Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Sasa tuzungumzie swala la wahamiaji, ambapo tukienda moja kwa moja, vikundi vya wahamiaji vimesema vimepewa hofu na pendekezo mpya ya sheria ambayo itafanya wahamiaji wasubiri muda mrefu zaidi kufuzu kupokea malipo ya mafao. Serikali ya shirikisho imewasilisha mswada bungeni unaopendekeza mwaka mmoja wa ziada kufuzu kupokea mafao hayo, hiyo ikiwa ni tofauti ya miaka mingine miwili ambayo ilikuwapo awali. Ilikuwa ni mwaka mmoja kwa sasa, wanapendekeza mwaka mwingine ongezwe. Je, jamii inasemaje kuhusu swala hilo? Mwandishi wetu Frank Mtao ana mengi zaidi. Pendekezo hilo la mageuzi lina maana kuwa wahamiaji wapya watastahili kuwa wakazi nchini kwa muda wa miaka mitatu ili kupokea mafaa. Yanajumuisha New Start na Youth Allowance, ambayo hupewa wanaotafuta kazi na vijana. Muda wa kusubiri kupokea mafaa hayo ulikuwa ni miaka miwili, hii ni tangu mwaka 1997 tamko hilo lilivyowekwa. Dan Tehan ndiye Waziri wa huduma za jamii katika serikali ya taifa amesema, ukuaji mkubwa e, katika matumizi ya mafao una maana mageuzi yanahitajika kwa ajili ya kuhifadhi mfumo wa mafao ya hivi karibuni. Bwana Tean ana maelezo zaidi. Maamuzi ya uwajibikaji ya wa kiuchumi yatahitajika ili kuhakikisha mfumo endelevu wa malipo ya ustawi unaendelea. Muswada huu utaongeza muda wa kusubiri kutoka miaka miwili hadi mitatu, utahitajika wahamiaji wajimudu kwa muda mrefu zaidi wanapohamia nchini Australia kwa mara ya kwanza na kupunguzia mzigo mfumo wa malipo ya ustawi. Miaka mitatu ni muda wa kutosha kwa wahamiaji wa kudumu kujimudu, e, kupitia kazi, rasilimali wanazo au msaada wa familia, alisema e, Bwana Dan Tehan. Kufanya wahamiaji wa subiri miaka mitatu ili kupokea malipo ya ustawi na kadi za wastaafu pamoja na mafao ya ujane wazazi na walezi. Imetabiriwa kuwa hatua hiyo itaokoa dola bilioni moja nukta tatu. Hata hivyo wanaostahili, hata hivyo wanaowasili nchini kama wakimbizi au raia wa New Zealand hawataathiriwa kwa pendekezo hilo. Mary Patestos ndiye msemaji wa baraza linalowakilisha vyama vya jamii. Amesema hatua hizo zina athari ya kuandaa kundi la watu wasiojiweza vulnerable... haina maana kwetu kufanya kitu ambacho kinaweka watu katika mwisho wa ngazi ya uchumi wa jamii watu wanaojihisi wanakabiliwa kwa changamoto za kufanikiwa kiasi kwamba wanakata tamaa. Hivyo sivyo ambavyo tumeongoza nchi hii na sizani tunastahili kuwa hivyo katika siku za usoni, alisema Mary Petestos. Bi Petesos ameongezea kuwa wahamiaji kila mala wamehitajika muda wa kuanza maisha upya kwa kupata nyumba na ajira. Amesema pendekezo la mswada huo huandaliwa kwa marejeo mabaya kwa mchakato wa utoaji wa makazi really further... inahusu kinachotoa mafanikio kwa uhamiaji na kuanza maisha mapya. Nadhani ni tatizo kuwasilishwa kwa magumu mapya, kutaweka mafanikio ya makazi katika athari. Ekamo Gwero ndiye msemaji wa shirika la Multicultural Youth Advocates Network, nae pia amekubaliana na kauli ya biipatesos amongezea kuwa hatua kama kucheleweshwa kupokea mafao ya New Start na youth Allowance hususan ni tatizo kubwa. Bigwera ana maelezo zaidi. Huwa