Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mkoa juu swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook.com mkoa juu SBS swahili. Katika makala tuliowaandalia hatua ya Waziri Mkuu wa zamani Malcolm Tambul kuingilia kati hadharani siasa za chama cha Libra iwapo chama hicho kinastahili mlinda mbunge Craig Kelly dhidi ya mchakato ya uchaguzi ndani ya chama imezua tafrani. Hatua hiyo kwa mara nyingine, imeiacha serikali ya Morrison ikijaribu kuzima ugomvi ambao unaendelea kuibuka ndani ya chama tawala. Bwana Tambul amehamasisha chama tawala kichukue hatua dhidi ya bwana Kelly baada ya mbunge huyo kutishia kuhama chama hicho na kuwa mbunge huru. Hata hivyo, viongozi wa chama hicho wa New South Wales wamempendekeza kama mgombea wa chama cha Libral katika eneo bunge la Hughes. Bwana Turnbull pia amehamasisha waziri mkuu Scott Morrison aitisha uchaguzi mkuu mapema kwa ajili ya kulinda serikali ya Libral isishindwe katika uchaguzi wa New South Wales. Malcolm Turnbull amesema kulinda mbunge Craig Kelly dhidi ya uchaguzi wa wagombea ndani ya chama cha Libral ni kinyume cha uongozi mzuri katika serikali wakati uwezekano wa kushindwa katika uchaguzi wa eneo bunge la Hughes New South Wales. Imeripotiwa kuwa Bwana Kelly amekuwa akifikiria kuwania uchaguzi mkuu kama mgombea huru kama chama tawala hakitampa dhamana ya kuwa mgombea wake. Licha ya juhudi za Bwana Tambul kushawishi wanachama wenza katika swala hilo, viongozi wa chama wa New South Wales wamempa wa Bwana Kelly nafasi ya kuwania uchaguzi kwa niaba ya chama tawala pamoja na wabunge wenza wa Libral John Alexander, Jason Falinski na Lucy Wicks. Bwana Tambul ameongezea kuwa hatma ya bwana Kelly inastahili amuliwa na wanachama wa New South Wales. Ameongezea kuwa chama cha Libral hakistahili fumbia macho vitisho, kwa sababu hiyo sio right, that aina ya tisho ambalo unastahili kubali. Kama tisho hilo lilitolewa bila shaka, huo ni usaliti. Ni kwa nini utakubali hali kama hiyo aliuliza bwana Turnbull. Waziri mkuu huyo wa zamani alielezea wasiwasi wake viongozi wa chama cha New South Wales jumapili iliyopita, na wakati amesema, waziri mkuu Scott Morrison anajaribu kuhifadhi mamlaka ya serikali kwa muda mrefu iwezekanavyo. Amesisitiza kwamba umuhimu wa kuitisha uchaguzi mkuu mapema ni mzuri. Bwana Turnbull amesema uchaguzi wa mapema utasaidia kuepusha madhara kwa chama cha Liberal yaliyofanywa baada yake kuondolewa katika wadhifa wa waziri mkuu. Ameongezea kuwa hatua hiyo itasaidia kuokoa kiongozi wa New South Wales, Gladys Berejiklian, dhidi ya kushindwa katika uchaguzi. Bwana tambule tena: nina wasiwasi hali hii itaweka serikali ya berjikland katika athari kwa hiyo kwa upande wa serikali ya jimbo yenye mafanikio na rekodi nzuri itakuwa bora kama serikali ya shirikisho inaweza itisha uchaguzi mkuu kabla March. ya machi 23 nia yangu nilipokuwa waziri uh, mkuu ilikuwa kuitisha uchaguzi uh, mkuu tarehe mbili machi alisisitiza bwana Tambu Bwana Tambul ameongeza kuwa serikali ya shirikisho iko katika hali mbaya zaidi kuliko ilivyokuwa alipokuwa waziri mkuu, licha ya hatua zake za kuingilia kati katika masuala ya serikali. Bwana Tambul amekana madai kuwa anajaribu kuzua uchochezi. Huyu hapa akijieleza tena. Well, sijaingilia kati mimi, ni mwanachama wa Liberal about, um, na nina haki ya kuchangia maoni yangu kuhusu maswala kama haya kwa viongozi wa chama cha jimbo kama