Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiliza makala hayo moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni sbscomau, au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliyochapisha tayari, anwani ni facebookcom mkwaju SBS swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako tutafanya tathmini ya yaliyojiri katika siasa ya taifa. Wiki hii Malcolm Tambul alizungumza hadharani kwa mara ya kwanza tangu alipoondolewa mamlakani kama waziri mkuu wa taifa, akisema bado hajui ni kwa nini alivuliwa wadhifa wake. Mrithi wa wadhifa wake ni Scott Morrison, naye anakabiliwa kwa mtihani wa kuelezea uamuzi wa mbinu zake za usafiri. Swali kuhusu kwa nini waziri mkuu wa zamani aliondolewa mamlakani linaendelea kuning'inia juu ya bwana Tambul na chama chake alipozungumza katika kikao maalum cha maswali na majibu kilichoandaliwa na shirika la habari la ABC, Bwana Tambul alisema watu ambao wana jibu hilo ni wale walioandaa mapinduzi ya kiongozi. Baadhi yao kama alivyowataja ni Peter Dutton, Tony Abbott, Greg Hunt na Matthias Coman. Bwana Tambul ameongezea kuwa hamjumuishi mrithi wake Scott Morrison miongoni mwa orodha ya watu ambao walimvua mamlaka na kuongezea kuwa hata kuwa kama waziri mkuu wa zamani Tony Abbott na Kevin Rudd ambao wanadhaniwa uwepo wao bungeni ulidhoofisha uongozi wa warithi wao. Bwana Tambule na maelezo zaidi: I, I mean, I uh, really namtakia Scott kila la heri katika uchaguzi. Kuna usemi katika vyombo vya habari kuwa waziri mkuu huondolewa na washiriki wake, waziri mkuu aliyeondolewa mamlakani huenda na kupanga njama ya kumwondoa mamlakani mrithi wake up. pia vyombo vya habari vitaandika hadithi hiyo kama ni ukweli au la. Kile ambacho nimefanya ni tofauti kabisa, nimeondoka bungeni, kwa hiyo siwezi kuwa tisho kwa Scott so Morrison, Scott Norris au mtu mwingine. Matias Coman ndiye waziri wa fedha amekana ukosoaji wa Bwana Tambul akisema like kwamba hakushiriki katika hatua za mapinduzi ya Bwana Tambul na amesema wazi ni kwa nini alibadili msimamo wake wa kumuunga mkono wa Bwana Tambul wakati huo Wakati huo huo waziri mkuu Scott Morrison amekuwa katika ziara ya Queensland kwa basi kubwa lenye rangi ya bluu, ila shirika la habari la Fairfax limeripoti kuwa bwana Morrison amekuwa akitumia ndege inayolipiwa na walipa kodi. Owen Jack ni mwandishi wa shirika la habari la ABC alijaribu kujua ni kwa nini waziri mkuu ameamua kutumia usafiri huo. Katika mahojiano na waandishi wa habari, bwana Morrison alisema kwamba I mean, actually... ziara hizi hazihusu kuketi ndani ya basi, zinahusu kufanya ushauriano na wamiliki wa biashara ndogo pamoja na wanaotunga mkono pamoja na watu wa Queensland, yeah, na kuwasikiza. Alipoulizwa kama atatumia basi hilo alijibu kuwa, ndiyo nitatumia basi kutoka right hapa kwenda Rockhampton, ila lazima nifike huko mapema, kwa hiyo nitatumia ndege pia. Enough, okay, so, katika taarifa zingine wiki hii bwana Morrison alitangaza kuwa Australia inaimarisha uhusiano wake na jimbo la Pasifiki kwa sababu hii si kanda yetu tu hapa ni kwetu. Ndipo Australia inaweza fanya mabadiliko makubwa katika masuala ya ulimwengu kanda ya imara litahakikisha tunaendelea kuwa salama, litaruhusu uchumi wetu kukua na kwa, wetu, we na kwa watu wetu kuwa na mafanikio, wakati tuna manufaa ya asili kwa upande wa historia karibu, pamoja na maadili tunayochangia. Australia haiwezi puuza ushawishi wake katika kanda la kusini magharibi