Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS, wasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS hapa ikiwa ni taarifa kamili ya habari. ukiwa na migode migera yanafundisha mitambo ni Bwana Deni. Maadhimisho ya miaka 80 ya shambulizi la Darwin yalifanyika jana katika ibada maalum katika wilaya ya kaskazini Tarehe kumi na tisa Februari mnamo mwaka elfu moja mia kenda arobaini na mbili ndege za kivita za Japan zilivamia mji wa Darwin katika mashambulizi ya kwanza mawili katika vita vya pili vya dunia. Takriban watu mia mbili thelathini na tano walifariki na zaidi ya watu mia nne walijeruhiwa wakati ndege thelathini ziliharibiwa pamoja na meli kumi na moja kuzama kwa sababu ya mabomu. Miongoni mwa waliotoa heshima zao katika hafla hiyo walikuwemo waziri mkuu Scott Morrison na kiongozi wa upinzani bwana Antony Albanese. Bwana Morrison alizungumza kuhusu maridhiano katika hotuba yake akisema kwamba, nasema katika sehemu hii ya vurugu kubwa miaka 80 iliyopita na hivi karibuni nilisimama hapa pamoja na waziri mkuu wa Japan abe ili pawe sehemu ya maridhiano. Kulikuwa hali ya ukimya na utulivu siku hiyo. Ningetamani wote waliokuwa Darwin mnamo miaka ya 1942 na 1943 wangekuwa nasi hapa, alisema bwana Morrison. Kwa upande wake, bwana Albanese alizungumzia ujasiri na azimio la Darwin akisema kwamba 64 air raids, Darwin responded. Katika kampeni ya Japani ya karibu miaka mbili na mashambulizi 64 ya anga, Darwin ilijibu kwa ujasiri, uthabiti na azimio. Walipambana dhidi ya nguvu kubwa na walionyesha Australia nzima kitu muhimu, kuwa hata kama sehemu yetu duniani ilibadilika, tabia yetu kama watu haistahili badilika, alisisitiza bwana Albanese. Tukilekea moja kwa moja hadi kusini Australia, ambako mapema hii leo Jumapili 20 Februari, viongozi wa kusini Australia walianza kampeni za uchaguzi kwa kina. Katika siku ya kwanza rasmi ya kampeni za uchaguzi wa jimbo hilo, gavana wa kusini Australia Frances Adamson alitoa hati iliyotangaza tarehe ya uchaguzi jana, hatua ambayo ilianzisha kampeni zitakazodumu kwa miaka kwa, kwa mradhi kwa wiki nne hadi siku ya uchaguzi tarehe 19 Machi mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili. Chama cha upinzani cha Leba kimezindua kampeni yacho hii leo katika uwanja maarufu wa Adledovo ambako matangazo makubwa kadhaa kuhusu afya yaliwekwa wazi. Wakati wauo, kiongozi wa jimbo hilo Stephen Marshall naye alikuwa katika harakati za kampeni hii, hii leo akipigia debe jinsi serikali yake ilivyosimamia janga hili na uyapa. Bwana Masho akizungumza na vyombo vya habari Anasema tangu siku ya kwanza tulikuwa na mtazamo busara kwa coronavirus hapa kusini Australia, tuliwasikiza wataalam, tulisikiza sayansi, tulisikiza ushahidi, na nadhani imetuweka katika hali nzuri hapa jimboni mwetu umekuwa ni ushirikiano na SA Health, SA Police, ila muhimu zaidi na watu wa kusini Australia, wamefanya kazi kwa bidii na wanaanza furahia zawadi za idadi ndogo hususan hapa kusini Australia. Na kiongozi wa shirikisho wa chama cha Nationals Barnaby Joyce yuko kusini Australia kuzindua kampeni ya chama cha Nationals cha jimbo hilo. Bwana Joyce ametangaza uwekezaji kwa miradi 16 ya usalama barabarani kusini Australia. Uwekezaji huo una thamani ya dola milioni 52 za uwekezaji kutoka serikali ya jimbo na serikali ya madola. Na tukiangazia taarifa zingine, hususan kwa suala zima la kampeni za kisiasa, hususan katika serikali za madola mahususan katika ulingo wa madola ambao kwa sasa chama cha Leba kinaendelea kujitetea pamoja na kujiweka mbali na madai kuwa chama cha hicho kinaungwa mkono na China kwa upande wa kampeni zake pamoja na kudhaminiwa kwa upande wa kampeni zake. Sawa kwamba chama hicho cha Leba kinaunga mkono sera za sasa za serikali. Bwana