiano ya kiuchumi na ushirikiano ambao tumeafiki na Indonesia ndiyo tunayotaka kuona yakitekelezwa. Hata hivyo, serikali inakabiliana na upinzani kwa mkataba huo. Vyama vya wafanyakazi vina wasiwasi kuwa wafanyakazi ambao hawana mikataba ya kudumu wanadhulumiwa. Alipozungumzia upinzani kwa mkataba huo, msemaji wa masuala ya fedha katika chama cha Leba, Kete Galaha, alisema kwamba hata kama upinzani unahamasisha ukuaji wa biashara hautaidhinisha mkataba huo hadi umejadiliwa ipaswavyo. Um, tuna michakato tunayopitia. Bila shaka itapitia katika michakato ya bunge, ila itapitia pia katika michakato ya ndani ya chama cha Leba. Kwa ujumla, chama cha Leba kina msimamo ambapo tunaunga mkono biashara huru, ila hatuungi mkono kwa gharama yoyote, na ila tunaamini kama nchi inayofanya biashara, mikataba hiyo ipo kwa masilahi ya taifa. Inatarajiwa kuwa mkataba huo wa biashara utachukua wiki kadhaa kushughulikiwa na shughuli hizo zitakapokamilika, bila shaka tutawaarifu punde tutakapopokea taarifa hizo. Kwa makala mengine kama haya pamoja na tiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu mkwaju swahili makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu beth smolnek na pablo vinales na gode migerano waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya sbs sikiliza sbs redio wakati wowote unaotaka sikiliza vipindi kamili majadiliano habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo tembelea ya sbscomau mkwaju swahili