Unasikiliza idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kuendelea kusikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migode migerano, tukutia makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni anwani ambao ni sbscomau, mkoa juu Swahili. Na kama we ni mmoja wa wale ambao wamependa ukurasa wetu wa Facebook, basi anwani ni facebookcom mkoaju SBS Swahili, ambapo unazapata makala haya na mengine mengi zaidi tuliochapisha pale. Kwa sasa, tuende moja kwa moja katika swala so zima la uraia. Je, nini muhimu wa kuwa raia wa nchi geni? Siku ya leo mwaka elfu mbili na ishirini na moja, takriban wahamiaji elfu kumi na mbili kutoka zaidi ya nchi mia thelathini wameapishwa kuwa raia wapya nchini Australia. Mmoja wao ni Bwana Hapiness, ambaye anajiunga nasi kupitia simu kwa sasa. Ujambo, Bwana Hapiness. Jambo sana, tueleze sherehe za leo zimekuwaje? Na kabla tuende katika sherehe za leo, ni kwa nini uliamua kuwa raia wa Australia? Kusema ukweli, niliamua kuwa raia wa Australia kwa sababu mimi nilikaa uh, muda wa miaka tano hapa Australia nilikuwa mkimbizi, nikuwa refugee. sasa nikaamua kuwa uh, raia wa Australia kwa sababu unajua nikikimbia nchi yetu Congo uh, kwenye maa nilitokaga sina uh, uraia wengine wowote, ndio maana niliamua kuchukua hiyo uraia wa Australia na mchakato wa kuwa raia wa Australia ilikuwaje? Ni kuweka tu ombi mara moja na unapewa uraia ama ni hatua gani ambazo ilibidi ufuate? Uh, unajua hii ni njia ndefu sana kusema upate uh, hii cheti cha Australia cha uraia, inabidi utume ombi, lazima u, u, u apply uh, baadaye usubiri muda wa miezi kumi na mbili kisha wakujibu baadaye ndio utaenda sasa kufanya mtihani aa. Ukimaliza kufanya mtihani, ukianguka, hautapata hicho cheti, lakini ukiweza hiyo mtihani, ndio unapata hiyo cheti ya uraia wa Australia. Umesema kwamba lazima ufanye mtihani. Ni aina gani ya maswali ambayo uliulizwa katika mtihani wako? Aa, maswali e, kunayo maswali ambayo wanauliza hiyo ni maswali iko tofauti, lakini ni maswali inahusiana na hiyo hiyo hiyo. Maswali ina vipengeli vitatu sasa. Kuna kipengeli cha kwanza kinahusiana na na na Australia na watu wake. Australia na watu ambao wanaishi Australia ama watu wake mm -hmm. so, na ingine, na, na ingine maswali ambayo wanatuulizanga wana ni kuhusu uh, kwa English wanasema ni Australia democracy and its right and liberty mm, democracy ya Australia. But, na ha haki, na na, na uhuru wake yes. Na ingine maswali ambayo wanatuuliza uh, ni maswali ya government and law in Australia Mm, masomo kuhusu serikali na sheria za Australia kwa, kwa hayo yote yes, ni yapi? Kulikuwa na muda wa aina gani wa kujiandaa kwa maswali hayo? Ilikuwa ni kuingia tu mara moja, unaona, unafanya una ama uli, ulipewa muda wa kujiandaa kujibu maswali hayo? Lazima wakupee muda wa, uh, wa kujiandaa karibu miezi kama miwili hivi. Ujiandae usome, baadaye uende kufanya hiyo mtihani. Na ulipoenda kufanya mtihani ulikuwa na hisia gani? Unajua, ukienda kufanya mtihani mtihani mtihani, mara unasema utaanguka, mara unasema utaweza, kwa sababu hujui maswali watakuuliza, lakini umevisomea kwa muda wa miezi mbili bwana yes, but haujui kama ni maswali gani watakuuliza, ni ma, maswali mia nne ni wapi watagusa, ni wapi watagusa? Na katika hayo maswali mia nne ni kuna yale ambayo unaruhusiwa idadi ya maswali ambayo unaruhusiwa kukosa ama lazima yote mia nne ujibu sahihi ama ni maswali mangapi lazima, libidi ufanye la, lazima ufanye maswali kwa sababu hiyo maswali yote wanakujibu tu maswali ishirini. Kwa hiyo maswali kati ya hayo maswali mia nne yes, wanachukua tu maswali ishirini tu maswali tu kwa hiyo maswali yote mia ine. Naam, baada ya kujibu maswali hayo na-na kuambia kwamba -umefaulu nini kilifuata? Ulipewa uraia wiki inayofuata ama ilibidi usubiri muda gani? Lazima usubiri wanakuambia ka utasubiri muda wa miezi tatu na miezi sita, hapo kusubiri hiyo uraia. Lakini ukimaliza ku- ku- kwambiwa unawezo, una, una kwa sababu ua unakaa kwa mashini mashini inakupea result hapo hapo, unaona if you pass unaona kama una pass, ukifail unaona kama una Nam, hatimaye hii ah, leo umepewa uraia huo, unajihisije kama Mwaustralia mpya leo? Najihisi uh, vizuri sana, nasikia na furaha moyoni mwangu, kwa sababu kuna ingine step nimesikia, kwa sababu kama wewe sio uh, uh, mwananchi ama Australian, kuna vitu ambayo nyingi haupashwe ukafanya, sikusema kama sheria ikubalie, lakini kuna vitu zimoja haupashi kufanya kama wewe sio citizen, na kuna zingine unaweza ukafanya, lakini hiyo ndiyo kitu yenye inasababisha inani, inaniweka mimi kuwa uh, na furaha moyoni mwangu. Hata nikitaka kwenda nchi za ugeneni, ndaenda kirahisi kwa sababu mimi ni mkaaji wa hapa. Na pengine kabla tumalize, kwa wale ambao pengine bahati mbaya walikuwa wamefeli ama walikuwa wanafikiria, je, nikiomba uraia wa Australia inamaanisha kwamba mimi si mkongomani tena, mimi si mrundi, mimi si mnyarwanda? Ushauri ni upi kwa watu kama hao? Sijui gisi naweza kujibu hiyo swali kwa sababu sijui kama kunao mtu an, an, anaogopa ku, kuomba uraia wa kwa Australia kwa sababu asipoteze uraia wake, kama mtu mwenye ana uraia wake Akitaka ku-apply, akitaka kuomba uraia wa hapa Australia, nafikiri itadipende na nchi yake. Kama nchi yake haikubaliwe mtu kuchukua uraia uraia mbili, hapo huyo mtu hastahili kuomba uraia uraia wa hapa, lakini kama nchi yake haina shida kama hizo zote, lazima huyo mtu apply aombe uraia wa hapa vizuri kabisa. Bwana Happiness tunashukuru sana kwa kuzungumza nasi kuhusu hisia zako za kuwa raia mpya wa Australia, na hongera tena kwa watu ambao wamechukua kujiunga na jamii pana ya Australia. Asante sana, nashukuru bwana. Naam, huyo ni bwana Happiness ambaye ni raia mpya wa Australia akizungumza nasi kuhusu hatua ambayo alichukua na kupewa cheti cha raia mpya hapa nchini Australia muda si mrefu. Basi tazungumza na wengine kuhusiana na masuala hayo ya uraia na jinsi wanavyojihisi na wanavyojiandaa kuendelea kupata vyeti hivyo na kujiandaa kuweza kufanya mitihani ya uraia. Mengi zaidi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.