Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS, karibu tena katika makala ya Kiswahili ya SBS. Ukona migodi migorani jioni hii ambayo ni tarehe 31 Disemba mwaka elfu mbili kumi na saba tukiendelea kukaribia mwisho wa mwaka huu na kukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili kumi na nane Lakini kwa sasa tuanze makala haya kwa kupiga darubini ama kupiga tathmini ya yale ambayo alijiri mwaka huu nchini Australia, tukianzia katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambapo umekuwa ni mwaka wa ajabu na wa misukosuko katika bunge. Ndoa za jinsia moja zilihalalishwa senta wa chama cha Leba kujiuzulu kutokana na tuma za ushawishi wa Wachina na mgogoro wa katiba ulitishia utawala wa Malcolm Turnbull. Mwandishi wetu Frank Mtao anatuletea mapitio ya kisiasa kwa mwaka hapa nchini Australia, pamoja na mengi zaidi aliyotuandalia. Ungana naye. Mwaka huu katika siasa hapa Australia ulianza kwa simu kati ya Malcolm Turnbull na rais mpya wa Marekani aliyechaguliwa Bwana Donald Trump. Viongozi walisisitiza kuwa mazungumzo yalikuwa ya kirafiki na yenye kujenga mikakati mara kudumisha urafiki, lakini nakala ya mazungumzo yao iliyovuja ilionyesha wawili hao walikuwa kwenye majibishano makali juu ya mpango wa kuwapeleka wakimbizi toka kisiwa cha Manus kwenda Marekani. Waziri mkuu angependelea mazungumzo yale ya simu yaendelee kuwa ni ya faragha. These conversations remain daima. Ni bora mazungumzo haya yabaki kuwa siri. E, kabla ya muda mrefu, Bwana Tambo akaona tatizo lingine mikononi mwake. Mmoja wa maseneta nguli toka chama cha Lebilo, e, Bwana Koli Benardi aliamua kujiuzulu na kuzindua harakati zake binafsi za kisiasa. This morning, I resigned as a member of the Liberal Party. Leo asubuhi really nimejiuzuru kama mwanachama wa chama cha lebelo e, kwa kweli ni wakati wa njia bora zaidi. Serikali iliwatia hasira jumuiya za wakimbizi pale ilipojaribu kubadilisha sheria za Australia za ubaguzi wa rangi kifungu cha namba 18C. Hivyo haitakuwa kosa tena kumtukana mtu kwa ajili ya rangi zao, waziri mkuu akasema Ilikuwa ni kuhusu uhuru wa kujieleza. Uhuru wa kujieleza ni thamani ya msingi kwa chama chetu, alisema Malcolm Tambo wakati huo. Lakini mlengwa wa kushoto bungeni, ukiongozwa na chama cha Leba, wakaua muswada huo usipitishwe ndani ya Seneti. Na hiyo haikuwa pigo pekee la kushindwa kwa serikali. Waziri wa uhamiaji Peter Dutton alizindua mapendekezo ya mabadiliko makubwa juu ya mtihani wa uraia, lakini tena kambi ya upinzani na timu ya Nick Xenofon waliyapigia kura mabadiliko hayo yasipite. Mbunge wa chama cha Leba Tonbuk alisema mapendekezo hayo ya mtihani wa Kiingereza yangekuwa magumu sana na yangewatenga wakimbizi wasiokuwa na elimu. Huu ni ujinga gani unapelekea serikali kusema labda uwe umefika kiwango cha kiingereza cha chuo kikuu, la sivyo hutakiwi kuwa katika nchi hii? Matimbwili ya siasa yaliendelea kujitokeza pale kiongozi wa chama cha One Nation Pauline Hanson alipovaa baibui bungeni akijaribu kuonyesha tahadhari juu ya wito wake wa kufungiwa kwa vazi hilo la Waislamu. Hatua hiyo ya uvaaji baibui bungeni ililaaniwa pande zote mbili za kisiasa bungeni, na kauli ya kulaani zaidi itakayokumbukwa ni ya mwanasheria mkuu wa serikali George Brandis: kudharau mavazi ya dini ni jambo baya sana la kuogopa kufanya. Kulikuwa na porokushani za mara kwa mara juu ya sera ya nishati, kwani serikali iliendeleza mbele mpango wa upanuzi wa ugavi wa umeme kutokana na milima ya barafu, na Australia hatimaye iliamua kujiunga na New Zealand kwa kutangaza shirika la anga ya kitaifa. Malcolm Tambo alitumia zaidi ya mwaka kupinga wito kwa tume ya Royo kuchunguza sekta ya benki, lakini wakati wa wafuasi wake hasa wa kitaifa kutishia kuunga mkono haukuwa na chaguo bali kurudi nyuma na kutangaza. Kisha kuna moja ya tuhuma ya ajabu katika historia ya hivi karibuni ya kisiasa ya Australia. Hii ilianza pale senata toka chama cha Green Scott Ladum alipotambua kuwa ana uraia pacha wa