Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS uko na migode migerano juni hii yaletueltaa makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS radio pamoja na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au juu swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuzungumzie suala zima la wahamiaji wenye ujuzi. Je, ni aina ya kazi gani wanazopata pamoja na changamoto gani ambazo wanakabiliana nazo, na waajiri ni kipi wanachofanya kwakisha kwamba wanapata wafanyakazi wenye ujuzi wengi hususan kutoka jamii za wahamiaji. Kuna wastani wa wahamiaji wa muda milioni mbili hapa Australia kwa sasa. Wakati uchumi ukizorota na mishahara inateteleka, uwepo wao umezidisha suala hilo kuwa la kisiasa, lakini ripoti mpya imegundua kuwa wahamiaji hao hawaathiri ajira au mishahara ya wafanyakazi nchini humo. Mwandishi wetu Frank Mtao ana taarifu zaidi. Marius Perela Amefanya kazi Majestic wanaohusika na teknolojia za kompyuta akiwa kama muundaji wa programu kwa zaidi ya miaka miwili, lakini bado anahisi kama ndio mpango wake mkubwa. Aliajiliwa kwa viza uhamiaji wenye ujuzi. Anasema anataka tu nafasi ya kufanikiwa. I know how a workplace works. Ninajua jinsi mfumo wa ufanyaji kazi wa Australia unavyofanya kazi. Uh, sio kwamba tunajaribu kunyakua kazi zao, bali tunajaribu kuuliza fursa sahihi. Majestic IT walitangaza kazi kwa miezi. Hawakuweza kupata mtu yoyote miongoni mwa wafanyakazi wazawa waliona ujuzi alionao Marius. Kitu ambacho mkurugenzi mtendaji Tal Evans anasema hutokea mara nyingi. uh, siwezi si kukwambia ni mara ngapi tumetangaza nafasi hiyo na kuishia na, na waombaji wengi ambao hawafikii vigezo vya tangazo. Kuajili kwa muda Wahamiaji wenye ujuzi ni chaguo la biashara, anasema kwamba ililazimika kutetea mara kadhaa dhidi ya maoni potofu kwamba anazigawa kwa wengine kazi za Waaustralia. Ikiwa tunatafuta ujuzi ambao haupo tayari Melbourne, chaguo lako pekee ni kutafuta mtu ambaye sasa haishi Melbourne na uwalete nchi hii. Waziri Mkuu Scott Morrison mwaka jana alidokeza kupunguzwa kwa uchukuaji wa wahamiaji wa kudumu Australia. Barabara zimefungwa, mabasi na gari za moshi zimejaa, shule hazichukui uandikishaji tena. Hii ndiyo inaonyeshwa nyuma yetu na tunaweza kusikia hivyo, na ndiyo sababu tunahitaji sana kuboresha jinsi tunavyohitaji kusimamia ukuaji wa idadi ya watu katika nchi hii. Serikali baadaye ikafuata mkondo. Kama nchi nyingi ulimwenguni, uhamiaji ni swala la mara kwa mara kwenye mijadala nchini Australia, lakini ilipata kuwa kwa kiwango cha juu cha umaarufu, hata kupelekea kusababisha ushindi usiotarajiwa wa vyama vya muungano e, katika uchaguzi wa shirikisho. Lakini utafiti uliofanywa na kamati ya maendeleo ya uchumi ya Australia unasema kwamba madai ya kwamba wengine wanapenda kutangaza kuwa wahamiaji wa kudumu na wa muda huchukua kazi za wenyeji na kuumiza uchumi sio sahihi. Melinda Silento, mkurugenzi wa Sida, amesema uchukuaji wa wahamiaji wa muda mfupi wenyewe hukidhi mahitaji mawili muhimu kwa uchumi wa Australia kwanza, inashughulikia na eneo muhimu sana e, katika soko la wafanyakazi ambapo unapata uhaba wa stadi kwa sababu ya vitu kama kukua kwa madini, ambapo unahitaji rasilimali haraka sana, na uhamiaji wenye ujuzi wa muda husaidia kujaza hiyo. Lakini pia husaidia Australia kuzoea mabadiliko ya muundo e, katika uchumi. Kwa hivyo unapofikiria juu ya teknolojia na mabadiliko ya kiteknolojia, kwa mfano tunaweza kuleta watu wenye ustadi huo kwenye programu ya wahamiaji wenye ujuzi wa muda mfupi, na hivyo inatusaidia kujenga uwezo wa muda mrefu. Bisalento anasema uhamiaji katika kipindi cha miongo kadhaa iliyopita haujaathiri vibaya e, kazi au mishahara, na wahamiaji wa muda mfupi wenye ujuzi na wenye tija huleta faida kubwa kwa biashara na uchumi mpana. Utafiti wa sida uligundua kuwa wahamiaji wa muda wenye ujuzi hawazidi asilimia moja wafanya ya wafanyakazi, lakini viza ya 482 na 4 57 kabla haijawahi kubadilishwa na kuvurugika ilifanya kuwa vigumu kwa biashara kupanga uwekezaji wao wa baadaye. Anasema wahamiaji wengi wa muda wenye ujuzi huchukua kazi zenye ustadi, kazi za malipo ya juu na kwa hivyo haishangazi kwa wenyeji wanaotaka kuhakikisha