Anthony Albanese, kiongozi wa chama cha Leba, amejiunga na waziri mkuu kukemea matendo ya jeshi la China hususan maili za jeshi za jeshi la China ambazo anendelea kumulika miale ya leza dhidi ya ndege za kijeshi za Australia akisema kwamba ni tishio kubwa pamoja na tendo ambalo si la kirafiki, akiongeza kwamba Well, China has, has changed its ideology, uh, under Xi and, and its engagement In anasema chini ya shii uh, China imebadili mtazamo wake, wake pamoja na itikadi zake, na kuendelea kushirikiana kushirikianaa kujibuezana kitaifa pamoja na masuala mengine hapa Australia. Kile kitu ambacho Australia inahitaji kwa sasa ni kuendelea kusimama imara na kusimamia maadili ya Australia pamoja na kufanya vile ambavyo vinaendelea kufanya na muhimu zaidi ni kuendelea a kwamba hapawi na ulinganishi wa uongo wa kile ambacho kinaendelea hapa pamoja na yale ambayo tunafanya kwa upande wa umoja wa Australia, kitu ambacho kitaendelea kuwa kwa maslahi ya taifa letu pamoja na lengo letu. Katika taarifa zingine, katibu mkuu wa jumuiya ya, ya kujihami ya NATO amesema ishara zote zinaonyesha kuwa Urusi itavamia Ukraine wakati muungano huo ukihamisha wafanyakazi wake kule Kiev. Rais wa Ukraine Zelensky naye alitoa hotuba ya hisia mjini Munich. Katibu mkuu huyo bwana Jens Stoltenberg ali ameliambia shirika la utangazaji la umma nchini Ujerumani ARD siku ya Jumamosi kwamba ishara zilizoonyesha Urusi inapanga shambulio kamili dhidi ya Ukraine sema kwamba hakuna majeshi yanayoondolewa kama Urusi inavyosema, lakini wanajeshi wapya wanaongezwa alisema na kuongeza kuwa kuna viashiria kwamba Urusi inajiandaa kutengeza kisingizio cha shambulio. Pamoja na hayo, Stoltenberg alisema NATO bado ina dhamira ya kutafuta suluhisho la kisiasa. Anasema kwamba tunaitaka Urusi ibadili mkondo na kukaa chini nasi, aliongezea. NATO imehamisha wafanyakazi wake kutoka Kiev na kuwapeleka mashariki mwa Ukraine na Brussels katikati mwa ongezeko la mvutano, kwa mujibu wa taarifa ambayo DW ilipata nakala zake. Na barani Afrika, wanajeshi wanane wa Mali waliuawa, wengine kumi na nne wakijeruhiwa na wanne hawajulikani wa walipo, kufuatia mapambano na wanamgambo wa Kiislamu. Wanajeshi wane hao wa Mali, vile vile inasemekana kwamba wamejeruhiwa vile vile na kule kwingine ikiwemo ni pamoja na wizara hiyo. Wizara ilisema kwamba Ijumaa jioni kwamba makundi ya wanajihadi wenye silaha walikuwa kwenye pikipiki, walikuwa wamekibana kikosi hicho, lakini jeshi likasaidiwa na jeshi la anga likiwaua 57 kati yao katika eneo la mpakani karibu na Burkina Faso. Mali, Burkina Faso na Niger wanajitahidi kuwadhibiti wanamgambo wenye silaha wanaohusishwa na Al Qaida na Islamic State ambao wanadhibiti baadhi ya maeneo katika mpaka wa Sahel huko Afrika Magharibi ambao ina ukubwa kuliko Ujerumani. Shambulio hilo limetokea wakati utawala wa kijeshi wa Mali siku ya Ijumaa ulitaka Ufaransa kuondoa wanajeshi wake katika eneo lake bila kuchelewa, na kutilia shaka mpango wa Paris na wa kuondoka katika miezi minne hadi sita, na kuangazia kuvunjika kwa uhusiano kati ya Paris na koloni lake la zamani. Kule katika ukanda wa afrika Mashariki, Ethiopia hi leo itaanza kufua umeme kutoka kwenye bwawa lake la Grand the Grand Ethiopian Renaissance linalokabiliwa na utata uliloko katika mto Nile. hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya nchi hiyo. Bwawa hilo limekuwa chanzo kikuu cha mzozo wa kikanda tangu kwanza kwa ujenzi wake mwongo mmoja uliopita. Mataifa jirani ya Ethiopia, Misri na Sudan Inasema bwawa hilo ni kitisho kwao kutokana na utegemezi wao wa mto Nile, huku Ethiopia ikisema mradi huo ni muhimu kwa ajili ya usambazaji wa umeme na maendeleo. Bwawa hilo liligharimu dola bilioni nne linalotarajiwa kuwa mradi mkubwa