New Zealand, kitu kilichopelekea kuonekana amevunja katiba, hivyo ikambidi ajiuzuru. Najiuzuru na uh, kama senator wa Australia, Australia magharibi na naibu kiongozi wa chama cha Greens Australia kuanzia leo, alisema seneta huyo kutoka chama cha Green Scott Ludlam. Hiyo ilipelekea idadi kubwa ya wanasiasa kujiuzuru baada ya kugundua nao wanao raia pacha wa nchi zingine. Kesi saba zilihamishiwa mahakama kuu na karibu wote walifukuzwa bungeni. He, chama cha Green kiliwapoteza Ludlam na Larissa Water, wakati chama cha One Nation kilimpoteza Malcolm Roberts, lakini habari kubwa zaidi ilikuja wakati serikali ilipompoteza naibu waziri mkuu Barnaby Joyce, hivyo kuiweka serikali karibu na kupoteza wingi wa viti vyake katika baraza la wawakilishi. The decision of the court today is clearly not the outcome we were hoping for. Uamuzi wa mahakama leo ni wazi, siyo matokeo tuliyotarajia. Barnaby Joyce akaukana uraia wake wa New Zealand na akaendelea kushinda kiti chake katika mwaka huo huo, lakini kulikuwa na masuala ya raia pacha zingine zilizojitokeza, mbunge wa kujitegemea kutoka Tasmania, Jackie Lambie baadaye zaidi toka chama cha lebelo kama Stephen Parry na John Alexander. Bwana Alexander yeye alirudia uchaguzi katika jimbo la Benelong na kama ilivyo kwa Barnabi Joyce yeye pia alishinda tena kiti chake licha ushindani kutoka kwa waziri wa zamani kupitia chama cha Leba Kristina Kenory. Waziri mkuu ni dhahiri alipata unafuu Wanasema ndiyo John Alexander Don't wewe ni bingwa wa Benelong kama vile ulivyokuwa bingwa wa Australia. Aliyesema hayo tambo baada ya John Alexander kushinda na kumpa wasifu mkubwa na kumfananisha na bingwa wa Australia. Serikali ilikataa pendekezo kutoka kwa vikundi vya watu wa asili vilivyotaka kula ya maoni juu ya bodi maalum ya kudumu ya Waaborijino wa itakaohusika na kushauri bunge. Lakini katika nusu ya pili ya mwaka, swali lingine liliwekwa kwa watu wa australia kwa njia isiyo ya kawaida. Serikali ilitangaza uchunguzi wa posta juu ya ndoa za jinsia moja na kusababisha miezi ya kampeni kali. Waziri mkuu wa zamani Tony Abbott aliwahimiza waaustralia kupiga kura If No. Alisema, But, ikiwa, ikiwa una wasiwasi kuhusu no uhuru wa kidini na uhuru wa kuzungumza basi piga kura hapana. Ikiwa hupendi siasa au usahihi wa siasa, piga kura ya hapana. Lakini mwishowe kura ya ndio ikashinda kwa zaidi ya asilimia sitini ya kura zote. Wakati mswada wa kubadili sheria ya ndoa hatimaye ulipitishwa bungeni, chumba hicho kilianza kulipuka kwa kuimba kwa shangwe kwa sauti moja mimi, wewe ni sisi, ni Waustralia, walisikika wabunge hao wakiimba kwa nguvu zote katika shamla shamla ya kupokea matokeo mazuri hayo na kupitishwa kwa mswada huo hapo bungeni. Kabla ya mwaka kuisha, kukawa na anguko lingine la kisiasa. Senata wa Leba, Samda Tiari, alishutumiwa kwa kuwa amejihusisha kwa karibu na mfadhili mkubwa wa Kichina, na hatimaye Bill Shorten alimwomba ajiuzuru. Alisikika Dastari akisema, baada ya kutafakari kwa kiasi kikubwa nimeamua kwamba huduma bora ambayo ninaweza kutoa kwa bunge la shirikisho la chama cha Leba e, ni kutorudi kwenye seneti ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Unaweza kutarajia shutuma zaidi za uraia pacha kuendelea mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa kuwaona wanasiasa wengine zaidi wakiburuzwa mahakama kuu, na kutakuwa na purukushani zaidi ya kisiasa juu ya kodi ya mapato, uhuru wa kidini na ufadhili wa chuo kikuu. Endelea kuwa nasi eh, shirika lako la SBS Swahili ili liweze kukuletea eh, mustakabali mwingine watakayojiri katika siasa na aliyojiri pia katika burudani kwani ni wakati wa kuufunga mwaka 2017 jina langu naitwa Frank Mtao na kutakia uh, heri ya mwaka mpya na tuendelee kufuatilia habari za siasa hasa nchini na za kimataifa ili tujiweke karibu kujua yapi yanaendelea lakini kama mwandishi ningewapenda kuwaomba Mupokee mwaka huu vyema na kwa amani. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au, mkoaju Swahili.