Mwongozo wa makazi: maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Nchini Australia, kiwango cha mshahara wa chini kitaifa huamuliwa na tume inayojulikana kama Fair Work Commission. Uh, waajiliwa hawawezi lipwa chini ya kiwango hicho hata kama wanakubali Ila licha ya uwepo wa sheria kali, baadhi ya biashara zinawanyanyasa waajiliwa wao, hususan kama ni mwanafunzi wa kimataifa na watalii ambao wana ruhusa ya kufanya kazi nchini. Tuungane na mwandishi wetu Gode Migrano ambaye ametuletea makala hii akifafanua zaidi juu ya nini kujua kuhusu kima cha chini cha mshahara. Je, una uhakika unalipwa hela ambazo unastahili lipwa? Kiwango cha chini cha malipo nchini Australia kwa sasa ni dola 18 na senti 29 kila saa, ambazo ni dola 695 kila wiki kabla ya kodi kutolewa. Makly ni mkurugenzi wa taarifa wa mwamuzi wa masuala ya kazini au kwa kimombo Fair Work Ombudsman. Alipozungumzia hoja hii alisema kwamba kuna masuala kadhaa ambayo yana maana unastahili lipwa hela nyingi zaidi. Anasema watu wengi watakuwa na haki ya kupokea malipo ya juu kuliko hayo, kutegemea na aina ya kazi ambayo wameajiriwa kufanya na masaa wanayotumika. Kwa mfano, kama unafanya kazi usiku au wikendi au siku kuu za kitaifa, mara nyingi kutakuwa na nyongeza ya malipo. Au kama unafanya kazi katika sekta ya uzalishaji au migahawa, utapata kinachoitwa malipo ya kisasa ambayo yanafafanua kiwango cha chini cha mapato kulingana na aina ya kazi unayofanya. Kama hauna mkataba au kazi ya kudumu, unastahili lipwa zaidi ya malipo ya chini, kwa sababu ya aina ya mkataba na kazi unayofanya. Bwana Lee tena, a casual worker, uh, will get 25. Mfanyakazi huyo atapokea nyongeza ya asilimia 25 katika malipo yake. Kwa mfano, kama huyo ni mfanyakazi huyo na malipo ya chini ni dola 18.29 kwa saa, unastahili pata asilimia 25 juu ya kiwango hicho kwa masaa yako ya kawaida. Tofauti ni kwamba hautalipwa utakapoenda likizoni au hata marupurupu unapokamilisha zaidi ya miaka kumi katika kampuni unakofanya kazi. Kama unafanya kazi siku za wikendi kwenye siku kuu au hata usiku, unastahili lipwa hela nyingi zaidi. Bwana Lii na maelezo tena. Penalty rates, uh, apply to anybody who's worked on. Malipo ya juu hutolewa kwa kila mtu anayefanya kazi Jumapili au wikendi au katika sikukuu. Ila malipo hayo yanaweza pewa watu wanaofanya kazi masaa yasiyo kawaida. Kwa mfano, kama unafanya kazi katika kituo kinachouza petroli na unafanya kazi hadi saa saba au saa nane usiku, utalipwa kiwango cha juu kuliko iliyo katika malipo ya chini. Kama unafikiri haulipwi ipasavyo au unataka kuhakikisha mwamzi wa masuala ya kazini ana kifaa ambacho unaweza tumia kuhesabu mapato yako, pamoja na watu ambao wanaweza kusaidia. Bwana Lii na maelezo zaidi, Unaweza tembelea tovuti to ya calculate.fairwork.gov.au. Jibu maswali machache rahisi kuhusu aina ya kazi unayofanya na itakueleza kiwango cha chini unachostahili lipwa. Pia unaweza tupigia kwa namba hii moja tatu moja tatu tisa nne na uzungumze na mmoja wa mashauri wetu ambaye atakuongoza katika mchakato utakaoeleza kiwango unastahili lipwa. Laurie Berg ni mwalimu wa mwandamizi katika idara ya sheria ya chuo cha teknolojia cha Sydney. Mwaka jana alifanya utafiti pamoja na mtafiti mwenza kuhusu wizi wa mapato. Matokeo ya utafiti huo yanazua wasiwasi kwa wanafunzi wa kimataifa na watalii wenye viza zinazoruhusu kufanya kazi nchini. Bilori na maelezo zaidi kuhusu matokeo