zaidi wa umeme unalozalishwa kwa nguvu za maji barani Afrika. Hatimaye litazalisha zaidi ya megawati elfu tano za umeme. Mradi huo utaongeza maradufu uzalishaji wa sasa wa umeme nchini Ethiopia. Mataifa hayo matatu jirani amefanya duru kadhaa za mazungumzo kuhusu jinsi bwawa hilo linavyopaswa kufanya kazi, lakini kufikia sasa hakujawa na dalili ya mwafaka. Waendelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS ukiwa na Migodi A Migirana, tukiendelea makala ambayo tumeandalia kwa sasa tukiangazia swala zima la mchezo ama michezo ukipenda kwa sasa tukiangazia kule katika michezo ya NRL ambayo ilichezwa hii leo. Ni mechi ambazo ni za kukaribisha msimu mpya. Katika mechi ambazo ilichezwa hapo jana ilikuwa ni kati ya Gold Coast Titans ambao likichapa dhidi ya Broncos, ambako Titans walitoka sare ya kufungana ishirini na ishirini kote dhidi ya Broncos, na katika mechi za mapema hii leo ilikuwa ni kati ya Panthers, Penrith Panthers kuvana na Sharks ambao wa Sutherland ambapo Panthers walipata alama thelathini na nne sit, kwa sita. Vile vile Parramatta Eels wakacharazwa nyumbani kutoka kule Dragons alama zikiwa ni ishirini na sita kwa ishirini na mbili. Na hapo kesho mida saa moja usiku itakuwa zamu ya Newcastle Knights so kuvaana na timu ya Bulldogs katika uwanja wa McDonald Jones Stadium pale Newcastle ambako mbichi na mbivu zitabainika. Na katika mechi za A-League, ligi kuu ya soka hapa nchini Australia, timu ya Macarthur Bulls imepata ushindi wa magoli manne kwa moja dhidi ya Adelaide United. Mchezaji wa zamani wa Adelaide akiwa ni mmoja aliyefunga goli la kuweza kuikanamiza timu yake zamani. Vilevile, Melbourne Victory wakarejea ushindi wao dhidi ya Central Coast Mariners moja sifuri, wakati hii leo ilikuwa ni zamu ya Wellington Phoenix kutoka sare ya kufungana moja moja dhidi ya Sydney FC na Melbourne City FC ukapata magoli matatu kwa sufuri dhidi ya Newcastle Jets. Perth Glory ukapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Brisbane na Roar, wakati Western United wakawa washindi wa magoli matatu kwa mbili dhidi ya West Sydney Wanderers katika mechi hiyo ambayo ilikuwa ni ya kusisimua mno mapema hii leo. Na katika ligi kuu kule ya England hali ilikuwa ni hivi, wakati mambo yalikuwa ya, ya kuvunjwa na shoka. Katika mechi za kujaribu kujinasuru kutoka kushuka daraja, Burnley imepata ushindi wa magoli matatu kwa sifuri dhidi ya Brighton hali ambayo imeisogeza mbele kidogo tu, lakini bado iko katika hatari ya kushuka daraja. Vilevile Liverpool, licha ya kupigwa goli la kwanza na Norwich City, lakini wakarudi baadaye katika kipindi cha pili na kuonyesha unyama wao kupata ushindi wa magoli matatu kwa moja. Vilevile Southampton wakapata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya Everton. Villa wakala kichapo cha goli moja kwa sufuri kutoka kwa Watford, lakini mechi ambayo ina kushangaza wengi ilikuwa ni Man City dhidi ya Tottenham ambao watarajia Tottenham kupata kichapo cha mbwa msikitini, lakini wakapindua meza pale na kuwapa kichapo wenyeji na bingwa tetezi kwa magoli matatu kwa mbili na hapo kuifungulia njia Liverpool kubakia na alama 26 pamoja na mechi moja ambayo iko mkononi, makiporo ukipenda ya kuweza kukaribia City katika kinyanganyiro hicho cha EPL. Tukiangazia utabiri wa hali ya hewa kabla tumalize makala yale, tuanzie mjini Adelaide ambapo kwa sasa nyuzi joto ni 18.2, Brisbane zikiwa ni 22.9, Canberra 23.4, Darwin 25.5, Hobart 16.3, tukielekea moja kwa moja hadi mjini Perth 31.6, Sydney zikiwa ni 23.5, wakati Melbourne nyuzi joto pale ni 18. Kufikia hapo ni mwisho a taarifa bara matumandiria, bakia nasi kwa makala mengine ambayo nakujia muda usio mrefu, usiende popote. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.