nilivyofanya, na bila shaka wanachama wengine nao wamefanya hivyo pia. Migawanyiko mikubwa ndani ya chama hicho imeongezeka, haswa baada ya matokeo mabaya kutoka uchaguzi mkuu wa Victoria pamoja na mbunge wa shirikisho wa zamani wa chama cha Liberal Julia Banks kujiuzulu toka chama tawala na kuwa mbunge huru. Naye pia rais wa chama cha Liberal wa Victoria Michael Kroger hakuweza epuka wimbi la ukosoaji na wito wa wanachama wenza ajiuzulu, baada ya chama kushindwa vibaya katika uchaguzi wa Victoria. Wanasiasa wa ngazi za juu katika vyama vya mseto vya Liberal na Nationals kwa sasa wameanza chagua pande wanazounga mkono baada ya kauli mpya ya Bwana Tambul kuibuka. Waziri wa fedha Matias Coman amesema kwamba anaunga mkono uamuzi wa kiongozi wake wa zamani kutumia uhuru wake wa kutoa maoni. Na Malcolm turnbull ni raia kama wengine, ni mwanachama well, wa chama cha Liberal wa New South Wales, ana haki ya kuwa na maoni yake na ninamtakia mema. Ila waziri wa biashara Simon Birmingham amesema hajafurahishwa kwa gumzo la ndani ya chama likimiminika nje na kusambazwa hadharani. Waziri huyo ameeleza shirika la habari la Sky kwamba ni uamuzi wa Malcolm tambul kuamua kama atahusika katika mjadala huo well, he can do that, like any other Liberal Party member anaweza so fanya hivyo have kama mwanachama yeyote wa chama yeah, cha liberal, bila shaka like anakipaza sauti well, kikubwa like zaidi. Mwandishi wa habari aliuliza, je, anastalirika chini kipaza sauti hicho? Bwana Birmingham alijibu kwamba ningependelea wanachama wote wajadili masuala haya ndani ya chama iwezekanavyo. Ila kiongozi wa chama cha Nationals wa zamani Barnaby Joyce amesema kwamba Bwana Tambul yuko katika operesheni ya uharibifu, kama anavyoelezea hapa: Tulimpa uaminifu, tulimuunga mkono hadi mwisho really, na sasa ni yayake kwa asilimia mia moja ni kuangamiza chama cha mseto. Andrew Lee ndiye msemaji wa masuala ya hazina katika chama cha upinzani cha Leba. Amesema anakaribisha gumzo kuhusu uchaguzi mkuu ujao. Ameeleza shirika la habari la Sky kwamba anakubaliana na Bwana Tambul kuwa uchaguzi mkuu unastahili kuwa mapema iwezekanavyo kwa sababu as as tunaamini uchaguzi mkuu unastahili itishwa mapema iwezekanavyo kama waustralia wengine wanavyotaka, na wanauliza swali ambalo uh, Donald Trump alikuwa akiuliza wikendi iliyopita, Malcolm Tambul iko wapi? To Scott Morrison minister. Ni nani na alifikaje hapa? Angela Merkel anastahili pewa taarifa kuhusu waziri mkuu wa sasa ni nani. Waaustralia wengi wangependa kuona waziri mkuu akifika mbele ya wapiga kura tarehe mbili Machi, ila nadhani Waustralia wengi zaidi wangependelea kuona uchaguzi mkuu ukifanywa mapema zaidi. Wakati huo kiongozi wa chama cha Greens, Richard Natale ameeleza shirika la habari la Skai kwamba matukio mapya katika chama tawala yamehakikisha kushindwa kwa serikali ya mseto. Kama anavyoelezea hapa. This is a party that is not hiki ni chama ambacho people, kiongozi kwa niaba ya watu wanaongoza kwa maslahi yao binafsi ya kisiasa. Scott Morrison yuko katika hali mbaya na anavyofanya havieleweki. Serikali hii iko katika mwelekeo wa kuangamia na watatupwa nje katika hali ya kushangaza katika muda wa miezi michache. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS com au mko wa juu swahili. Makala haya yaliandikwa na Sonya Hedeman na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea SBS com au mkoaju swahili.