Unasikiliza idhaa ya, ya, idha ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau, mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano tukuletea makala haya kutoka studio za SBS na mtandaoni, anwani ambayo ni, ni sbscomau au mkwaju, swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambako utazapata makala haya, anwani ambayo ni facebook com mkwaju SBS Swahili. Na iwapo haujapakua app yetu ya simu, basi fanya hivyo, kwa sababu kuna mengi ambayo naweza kafaidi pamoja na kuweza kusikiza makala haya kwa urahisi bila tatizo lolote, na app hiyo unaipakua bila malipo yoyote, kumaanisha kwamba ni bure bila malipo yoyote. Tembelea duka la app, andika SBS radio app. Kisha fuata mwongozo ambao utakaopewa, halafu tatusikiza punde tu utakapo andika pale ama utakapobonyeza kwenye neno Kiswahili. Mengi zaidi tembelea tovuti yetu, ambapo utapata maelezo hayo na mwongozo huo anaoni ambayo tena ni sbs.com.au/swahili. Lakini kwa sasa tugeuzie macho swala zima so la uraia. Je, ni nini ambacho unastahili kujua kabla uwe raia wa Australia, na ni changamoto gani ambazo zimewekwa mbele yako ama pengine ni kurahisishia mchakato wa kuwa raia makala haya basi yatakufafanulia na kuwekea kila kitu wazi. Mtihani wa uraia wa Australia unafanyiwa mageuzi ya kwanza katika muongo, mtazamo mpya ukiwekwa kwa maadili ya Australia katika mtihani huo. Kwa sasa itawabidi raia watarajiwa wajifunze kuhusu uhuru wa kusema na kujieleza, umuhimu wa demokrasia pamoja na usawa wa fursa. Edward Quinn alihamia nchini Australia kutoka Abu Dhabi katika mwaka wa 2013. Huyu hapa akielezea uzoefu wake wa maisha katika falme za Kiarabu. Ukija hapa up, kutoka nchi kama UAE um, kama nilivyosema, ambako nilikuia so kila, kila kitu huko, pass huko pass, jamii yote, yote ina safu ya uongozi kwa misingi ya pasi yako. kwa hiyo and, uh, ukija uh, hapa uh, na kuhudumiwa uh, kwa uh, usawa uh, kama, uh, kama uh, kila mtu ilikuwa uh, ni vizuri, na ndio sababu niliamua kubaki hapa na kwa sababu nafuzu kuwa mkazi wa kudumu hiyo ilikuwa moja ya sababu Bwana Quinn alisomea sita shahada ya uhandisi mitambo na baadaye alisomea sheria ya malimiliki. Ujuzi wake wa kipekee ulimfanya afuzu kuomba viza ya mkazi wa kudumu na hatimaye uraia. Amesema siku ambayo alipata uraia wa Australia ilikuwa siku maalum sana. Naweza sema I mean, nilikuwa na hali ya kujiamini nilikuwa, nilikuwa na furaha, na mimi si mtu ambaye, uh, hufurahi you kwa know, urahisi, ila naweza sema nilikuwa the na hali ya kujiamini zaidi, baada ya kuishi kwa miaka kadhaa na kuchangia katika jamii na hatimaye kutambuliwa wrong, rasmi, kuwa you know, wewe ni sehemu ya nchi hii na unastahili kuwa hapa. Ilikuwa vizuri sana, Bwana Queen alisema. Chini ya uongozi mpya wa Australia, watarajiwa lazima wafanye mtihani mpya. Mtihani wa raia wa zamani ulilenga zaidi historia ya Australia na demokrasia. Kaimu Waziri wa Uhamiaji Alan Taj amesema kwamba raia hao watarajiwa lazima wajibu maswali matano yenye majibu bila kukosa hata moja, ili wapite mtihani huo. The key change which we're announcing today, geuzi muhimu tunalofanya leo ni kwamba tutaweka msisitizo mkubwa kwa maadili ya Australia katika mtihani wa uraia wa Australia. Na kando ya ukweli wa misingi na takwimu, ninachomaanisha ni itakuwa swali kuhusiana na demokrasia yetu ya bunge, uhuru wa kusema na kujieleza, usawa wa wanaume na wanawake, badala ya maswali kuhusu Don Bradman au falap. Mtihani huo mpya utajumuisha maswali kama, je, watu wana uhuru wa kuchagua wanayetaka oa? Je, nchini Australia sheria za kidini ziko juu ya sheria ya Australia? Na je, wanaume na wanawake wanastahili pewa fursa kwa usawa? Bwana Alan Taj ameongezea kuwa raia