Pasifiki. China nayo imeendelea kuingia katika kanda hili kupitia mikopo ya miundo mbinu. Ila bwana Morrison anataka Australia iwe nchi ya kwanza ambayo mataifa ya Pasifiki yanaita kwa misaada. Shirika la Oxfam, Australia limekaribisha sehemu za uwekezaji huo, ila limesema uwekezaji huo haustahili tolewa kwa gharama ya jamii zingine zisizojiweza duniani ambazo zinategemea msaada wa kibinadamu kupitia msaada wa Australia. Helen Zuki ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika la Oxfam, amehoji maarifa ya kutoa mikopo ya ziada kwa mataifa ya Pacific yasiyojiweza. Tunastahili fikiria kwa nini, iwapo mikopo ya miundo mbinu kwa nchi zenye changamoto za kukabiliana na madeni ya taifa pamoja na mfumo wa kutumika na mataifa ya Pasifiki inastahili husu kujenga uwezo, kutambua kuwa mabadiliko ya tabia nchi ni changamoto kubwa, na kujaribu kujenga upya ujasiri wa nchi hizo ili zikabiliane na masuala hayo, si tu miundo mbinu. Katika masuala ya afya, wiki moja tu inasalia kwa watu kuchagua kujiondoa katika mfumo sajili ya taarifa za afya almaarufu My Health Record. Serikali ya shirikisho imetangaza patakuwa na ulinzi bora zaidi kwa wahanga wa vurugu ya nyumbani, pamoja na kuongeza muda wa gerezani na faini kwa wanaotumia vibaya mfumo huo mpya. Adhabu kali na mabadiliko zaidi yanafanywa kwa sheria tata za sajili ya afya kwa ajili ya kuhakikishia Waaustralia kuwa taarifa zao binafsi ziko salama, waziri wa shirikisho wa afya Greg Hunt alieleza shirika la habari la ABC kuwa anaamini mfumo huo uko salama kupitia mabadiliko katika jibu kwa kikao cha Seneti ambacho hivi karibuni kilielezea wasiwasi kuhusu mapengo katika mfumo huo. Bwana Hunt na maelezo zaidi. Bila shaka mageuzi haya yamekuja hivi karibuni baada ya kudokezwa kama masuala ya usoni. Hakuna kesi binafsi miongoni mwa watu milioni sita katika, katika miaka sita, ila muhimu zaidi very, tuko very very tayari kupokea pendekezo za kubadili sheria za awali za chama cha Leba like alisema bwana Hunt. Moja katika mageuzi hayo lina maana kwamba watakaopatwa na hatia ya kutumia vibaya data ya taarifa ya afya watahukumiwa kifungo cha miaka mitano gerezani na faini kamili itaongezwa mara mbili na kufikia dola laki tatu elfu kumi na tano. Hata hivyo , baadhi ya wakosoaji bado hawajaridhika. Daktari Bruce Arnold ni mtaalam wa sheria ya faraha katika chuo cha Cambra, ameeleza shirika la habari la ABC kuwa mfumo huo bado utakuwa katika athari ya kuvuja taarifa za faraha. Huyapa na maelezo zaidi. We have a system where more than, more than 900,000. Tuna mfumo ambako starter, zaidi ya watu wapatao laki tisa wataweza pata deta hii. Tuna mchunguzi wa taifa wa faragha ambaye ana tamaduni ya kuwa mtifu sana. Ni mchunguzi ambaye hana rasilimali ya kutosha, alisisitiza Daktari Bruce Arnold. Idadi ya wa Waaustralia milioni 17 wamesajiliwa katika mfumo wa My Health Record wakati huo huo idadi ya watu wapatao milioni moja nukta moja. wameamua kutojumuishwa katika sajili hiyo. Watu wana hadi tarehe kumi na tano Novemba kujiondoa katika sajili hiyo iwapo hawataki wajumuishwe. Na hayo ndiyo yaliyojiri wiki hii katika siasa humu nchini Australia. Jiunge nasi tena wiki ijayo, siku na wasaa kama huu, kwa tathmini nyingine yaliyojiri katika siasa ya taifa, kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkoaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Pegi ya Kumelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkoaju Swahili.