Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano, tukiendelea makala ambayo tumeandalia jioni hii ya leo, ambayo waweza ukasikiza moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebook.com mraba SBS Swahili. Na iwapo atakuwasilia nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili program at sbs .com au. Tukiendelea basi na tathmini yaliyojiri wiki hii nchini Australia ya kisiasa, hii ilikuwa wiki ambayo vyama vya upinzani huota na kutamani iwe. Naibu waziri mkuu Barnaby Joyce alijiuzulu baada ya madai ya unyanyasaji wa kingono dhidi yake kuvuja hayo yakiwa ni madai mapya katika wiki mbili zilizojawa kashfa dhidi yake. Isitoshe, waziri mkuu wa zamani Tony Abbott alianza kuwakosoa mawaziri wa serikali walipotupilia mbali pendekezo lake kuhusu mahali ambapo viwango vya uhamiaji vinastahili sitishwa nchini Australia. Mwanzo kabisa tutazame masaibu ya bwana Joyce. Baada ya wiki mbili zilizotawaliwa kwa shinikizo ajiuzulu, kwa sababu ya mahusiano ya kimapenzi na aliyekuwa mfanyakazi wake wa zamani ofisini, hakuwa na budi ila kujiuzulu. Alipozungumza na vyombo vya habari mjini Amidale, kaskazini New South Wales, anakoishi Nitajiuzulu kama kiongozi wa chama cha National na waziri mkuu wa Australia. Nataka kuwashukuru watu wa New England, sistahili msaada wanaonipa. Nataka kusema ni muhimu kabisa kuwa na afweni, si tu kwa bunge, ila muhimu zaidi kwa Viki na mwanangu ambaye hajazaliwa. Licha ya tangazo hilo, Bwana Joyce hatajiuzulu toka bungeni ataendelea kuhudumu kama mbunge wa New England baada ya kujiuzulu rasmi Jumatatu tarehe 26 Februari mwaka huu 2018. Bwana Joyce amesema madai ya unyenyesaji wa kingono dhidi yake toka kwa mwanamke mmoja wa magharibi Australia yaliyovujwa Alhamisi ilikuwa ni pigo la mwisho lililosababisha uamuzi huo. Bwana Joyce tena: I have asked that that be referred to the police. Nimeomba madai hayo yachunguzwe na polisi. Nimeomba haki ya aliyetoa madai hayo na haki yangu ya kujitetea itumwe kwa polisi pia, ila ni wazi hauwezi endelea kuhudumu bungeni wakati unazingirwa na kashfa hizi. Tangazo hilo lilikamilisha wiki ngumu kwa bwana Joyce, baada ya wanachama wenza wa Nationals kusema hadharani wanamtaka ajiuzulu. Mrithi wake ataamuliwa kupitia kura ndani ya chama wiki ijayo mjini Canberra. Waziri Mkuu Malcolm Tambul, ambaye yuko mjini Washington kwa mkutano na rais wa Marekani Donald Trump, alimsifu Bwana Joyce kupitia kauli iliyoandikwa kama ni mtetezi jasiri wa maeneo ya kanda nchini Australia. Bwana Tambul, ambaye alikuwa ametofautiana hadharani na Bwana Joyce hivi karibuni, alikuwa na ujumbe kwa wapiga kura pia, hususan wanaopendelea chama cha Nationals. The the the mseto kati ya liberals na nationals nchini Australia imekuwa na mafanikio mengi kwa zaidi ya miaka 95. Ushirikiano huu haujafifia na utaendelea kutoa fursa na usalama kwa Waustralia wote. Wiki hii pia ilizua utetezi mkali wa mradi wa uhamiaji wa Australia baada ya waziri mkuu wa zamani Tony Abbott kudokeza kuwa Australia inastahili punguza idadi ya uhamiaji inayopokea. Bwana Abbot alifufua mmoja ya mada ya manifesto yake ya kiafidhina katika hotuba aliyotoa mjini Sydney. Aliomba viwango vya uhamiaji ambao Australia hupokea vipunguzwe kwa nusu kwa idadi ya elfu themanini kila mwaka, sawa na wakati wa utawala wa serikali ya Howard. Hatua hiyo ina maana kwamba nafasi laki moja elfu kumi zitapunguzwa katika mradi wa uhamiaji nchini Australia kila mwaka. Bwana Abbot na maelezo zaidi Kile ambacho hatutaki ni uhamiaji kuhisi hawakaribishwi nchini mwao. Hakuna shaka uhamiaji umekuwa mzuri katika nchi yetu. Hoja yangu si uhamiaji, ni viwango vya uhamiaji, angalau hadi miundo mbinu, idadi ya nyumba na uyano umekuwa sawa. Kimsingi tunastahili punguza idadi hiyo. Hata kama mawaziri wengi walisema Bwana Abot ana haki ya kuchangia maoni yake, ilikuwa wazi hawaungi mkono maoni hayo. Waziri wa mambo ya ndani Peter Dutton, ambaye mapema mwaka huu alidokeza kuwa huenda Australia itatathmini idadi ya uhamiaji inayopokea, alikuwa na maoni tofauti alipotoa hotuba katika kikao cha chama cha waandishi wa habari. Uamuzi uh, uh, right, wangu ni kwamba tuna vigezo sahihi. Kwa maoni yangu kama waziri wa uhamiaji, nataka kuleta watu nchini wakiwa na umri mdogo na ujuzi mwingi ili waweze kulipa kodi kwa muda mrefu zaidi na ili waweze kuchangia katika jamii ya Australia na wanasaidia kujenga taifa letu. Mwekazina Scott Morrison ambaye alikuwa waziri wa uhamiaji wa zamani naye amesema mpango wa bwana Abbott utadhuru uchumi wa taifa kwa sababu By kwa kukata uhamiaji wa kudumu utakachofanya ni kuweka mzigo mkubwa juu ya bajeti ambayo ni bilioni nne au tano. Ukifanya chenyetoni anapendekeza, utapunguza idadi ya wenye ujuzi na utasalia na asilimia kubwa ya wanaoungana na familia zao, ambao watasalia wakitegemea mafao ya ustawi. Mathias Cormann ni kaimu waziri mkuu na alikuwa mhamiaji kutoka Ubelgiji. Alipozungumzia hoja hii alisema, maslahi ya taifa huongoza viwango vya uhamiaji kama anavyofafanua hapa, viwango vya uhamiaji viko chini tayari kuliko vilivyokuwa chini ya serikali ya Leba. Tuna uhamiaji kutoka pembe zote za dunia ambao wamefanya Australia kuwa kwao, na hii ni nchi ambako wakifanya kazi kwa bidii, hakuna kipimo kwa unachoweza fikia. Matukio ya wiki hii yana maana kwamba uvutio ambao serikali ilikuwa imepata mwanzo wa mwaka huu sasa umepotea, na kasi yake ya kisiasa imeyeyuka kati ya kashfa na malumbano ya kisiasa Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Na ukitaka kuesikiza tena ama kuchangia na wenzako, tembelea tovuti yetu SBS com au mraba Swahili, pamoja na ukurasa wetu wa Facebook, facebook com mraba SBS Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkoaji swahili.