wataweza pakuwa mwongozo mpya kwa jina la Australian Citizenship Our Common Bond, au uraia wa Australia, dhana yetu ya kawaida. Mwongozo huo utatoa taarifa kuhusu uraia wa Australia ambayo bwana Taj amesema kwamba raia watarajiwa wanastahili soma kwa makini. Ameongezea kuwa mtihani huo Sio kitu muhimu zaidi kwa sababu the, the mtihani uko hapo kuwahimiza watu wajifunze mwongozo huu, wajifunze kwa makini maadili yetu ya Australia kabla wawe raia wa Australia. Licha ya mageuzi hayo, hapata kuwa mageuzi kwa masharti ya Kiingereza au makazi kupata uraia. Mwezi uliopita, serikali ilifuta kikomo kwa masaa ya masomo ya Kiingereza yanayowekezwa na hela za walipa kodi kwa ajili ya kuruhusu watu wapate kiwango cha mawasiliano. Wahamiaji ambao hawawezi zungumza Kiingereza wataruhusiwa kushiriki katika masomo ya Kiingereza bila vikomo baada ya mageuzi ya mradi wa masomo ya Kiingereza ya mahamiaji maarufu kwa ufupi kama MEP, ambao kwa sasa hutoa mafunzo ya Kiingereza kwa masaa mia tano na kumi bila malipo na lazima yamalizwe ndani ya ya miaka mitano. Chini ya mageuzi hayo, serikali imetangaza kuwa itafuta tu kikomo hicho kwa masaa, ila itaondoa pia vikomo vya masaa ya darasa. Alipozungumzia suala hilo, Waziri Mkuu Scott Morrison alieleza shirika la habari la Channel 9 kwamba uwezo wa kuzungumza Kiingereza una umuhimu mkubwa sana kwa Waustralia wapya, na moja ya vitu nilivyojifunza nilipokuwa waziri wa uhamiaji na waziri wa huduma za jamii ni kwamba matokeo ya ajira wa za watu kama wahamiaji nchini Australia huongezeka kwa kasi kama na uwezo wa kuzungumza Kiingereza kwa ufanisi. Na huo ni ujuzi muhimu ambao wahamiaji wanaokuja Australia wanastahili kuwa nao ili wawe na maisha bora nchini Australia. Muhamed Al Khafaji ndiye mkurugenzi mkuu wa shirika linalowakilisha jamii zenye tamaduni tofauti nchini Australia, maarufu kwa ufupi kama feka alipozungumzia hoja hii alisema kwamba baadhi ya maadili ya Australia ambayo yatahojiwa uh, ni maadili ya kawaida ambayo si ya kipekee kwa Australia ila, wengi, Australia ila watu wengi, idadi kubwa ya watu ambao wako nchini Australia na wanataka kuwa raia wa Australia, Australia, wanachangia maadili hayo, maadili kama tamaduni za familia uh, kuheshimu sheria, demokrasia, haki na usawa. Ameongezea kuwa shirika lake linakaribisha mageuzi hayo, ila ameongezea kuwa bado kuna hatua ndefu. Amewasema pia kwamba anatazamia shirika lake la Feka kushauriwa kuhusu baadhi ya maswali ambayo yako ndani ya mtihani wa uraia, na anaamini baadhi ya maswali yaliyotajwa yanaweza kuwa bora zaidi na So some of the questions include something along the lines of, um, baadhi ya maswali yanajumuisha vitu kama, je, unapendekeza vurugu kama haukubaliani na maoni ya mtu au kama umetukanwa, au je, unaamini wanaume na wanawake wana haki sawa nchini Australia? Namaanisha, bila shaka, baadhi ya maswali haya ni ya kawaida na kwa baadhi ya jamii yatachukuliwa kama dharau. Kwa hiyo tunatazamia kushirikishwa katika mashauriano kwa baadhi ya maswali hayo, na nadhani kuna njia bora ya kuhoji baadhi ya maadili haya wameongezea kuwa kuna takriban maombi laki moja elfu hamsini ya uraia ambayo amewasilishwa na muda wastan wa kusubiri jibu la ombi hilo ni takriban miaka mbili. Amesema pia kwamba hali hiyo haikubaliki na muda huo wa kusubiri unastahili punguzwa kwa ajili ya kuwapa Waustralia watarajiwa uhakika. Mtihani huo mpya utaanza tumika kuanzia katikati ya mwezi wa Novemba, na kwa taarifa zingine kama hizi pamoja na ratiba matangazo yetu tembela tovuti yetu anaonia, ambayo ni sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Shuba Krishnan, Alan Lee na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.