Mwongozo wa makazi maelezo maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Jambo, popote ulipo, na karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode migerano, jioni hii aletukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS radio. Sawa so, kwamba wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili, pia tembele kurasa wa Facebook ambao una makala picha pamoja na mengi zaidi ambayo unaweza kutumia. Anwani ni facebook.com mraba SBS Swahili. Pia kama unataka kutuandikia kwa barua pepe, anwani ni swahili.program SBS.com.au. Tukiendelea makala ambayo tumeandalia, tukiangalia swala la ushauri kuhusu makazi ama mwongozo wa makazi nchini Australia, kama ni mwahamiaji mpya ama mkimbizi uliowasili hivi karibuni, ni yapi amanastali kujua kuhusu hali tofauti ya maisha? Mwanzo kabisa tuangalie swala la kifedha, hususan deni ama mikopo katika benki ama taasisi zingine. Hatua ya kuhamia nchini Australia inaweza jawa uzoefu wa kutisha. Kuna changamoto nyingi za kitamaduni za kukabiliana nazo pia, pamoja na hatua ngumu za kuchukua kuanza kuishi maisha mapya nchini Australia kupata mkopo wa kuanza biashara mpya au kununua nyumba ni sehemu ya mchakato huo. Je, ni aina gani ya mikopo ambayo wanaoanza maisha mapya nchini Australia wanaweza omba? Mara nyingi ni vigumu kuamua athari ya kukopa kwa wahamiaji wapya, wakati hawana faili rasmi ya mikopo. Kulingana na Bwana Martin Moreidhi, makampuni makubwa ambayo hutoa mikopo mara nyingi husita kutoa mikopo hiyo kwa watu kama hao. Bwana Muraidhi ni mkazi wa mji wa Melbourne ambako hufanya kazi ya kutafutia watu mikopo ya kununua nyumba. Alihamia nchini Australia kutoka Kenya miaka 15 iliyopita. Alipozungumzia kazi yake alisema kwamba Ideally, you want to have a good credit history. Ni vizuri huwe na historia nzuri ya kulipa mikopo. Itakuwa vizuri kama haujakosa malipo, kwa mfano kama haujalipia matumizi ya simu yako hiyo ina maana haujawa na dosari dhidi ya jina lako. Hata hivyo, hali hiyo haistahili kuwa mwisho wa maisha, kwa sababu kuna wanaotoa mikopo ambao watazingatia maombi kama hayo kulingana na kesi wanazopokea. Ili ufuzu kupokea mkopo, bwana Martin Muraidhi amesema kwamba anayewasilisha ombi hilo lazima awe na umri wa miaka 18 na awe na aina fulani ya mapato kuthibitisha kuwa ataweza lipa deni hilo. Bwana Muraidhi tena benki nyingi huwa na mtazamo chanya kwa mafao ya Centrelink. Hata hivyo, si mafao yote ya Centrelink yanayofuzu. Kwa mfano, mafao ya Newstart hayazingatiwi kama mapato ya kusaidia katika ombi la mkopo, ila mafao kama malipo kwa wazazi yanaweza kukubaliwa wakati benki inatathmini ombi lako la mkopo. Miongoni mwa vigezo vya kufuzu kupokea mkopo toka kwa benki ni kuwa na viza ya raia wa kudumu pamoja na ajira unakolipwa. Hata hivyo, Martin Moreidhi amesema huwa kuna masharti mengine ambayo yanaweza legezwa. Bwana Moreidhi: tena benki nyingi hutaka uwe na viza ya raia wa kudumu Australia kama sharti la kupata mkopo binafsi au uh, mkopo wa kununua nyumba. Hata hivyo, nimekuwa na uzoefu wa kuwasaidia wanafunzi na watu wengine ambao wana viza za mpito kupata mkopo wa kununua gari na hata watu ambao wako nchini Australia chini ya viza ya uchumba nao pia wanaweza fanikiwa kuomba mkopo, kama vile Martin Moreidhi anavyoelezea hapa. Uh, at, kuna benki ambazo zinaweza zingatia ombi la watu ambao wako chini ya viza ya mchumba, ambao wameolewa na raia wa