inazuia wasiwasi kama serikali kila mara inatafuta mbinu za kukata mafao ya vijana wakati eh, kwa ujumla hilo ni kundi jipya la wahamiaji wenye matumaini mengi na wanataka kutoa mchango. Aa, ni kama tunaendelea kuwaadhibu kwa sababu wanatoa mchango kwa muda mfupi nadhani uokoaji wa hela mdogo kwa mafao wanayopokea kama wanawapa vijana malipo ya kuishi na kuchangia katika jamii. Bigwelo ameongeza kuwa jamii hizo zitawekwa chini ya shinikizo kubwa. Pia amesema kuna hofu baadhi ya watu katika jamii watalazimishwa kupata mbinu tofauti zilizostahili ili kupata hela. Bigwelo anaelezea zaidi. Like kundwa viwango tofauti vya mafao to kwa watu wanaoishi nchini Australia, ambavyo ina historia ya mfuko wa usalama inaweza sababisha hali ambayo baadhi ya watu wanahisi hawana thamani, na huenda wakatafuta mbinu mbadala za kujitosheleza mahitaji yao kama hawatopokea malipo hey Kevin, ndiye katibu mkuu wa shirika linalowakilisha jamii za Wachina wanaoishi huko Viktoria. Alipozungumzia suala hili, alisema kwamba jamii yake itakuwa katika hali ya mshangao iwapo mswada huo utapitishwa bungeni. Bwana huu amesisitiza kuwa pendekezo la mageuzi ya hali hiyo halifai kama anavyofafanua hapa. Hatustahili different... fanya makato kwa misingi kuwa kila mtu anatoka sehemu tofauti, ana mahitaji tofauti, na kwa mtu anayehitaji msaada zaidi, hatuwezi fanya hivyo kwa sababu ni vigumu sana kwao, ukiongezea muda wa kusubiri kutoka miaka miwili hadi miaka mitatu, alisema kwa mshangao. E, kiongozi huyo ambaye ni katibu mkuu wa shirika linalowakilisha jamii za wachina Victoria, aliendelea kuongeza kuwa jamii ya wachina ni moja ya kundi linalokuwa kwa kasi zaidi nchini Australia. Amesema pia kwamba idadi hiyo inajumuisha watu wanaohitajika au wanaohitaji msaada. Bwana huu ana maelezo tena zaidi I naelewa kile ambacho serikali inataka fanya ila serikali haitastahili unda makato wakati kuna watu wanaohitaji msaada huo, lazima tuwasaidie. Naye Mary Petesos ameongezea kuwa masuala mengine ya, ya kijamii huenda yakaibuka kama anavyofafanua zaidi Huenda hawataweza kumudu maisha ya familia zao kama wanavyotaka. Changamoto za familia ya nazo huenda zikahamishiwa kwa watoto ambao huenda wasiwe na vitu wanavyohitaji kwenda shule. Huenda ikawawekea shinikizo kwa familia kwa masuala ya nyumbani ambayo huenda yakaongezeka. It should be during a period of settlement where we've embraced... Anasema uhaba wa usalama wa kifedha ni kitu kibaya, na wale ambao wamekabiliwa na hali hiyo wanajua ilivyo. Kwa hiyo inastahili kuwa wakati wa kuanza maisha, na kwamba ambapo mtu anapopokewa au mwamiaji anapopokewa, wanaweza kumudu maisha hayo hapa Australia lakini lazima tutoe kiwango fulani cha chini cha uwezo ili wawe na mafanikio katika maisha yao, ndivyo alivyoeleza uh, Petosos. Iwapo la pendekezo la mageuzi hayo yalipendekezwa yatapitishwa bungeni basi yatawaathiri wahamiaji wapya kuanzia Julai mosi mwaka huu wa 2018. Mwandishi wetu Frank Mto akamilisha taarifa iliyoandikwa na Bisonya Hedeman ambayo unaweza kuipata kwenye tovuti yetu sbs.com.au, mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.