Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza, jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idha ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Waweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Pia tembela ukurasa wetu wa Facebook ambako tumechapisha makala haya na mengine tuliyopeperusha hapo awali. Anwani ni Facebook.com mkwaju SBS swahili katika makala ya leo tutajadili mada ambayo imekuwa kero kwa watu wengi nchini Australia na kusababisha gharama ya maisha kuongezeka nchini kote. Uelewa wa gharama ya matumizi ya umeme unaotumia ni muhimu kwa kuhakikisha unalipishwa hela zinazostahili. Ukipata makosa katika bili yako au kama hauwezi lipa kwa wakati, kuna njia tofauti za kupata msaada. Bili za nishati zinatofautiana kutoka kwa muuzaji mmoja hadi mwingine, ila kujua kiasi cha hela unazostahili lipa na wakati malipo hayo yanahitajika ubaki yalivyo bili hiyo inastahili onyesha mwanzo na mwisho wa wakati unadaiwa hela, kiasi cha umeme uliotumiwa, kodi iliyolipishwa na kama kuna hela za ziada ambazo unastahili lipa. Paula Conboy ni mwenyekiti wa idara ya udhibiti wa nishati ya Australia. Alipozungumzia hoja hii, alisema kwamba bili yako inaweza tumiwa pia kujulisha kuhusu mabadiliko katika bei ya umeme up, wateja lazima waelezwe kuhusu nyongeza ya bei kufikia wakati bili mpya itatolewa. Kwa hiyo bili hiyo itasema bei itaongezeka katika bili ijayo. Bili yako itaonyesha pia kiasi cha nishati ambayo umetumia, ikilinganishwa na nyumba zingine sehemu unazoishi. Bili hiyo itakueleza kama ni makadirio ya nishati uliotumia au kama ni kiasi halisi cha nishati uliotumia mita iliposomwa. Utapata taarifa pia kuhusu jinsi unaweza wasiliana na kampuni inayokuuzia nishati, na muhimu zaidi, namba ya simu unayostahili piga kuripoti makosa yoyote katika umeme au visa vya dharura. Kwa kawaida utapokea bili yako ya umeme kila mwezi au kila miezi mitatu, na utapewa siku kumi na tatu kulipa. Ni muhimu kutazama tarehe unayostahili lipa bili hiyo haswa, kama kampuni unayotumia kutoa mafao ya kulipa mapema au bei ya bili hiyo inaweza punguzwa. Ukikosa kulipa kufikia tarehe hiyo, hautapewa bei hiyo ya punguzo. Cynthia Gabert ndiye mchunguzi wa masuala ya nishati na maji wa Victoria. Alipozungumzia mada hii, alisema kwamba kuna njia tofauti za kulipa bili yako. kama unaweza, you can pay your bill at an Australian Post Office. Unaweza lipa bili katika ofisi ya posta, unaweza lipa kupitia simu ukitumia kadi ya benki au mtandaoni, ila hakikisha kila wakati kampuni inayokuuzia um, umeme um, haitakulipisha hela za ziada. Kitu kingine muhimu ambacho watu wanaweza fanya, hususan wanaopokea malipo ya Centrelink kulipa bili ya zao, kwa hiyo malipo yao huchukuliwa kila wiki mbili kabla malipo ya Centrelink yatolewe. Kampuni nyingi zinazouza umeme huwa na kadi zinazokuruhusu kulipa polepole pole katika ofisi ya posta. Pia unaweza omba kampuni inayokuuzia umeme ifanye mpango unaokuruhusu kufanya malipo moja kwa moja kutoka akaunti yako badala ya kulipa bili kubwa mara moja. Iwapo unataka kulipa bili yako kwa wakati, Paula Conboy amesema una fursa kadhaa, kama retailers are required to help customers who are having trouble paying their bills. Makampuni yanatakiwa Retailers saidia wateja ambao wanakabiliwa na wakati mgumu kulipa bili. Kwa hiyo piga simu kampuni