Australia au raia wa kudumu wa Australia. Wakati watu hao wenye wako mchi, chini, chini ya viza ya mpito kuna benki chache ambazo zinaweza zingatia ombi lao la mkopo wa kununua nyumba. Umuhimu wa kupata bidhaa za kifedha na huduma kwa wahamiaji ni mkubwa zaidi ya kuwasilisha ombi la mkopo. Mafanikio ya kujumuishwa katika jamii nchini Australia inahitaji ujuzi muhimu wa kudhibiti hela, kusoma hati za fedha, uelewa wa mikataba, pamoja na kuhifadhi hela kwa miradi mikubwa. Hiyo ni kwa mujibu wa Teresa Clark, ni meneja wa shirika la Anglicare ambalo hutoa ushauri wa kifedha bila malipo. Anglicare ina huduma nyingi kwa mtu yeyote katika jamii. Kwa hiyo wahamiaji na wakimbizi wanakaribisha waje wapokee huduma zetu za Anglicare. Pia huwa tunatoa mikopo midogo ya kuanza biashara. Mikopo hiyo haina riba na nyingine ina riba ndogo. Huduma hiyo inaweza tolewa kwa wenye mapato ya chini, kwa hiyo wahamiaji na wakimbizi wanaweza pokea huduma hiyo pia. Shirika la AMS hutoa msaada wa makazi mjini Melbourne, na shirika hilo limewasaidia wahamiaji kuanzia mwaka wa 1950 kuanza maisha mapya nchini Australia. Shirika la AMS hutoa mafunzo ya Kiingereza na mafunzo ya elimu ya ufundi pamoja na miradi ya mwelekeo wa kifedha kwa wahamiaji wapya. Lori Noel ndiye meneja wa masuala ya umma, amesema shirika la AMS pia hutoa mikopo midogo ambayo imewasaidia wahamiaji kuanza biashara zao ndogo. Well, na maelezo zaidi tunahusiana na mashirika yasiyo ya faida ambayo hutoa ushauri wa na katika visa fulani hutoa misaada ya kifedha au mikopo wa midogo kwa wakimbizi wahamiaji wanaotaka kuanza biashara zao. Tunaona mafanikio mengi bila shaka mjini Melbourne, ambako katika miaka iliyopita, ambako tumeona wakimbizi wapatao mia moja waliowasili katika miaka tano iliyopita na kuanza biashara zao ndogo. Licha ya mafanikio ya kusaidia wahamiaji wenye mapato madogo kupata mikopo midogo, Lori Noel amesema kuwa ames haipendekezi wahamiaji wapya wasijiingize katika deni wanapoanza maisha mapya nchini Australia. Binoel tena Hatuko katika biashara ya kuhamasisha watu wachukue mikopo. Ni kitu tunachowahamasisha wapate ushauri mzuri wa wawezavyo. Sisi si taasisi ya kifedha, hatutoe ushauri wa kifedha pia. Kwa hiyo tunakinyaga kwa utaratibu kwa masuala ya mikopo, wahamiaji na wakimbizi. Teresa Clark kutoka shirika la Anglicare naye amekubaliana na ushauri wa Laurie Noel. Bi Teresa Clark kutoka shirika la Anglicare naye amekubaliana na kauli ya Laurie Noel Ila ameongezea kuwa wakati wa wahamiaji na wakimbizi wengi wenye mapato madogo ambao hawana historia ya mikopo wanapoendelea kutopewa huduma za kifedha, watu hao watakuwa katika hatari ya kuwa waathirika wa wanaoendesha operesheni za kifedha wenye utovu wa maadili. Bidhaa za kifedha tunazotoa zimeundwa kujaza pengo hilo. Kwa hiyo kihistoria ni kati ya wanaotoa mikopo kwa watu wenye mapato ya chini, kisha wanadai viwango vya juu vya riba watu wanapofeli kulipa. Kwa hiyo tunahakikisha kila mtu anapitishwa katika mchakato wa bajeti na wanaweza mudu malipo kabla ya kupewa mkopo huo. Bi Teresa Clark hapo kutoka shirika la Anglicare akizungumzia baadhi ya huduma wanazotoa pamoja na ushauri kwa wale ambao huenda wakataka kupokea msaada katika shirika hilo. Na kama ungependa kusikia taarifa hii tena, ama kupakua na kuchengia na wenzako, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia tembelea tovuti sbs.com.au mkwaju Swahili.