kuwa kazi hizo zinapatikana kwa Waustralia pia. Really, mojawapo ya mambo ambayo tunahitaji kuelewa pia ni kwamba wahamiaji wa muda wenye ujuzi wanaokuja kwenye mfumo wa nguvu kazi hapa hasa husaidia mfumo huo na waajiriwa wengine kupitia uhamasishaji wa, wa ujuzi, maarifa na uzoefu. Kwa hivyo ni jambo zuri. Hatua zetu ambazo tumependekeza kweli ni kujaribu kujenga ujasiri wa jamii na uelewa faida za Australia na kuonyesha kwamba wahamiaji wa muda wenye ujuzi hawaathiri soko la kazi. Profesa Robert B kutoka Chuo Kikuu cha sera za umma cha Australia amesema ripoti ya sida inalingana na utafiti aliofanyia kazi kwa tume ya uzalishaji. Really, katika matokeo yetu tumepata sifuri um, kubwa nene na jinsi ambavyo, uh, ningeweza kuielezea ndio hivyo Uh, tunakadiria miundo mia thelathini tofauti. Uh, tunawaangalia wanawake, tunawaangalia wanaume, tunawaangalia wafanyakazi wachanga, na tunapata were, um, hasa hakuna um, kitu katika kila kikundi, na nadhani ikiwa ulidhani kuna athari kubwa kwenye soko la ajira huko uh, Australia, um, mahali and pengine and utapata kitu ambacho kilikuwa hasi au chanya, na sisi tumepata sifuri. Profesa Bruning anasema hajapata ushahidi wowote kwamba uhamiaji una athari mbaya katika soko la ajira la Australia kama wengi wanavyosema. Anasema kwa sababu tu hakupata ushahidi wowote, inamaanisha kuwa hakuna athari yoyote mbaya katika maeneo kadhaa, lakini ushahidi unaonyesha athari ya kutokukubalika mara nyingi tunakuwa na picha ya kufikirika ya ulimwengu e, katika akili zetu. Kwa hivyo ikiwa ninawaza jamii yangu na nadhani kuna idadi fulani ya kazi na idadi fulani ya wafanyakazi, na ghafla ikiwa utaleta wafanyakazi wengi, basi hakutakuwa na kazi nyingi zitakazopatikana, au labda hivyo itasukuma mishahara chini. Lakini ukweli ni kwamba uchumi una nguvu sana na uchumi unakuwa kila wakati Go up. Na kwa kweli kuwa na mfanyakazi mhamiaji ambaye anakuja na, na kufanya kazi pamoja inaweza kuwa nzuri kabisa kwa wewe na unaweza kufanya mshahara wako upande juu. Baraza la Vyama vya Wafanyabiashara la Australia linasema kuna sehemu katika mfumo wa uhamiaji wa Australia kwa wafanyakazi wa muda wenye ujuzi hivyo inaweza kutengeneza uhaba wa ujuzi, lakini haifai kuwa suluhisho la muda mrefu. E, Katibu msaidizi Liam O'Brien anasema mpango wa uhamiaji wa muda mfupi wenye ujuzi hutumiwa na waajiri wengine kuwanyonya wafanyakazi katika mazingira yasiyokuwa na ujuzi. Kile tumepata katika nchi hii kimsingi ni wigo thabiti wa wafanyakazi wa muda ambao wanaletwa katika nchi hii kufanya kazi kubwa isiyo na ujuzi. Kimsingi uh, huko Australia mikoani, na kile tuli, kinachofanyika ni sio tu kwamba inafanya kuwa vigumu kwa wafanyakazi wazawa kupata kazi, na katika baadhi ya maeneo haya tunaona viwango vikubwa vya vi ukosefu wa ajira kwa vijana, lakini pia inawafanya wafanyakazi hao wawe kwenye shida kubwa za unyonyaji, bwana O'Brien amesema. ACTU ina wasiwasi pia juu ya ripoti ya sida inayopendekeza mpango wa umiaji wa muda mfupi wa Australia unahitaji kurahisishwa ili iwe rahisi kwa biashara kupata wajuzi kutoka ulimwenguni kote. Waajiri wanaweza tu kuchapisha tangazo au matangazo kwenye Facebook na kisha kufanya maombi ya kuleta wafanyakazi wa muda. Na hiyo haitoshi kabisa. Tunahitaji kuona upimaji halisi wa soko la kazi unafanywa. Pili, tunahitaji kuhakikisha kuwa ndio orodha ya ajira za ujuzi zimeboreshwa na kuendana na mahitaji ya sasa. Lakini muhimu zaidi kuliko hayo, gharama ambazo waajili hulipa wakati wa kuleta wafanyakazi wa muda katika nchi hii zinapaswa kwenda kwa gharama halisi za wafanyakazi wa mafunzo. Mwandishi wetu Frank Mtao hapo na taarifa hiyo kuhusu changamoto ambazo zinawakabili baadhi ya wahamiaji ambao wana ujuzi pamoja na makampuni ama waajiri ambao wanatafuta wafanyakazi wenye ujuzi ambao inawalazimu kuelekea katika soko la wahamiaji ili kuweza kupata watu watakaofanya kazi katika makampuni yao. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Mary Selby na Abi Denham na kutafsiriwa na kusoma kwako na Frank Mtao. Mengi zaidi kuhusu makala haya, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwa juu Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.