Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko na migodo ya migirano jioni hii ya leo, tukiletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS Radio. Natukinile na tukiendelea na yale ambayo tumeandalia. Kabla tuendelee basi, sasa kwamba wazisia makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili pamoja na kuyapata kwenye ukurasa wetu wa facebook facebook.com mraba sbs swahili lakini kwa sasa tuanze makala maalum ambayo tuandalia ambayo uende kakufaidi ku, iwapo utajipata katika mazingira kama haya kwa upande wa viza na kuna mageuzi kadhaa yanayotarajiwa kwa viza za australia mwaka huu wa 2018 baadhi ya mageuzi hayo yamethibitishwa tayari wakati mwingine yatafanyiwa uamuzi hapo baadaye mageuzi hayo yanaweza waathiri watu wengi wanaoomba viza za kufanya kazi, kujiunga na wachumba wao na hata wazazi. Kwa hiyo ni mageuzi yapi yanayotarajiwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane? moja. Mageuzi yenye uhusiano na viza ni kubadilishwa kwa viza nambari nne tano saba. Nitarudia tena 7 ama 457 na viza mpya almaarufu ya TSS ama kwa viza ya kuziba pengo la ujuzi kwa muda mfupi. Mageuzi ya viza hiyo yatafanywa mwezi Machi. Michael Walker ndiye meneja wa huduma za viza katika shirika la TSS Immigration ambalo ni shirika linalotoa huduma kwa wahamiaji mjini Melbourne amesema viza hiyo mpya ya TSS itagawanywa mara mbili. Upande wa kwanza ni kwa muda mfupi, na upande wa pili ni kwa muda wastan. Bwana Michael na maelezo zaidi visa... Amesema wadhamini wanaoandika kazi kwa orodha ya viza za muda mfupi watampa anayeomba viza miaka miwili tu nchini Australia. Kutakuwa na fursa moja tu ya kuongeza muda wa viza yao kwa miaka miwili. Hata hivyo katika orodha ya muda wa wastani, wanaoomba viza hizo watapewa viza za miaka minne, na wenyewe wenye viza hizo wataweza pewa viza za kudumu kupitia wadhamini waliomleta nchini baada ya kuwa chini ya viza ya TSS kwa muda wa miaka mitatu. Wenye viza za muda mfupi hawatapewa fursa za kuwa wakazi wa kudumu nchini. Ni muhimu kuelewa, kutakuwa masharti ya ziada chini ya viza za TSS kuliko katika mfumo wa viza 457. Nilesh Nandan ni mshauri maalum katika shirika la My Visa Australia. Shirika hilo hutoa huduma za uhamiaji kitaifa. Amesema kuwa wanaoomba viza wanastahili kuwa na kiwango cha juu cha Kiingereza pamoja na uzoefu zaidi wa kazi. Bwana Nilesh na maelezo zaidi amesema kuna vigezo vya juu kupita kupata viza hiyo, pakiwa masharti kwa viza za muda mfupi kwa miaka miwili pamoja na uzoefu wa kazi husika. Kabla hapakuwa sharti la kuwa na uzoefu wa kazi kupata viza ya muda mfupi na no. Kwa upande wa viza ya kudumu kwa sasa, kuna sharti la kuwa na uzoefu wa kazi wa miaka mitatu. Nilesha ameonya pia kuwa viza ya TSS itawagharimu waajiri zaidi kuliko viza ile ya mia nne hamsini na saba. Bwana Nilesh tena increase... Anasema nadhani ni uporaji wa hela. Nadhani gharama itaongezeka kwa mageuzi ya maombi ya viza, ila pia kwa upande wa uwekezaji ambao wafanyabiashara wanastahili fanya, kwa upande wa mfuko wa mafunzo. Na mageuzi mengine yanayotarajiwa mwaka huu yanahusiana na viza za wachumba. Serikali inataka kutekeleza mchakato wa hatua mbili ambako wadhamini wanapashwa kubaliwa kabla hawajawasilisha ombi la visa. Nilesh Nandan ana wasiwasi hali hii inaweza zua matatizo. Bwana Nilesh tena anasema itachelewesha uwezo wa mtu kuwasilisha ombi, kwa sababu lazima akabiliane na sharti la kwanza la mdhamini kukubaliwa kuwa mdhamini. Na bila shaka, kuna matatizo ambayo wadhamini watakabiliana nayo, yakiwa