yako ya umeme, waulize ni aina gani ya msaada wanaweza kupa. Inaweza jumuisha kuongezea muda wa kulipa ama kukuweka katika mpango wa malipo so, au mpango wa kurahisisha malipo hayo. Pia unaweza tumia miradi ya kuregeza magumu. Kwa hiyo kama una matatizo ya kulipa bili yako, usiache hali hiyo isidhibitiwe. Hakikisha unapiga simu kampuni yako ya umeme haraka iwezekanavyo. Kampuni nyingi zina aps pamoja na vifaa mtandaoni ambavyo vinaweza kusaidia kudhibiti matumizi yako ya kila siku ya umeme iwapo huwezi tumia fursa hizo, Cynthia Gabert amesema kuna kingine ambacho unaweza fanya. Kama unaweza kuwa na kifaa ambacho kinaweza wekwa ndani ya nyumba yako kukusaidia kuelewa matumizi yako. Kingine ambacho unaweza fanya ni kutazama mita yako uone inachosema. Tazama inachosema siku moja, kisha tazama tena siku nyingine na uandike inachoonyesha. Tumia vipimo hivyo kama kiashiria cha kiasi ya umeme unaotumia. Cynthia Gebert amesema gharama ya kubwa isiyo ya kawaida ya bili ya umeme inaweza kuwa imesababishwa na mageuzi ndani ya nyumba yako. Bisinthia tena, kama una vifaa vipya inavyosababisha bili yako iongezeke, kama unatumia vipasha joto mara nyingi, ama una watu wengi wanaoishi kwako vitu kama hivyo, fikiria hayo kabla upige simu kampuni yako ya umeme, ili ujue kama una chochote unaweza badili katika matumizi yako ya umeme, ama kuna tatizo fulani. Na kama bado unafikiria kuna tatizo katika bili yako, piga simu kampuni inayokuuzia umeme na waeleze unataka zungumza na afisa mkuu au meneja. Kando ya hayo, mchunguzi wa masuala ya nishati katika jimbo unakoishi anaweza kupa msaada wa ziada ambao unaweza jumuisha huduma ya wakalimani. Kama Bisinthia anavyoelezea hapa. Kitu kingine ambacho watu wanastahili elewa kuhusu mchunguzi wa nishati na maji ni kwamba huduma ya wachunguzi hao hutolewa bila malipo na ni tume huru. Wateja wanaweza wasilisha malalamishi yao katika ofisi yangu au ofisi kama zangu nchini kote. Huwa hatuwakilishi wateja au sekta husika, kwa hiyo huwa tunafanya kazi na pande zote husika kupata matokeo yanayokubalika na wote. Paula Conboy naye ameongezea kuwa kampuni zinazouza umeme pia lazima zikupe mkalimani iwapo unahitaji huduma hiyo. Bi Paula ana maelezo zaidi wanaouza na kusambaza umeme wana jukumu la kukupa maelezo ya huduma ya ukalimani. Kwa hiyo, kama Kiingereza si lugha yako ya kwanza na hauelewi bili yako au hauelewi wakati unazungumza na wanaokuuzia umeme, waombe wakupe huduma ya ukalimani. Kama unahitaji taarifa ya ziada, Polo Kombo yamependekeza utembelee tovuti ya serikali inayotoa taarifa kuhusu matumizi ya nishati. bipaula tena. Kuna taarifa nyingi nzuri kuhusu jinsi ya kuelewa bili yako ya umeme na gesi katika tovuti ya mdhibiti wa nishati nchini Australia. Tovuti hiyo pia inatoa maelezo muhimu kuhusu maswali ambayo unastahili uliza kampuni inayokuuzia umeme, kama unachostahili fanya unapokabiliwa na matatizo kulipa bili yako, pamoja na mbinu ambazo unaweza tumia kuokoa nishati. Tovuti ambayo Bi Paula alikuwa akizungumzia ni energymadeeasy.gov.au. Nitarudia energymadeeasy.gov.au. Kuna rasilimali katika tovuti hiyo ambazo zimetafsiriwa katika lugha kumi na tatu. Kwa makala mengine tuliyopeperusha, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili. Makala haya yalitafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au Swahili.