Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari kwa matumizi yako, anwani ni facebook.com mkwaju SBS swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, Australia imekuwa nchi huru kwa zaidi ya miaka mia na kumi na nane ila uraia nchini humu ni dhana mpya sana. Tunapokaribia maadhimisho ya miaka sabini ya sherehe za uraia itakayokuwa tarehe 26 Januari, tufanye tathmini kidogo jinsi na kwa nini dhana hiyo iliwasilishwa. Australia ilikuwa jumuiya ya madola ya Australia rasmi tarehe 1 Januari mwaka 1901 wakati bunge la Uingereza lilipopitisha sheria iliyoruhusu majimbo sita ya Australia yaliyokuwa chini ya mamlaka ya ukoloni yaweze jiongoza kama nchi huru, ila haikuwa hadi tarehe 26 Januari mwaka elfu moja mia kenda arobaini na tisa, karibu miongo tano baadaye, na baada ya vita viwili vya dunia pamoja na mgogoro wa kifedha duniani, ndipo watu waliokuwa wakiishi nchini Australia waliweza kuwa raia rasmi wa Australia. Wanaume wa saba kutoka Chekoslovakia, Uhispania, Denmark, Ugiriki, Ufaransa, Yugoslavia na Norway walikuwa watu wa kwanza kupata uraia wa Australia katika sherehe iliyofanywa tarehe tatu Februari mwaka 1949 mbele ya waziri mkuu wa zamani Ben Chifley. Wanaume hao walikana uraia wao wa zamani na kula kiapo na kuwa wa Australia wapya. Hil Mastrand kutoka Norway alikuwa mmoja wa wanaume hao. Ifuatayo ni sauti yake katika hafla hiyo iliyopeperushwa katika runinga mwaka 1949 akila kiapo. Hi, run. Mimi Ghill Mastrand na apa kwa jina la Mungu, nitakuwa mwaminifu na mtiifu kwa Mfalme Georgi wa Sita, na nitazingatia kwa uaminifu sheria za Australia na kutekeleza wajibu wangu kama raia wa Australia. Tarehe 21 Moja Disemba mwaka 1948, bunge la shirikisho lilipitisha sheria ya uraia wa Australia. Sheria hiyo ilisema kwamba uraia wa Australia ni muungano wa kawaida inayojumuisha haki na majukumu, kuwaunganisha waAustralia wote wakati utofauti wao unaheshimiwa. Kabla ya mwaka 1949, watu walioishi nchini Australia waliojulikana kisheria kama miliki chini ya ufalme wa Uingereza badala ya raia wa Australia. Brian Galligan ni profesa mstaafu katika chuo cha Melbourne. Amesema mageuzi yaliyofanywa mwaka 1949 kimsingi yalikuwa kiufundi wa kisheria. Bwana Galligan, na maelezo zaidi In the Uh, like katika sheria rasmi kama sheria ya uraia na kadhalika, unakuwa raia wa malkia, haukui raia wa Australia hata kama kimsingi ndiyo maana yake, na bila shaka Australia ikiwa chini ya dola ya Uingereza. Kwa hiyo unaweza sema Waaustralia walikuwa raia wa kuanzia mwaka elfu moja mia kenda na moja na sheria ya uraia ya mwaka elfu moja mia kenda arobaini na tisa kimsingi ilitumia 29 neno hilo katika uh, hali rasmi kisheria in. Profesa Galligan ameongezea kuwa msukumo wa kuwa na uraia rasmi kwa upande mmoja ulikuwa kukatwa tamaa kwa uongozi wa dola ya Uingereza baada ya vita vya pili vya dunia na mahitaji ya kuwa na umoja wa taifa. Profesa Galligan tena Waaustralia huwa wanajitambua si kama tu wa Victoria, wa Tasmania au watu wa New South Wales, bali kama Waaustralia. Kwa hiyo unaweza sema hatua hii ilichelewa, ila ilikuwa ni utambulisho rasmi kuwa kwa sasa ni raia wa Australia, na hali hiyo itatambuliwa katika sheria ya uraia. Baada ya muda wa kiwango kidogo cha uhamiaji wa wakati wa vita vya dunia na mgogoro wa kiuchumi Miaka 1940 ilishuhudia ongezeko la uhamiaji wapya nchini. Profesa Galligan ameongezea kuwa wahamiaji wanaochukua uraia wa Australia walistahili kana uraia wao wa zamani kama njia ya kuhakikisha uaminifu wa wao kwa nchi yao mpya. Profesa Galligan na maelezo zaidi tena. Uh, uh, wazo lilikuwa uh, kwamba kama of wewe ni raia wa nchi a uh, na raia wa Australia unastahili kuwa uaminifu kamili kwa nchi hiyo na kama ulikuwa raia wa nchi nyingine, basi uaminifu wako utagawanyika. Katika suala la vita na kuhudumia nchi yako, kama ulikuwa raia wa nchi nyingine ambayo ilikuwa pinzani ya nchi yako, basi patakuwa matatizo, na utakuwa na uaminifu kwa nchi zote mbili, utakuwa na sehemu za umma ambazo haziwezi aminiwa na kadhalika. Hill Mastrand alikuwa mhamiaji kutoka Norway na mmoja wa wanaume wa kwanza kuwa raia wa Australia katika mwaka 1949 alihamia nchini Australia mwaka 1948 baada ya kupona gereza la wafungwa vita la Changi nchini Singapore. Baada ya kurejea nchini Norway kwa muda mfupi, Hill pamoja na familia yake waliamua kuhamia nchini Australia baada ya Bana mastra na kupokea mwaliko wa kufanya kazi katika kinu cha mbao jimboni Tasmania. Bwana Masrand alifariki akiwa na umri wa miaka 86, akiishi jimboni Tasmania. Val Busby ni binti ya marehemu Masrand ambaye anaendelea kuishi jimboni Tasmania, amesema Australia ilimpa baba yake mwanzo mpya na kumsaidia kusahau kumbukumbu za gereza la Changi pamoja na mazingira mabaya ya hewa ya Norway. Bival na maelezo zaidi she alipata palikuwa baridi sana huko kwa sababu hakuwa katika hali nzuri ya afya baada ya vita, na alipewa kazi jimboni Tasmania kuwa msimamizi wa kinu cha mbao, ambayo ni kazi aliyokuwa akifanya nchini Malaysia. Alikubali kazi hiyo, kisha tukaja kuishi katika mji wa Somerset jimboni Tasmania ambao hauko mbali ya mji wa Wynyard. Ni kama dakika tano kwa gari kutoka Wynyard. Bibasbi ameongezea kuwa ilikuwa marahaba kwa babake kuzungumzia uzoefu wake katika gereza la Changi. Badala yake aliamua kuelezea wakati huo katika vitabu vyake. Bibasbi ameongezea kuwa kile ambacho babake alichozungumzia ilikuwa upendo wake kwa Australia na he was very, very proud to be, become an Australia. Alikuwa na fahari kuwa raia wa Australia na alikuwa Mwaustralia. Uh, daima alipenda nchi alikozaliwa an... ila Australia ilikuwa kipenzi chake zaidi right. Na alipenda kuwa hapa na alikuwa na shukrani daima. Ni nchi nzuri au ah, sio? Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anaoni, ambayo ni sbs.com.au mkwa juu Swahili. Makala haya yaliandikwa na Tara Kosoleto na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mko Swahili.