majukumu kwa wadhamini na vikwazo vitakavyowekewa wadhamini, kama majukumu hayo hayatekelezwi. Ila ameongeza kuwa tathmini ya makini kwa mdhamini huenda ikawa taarifa nzuri kwa mchumba Bwana Nilesh. Na maelezo zaidi anasema nadhani really to... geuzi muhimu mwaka huu kwa upande wa mradi wa viza ya wachumba ni uwezo wa mchumba anayewasili kutoka ng'ambo, anastahili pewa taarifa kuhusu historia ya uhalifu wa mdhamini wake nchini Australia na ng'ambo. Kabla wachumba wamekuja hapa bila taarifa ya historia ya uhalifu wa mwadhamini Mnamo mwaka elfu mbili kumi na saba serikali ilitangaza viza mpya ya muda mfupi ya wazazi wanaodhaminiwa. Mswada utakaoruhusiwa viza hiyo kuanza kutumika bado inasubiri kupitishwa ndani ya Seneti. Michael Walker na maelezo zaidi. This proposed temporary visa, parent visa, which will... pendekezo hili la viza ya muda mfupi ni viza ya wazazi ambayo tunaelezwa itadumu kwa muda wa miaka kumi Ikiwasilishwa apata kuwa masharti ya kutimiza usawa wa mtihani wa familia. Hata hivyo bado kutakuwa gharama kubwa ya ombi ya viza hizo. Viza hiyo ya miaka mitatu itagharimu dola elfu tano viza ya miaka mitano itagharimu dola elfu kumi na viza ya miaka kumi itagharimu dola elfu ishirini Mwenye viza hiyo atakapotimiza miaka kumi nchini Australia hataweza omba viza mpya wala kupata uwezo wa ku wa kuwa mkazi wa kudumu. Nilesh Nanda anameongezea kuwa hali hiyo ndiyo imezua wasiwasi miongoni mwa wateja wake, kama anavyofafanua hapa The wasiwasi unahusu jinsi muda huo wa miaka kumi utakavyotumika. Kila mtu anatazamia viza hiyo, nadhani viza hiyo itapita, sidhani. Tatizo kubwa ni gharama ya viza. Watu ambao wana wazazi wao ng'ambo na wanataka kuwaleta nchini hawajali gharama kama wanavyojali kitakachotokea baada ya miaka kumi na hiyo viza hiyo, na hisi hilo ndilo tatizo ambalo linastahili zingatiwa kabla ya mswada huo kupitishwa. Kwa upande wa bwana Michael Woka amesema kwamba serikali inatarajiwa kuleta mswada wa uraia ambao umefanyiwa mageuzi ambayo yatafanya mazingira ya kupata uraia kuwa magumu. Michael Woka tena: pendekezo la mageuzi ni kwamba wanapaswa kuwa wakazi wa kudumu kwa angalau miaka minne kabla ya kufuzu kuomba uraia, na kama nilivyosema kuwa na kiwango cha juu cha Kiingereza itakuwa ni muhimu pia lakini kwa sasa wanawasilisha ombi, lazima wawe wakazi wa kudumu kwa mwaka mmoja kufuzu kuwa raia, na hakuna masharti ya mtihani wa Kiingereza. Nilesh Nandan anaamini kuwa tutashuhudia visa vya kufukuzwa uh, kwa viza pamoja na kufukuzwa kwa watu kuondolewa nchini mwaka huu. Bwana Nilesh anazungumzia swala hilo. Mahakama zimetoa taarifa nyingi kuhusu mamlaka ya waziri kufuta viza. Nadhani sasa tuna mazingira ambako kutakuwa na visa vya kufutwa kwa viza, kwa sababu mamlaka hayo yamefafanuliwa. Kwa hiyo nadhani tutaona viza nyingi zikifutwa kwa msingi wa tabia, hususan na kitengo cha mia tano na moja cha sheria na uhamiaji. Nadhani utaona watu wengi wakifukuzwa nchini kwa sababu ya hali hiyo hata kama tunafununu kuhusu mageuzi ya viza yanayojiri mwaka huu, baadhi ya mageuzi hayo yanaweza badilishwa tena. Iwapo unadhani unaweza athiriwa na mageuzi hayo, endelea kutembelea tovuti ya idara ya mambo ya ndani anaoneka ikiwa ni homeaffairs.gov.au. Nitarudia homeaffairs.gov.au, ambako utapata taarifa mpya kila mara. Pia wazapata taarifa hii pamoja na mengine zaidi kwenye tovuti yetu sbscoau mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Audrey Buge na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti sbscoau mkwaju Swahili.