ya utafiti wake Anasema utafuti wetu wa kitaifa uliojumuisha watu elfu nne mia tatu ulikuwa wa kwanza ulioonyesha kiwango cha wizi wa malipo ilivyo miongoni mwa wanafunzi wa kimataifa na watalii wanaoruhusiwa kufanya kazi katika sekta na mataifa tofauti. Mwanafunzi wa kimataifa mmoja kati ya watatu alikuwa akilipwa nusu ya anazopashwa lip, anazo lipwa, na idadi kubwa walikuwa wakifanya kazi katika mazingira ambayo wanaweza ilinganishwa na kazi za jinai za kulazimishwa. Utafiti huo ulibaini kuwa wanafunzi wengi na watalii walijua kiwango cha chini cha malipo, ila walikuwa wakiwaona wenzao wakilipwa chini ya kiwango sahihi. Kwa hiyo hawakuona uwezekano wa kupata kazi inayolipa vizuri zaidi. Wakati sekta kadhaa ziliathirika, baadhi yazo zilikuwa mbaya zaidi kuliko zingine, kama Bilori anavyofafanua hapa. <coughs> ilikuwa kawaida zaidi katika huduma <coughs> ya chakula. Watu wawili kati ya watu watano walikuwa na kazi zinazolipa kiwango cha chini migahawani, ambayo ni tofauti na kazi zingine. Visa hivyo vilikuwa vibaya zaidi katika sekta ya kuokota na kupakia matunda na mboga za majani, kwa hiyo karibu theluthi tatu waliofanya kazi katika sekta hizo walikuwa wanalipwa dola kumi kila saa au hata chini ya malipo hayo. Lori Bag ameongezea kuwa alishangaa kuona wanafunzi wa kimataifa na watalii kutoka mataifa tofauti walikuwa wakikabiliana na tatizo hilo la kutolipwa ipasavyo. Bilori tena wafanyakazi kutoka mataifa ya Asia kama China, Taiwan na Vietnam zikijumuisha walikuwa wakipokea viwango vya chini vya malipo kuliko wenza kutoka maeneo ya kaskazini magharibi, Ireland na Uingereza. We licha ya hiyo, tulishangazwa na matokeo kuwa wizi wa malipo uliwagusa watu kutoka mataifa tofauti nchini humo. Mtu mmoja kati so ya watano kutoka Marekani, Uingereza, India, Brazil na China alilipwa nusu ya kiwango sahihi, ila kwa baadhi ya mataifa wizi wa malipo ulikuwa mkubwa zaidi kuliko ipasavyo. Na wakati bado kuna kazi ya ziada kutoka kwa serikali na biashara kurekebisha hali hii, Makli amesema muamuzi wa masuala ya kazini ana hatua za kuwezesha adhabu kwa visa hivyo, kama anavyofafanua hapa We have a translation service. It's free and available. tuna huduma ya tafsiri, unaweza itumia bila malipo Tovuti yetu inaweza tumiwa pia katika lugha 40 tofauti, na pia tuna kifaa ambacho unaweza tutumia taarifa kwa siri. Tunaelewa kuwa baadhi ya watu watakuwa na mashaka kufichua utambulisho wao, kwa hiyo tumeunda kifaa hicho amba, mtandaoni kwenye tovuti yetu ya fairwork.gov.au ambako watu wanaweza enda kutoa taarifa kuhusu kinachowafikia bila kufichua utambulisho wao na kama una mashaka kuhusu kuingia katika matatizo au kufutwa kwa viza yako na mwajiri wako, Makli amesema mwamuzi wa masuala ya kazini atahakikisha suala hilo halikufikii kwa sababu wanawasiwasi kuwa wakija tuona kitu kibaya kitafanyika kwa, kita kwa viza zao au wanaweza kufukuzwa nchini uh, Australia. Australia tunaweza hakikisha watu kuwa tuko uh, na uh, maafikiano uh, na idara ya uhamiaji uh, kuwa uh, kama mtu anakuja uh, kutueleza uh, kinachomfikia uh, kazini kwake, uh, sure na wanashiriki katika uchunguzi wetu tunaweza uh, kisha viza zao uh, hazitaathirika uh, kujua kama unapokea malipo yanayokufaa au kuwasilisha malalamishi Tembelea tovuti ya mwamuzi wa masuala ya kazini, anwani ikiwa ni fairwork.gov.au. Tarudia tena fairwork.gov.au, au wasiliana nao kwa simu, namba yao ni 13 13 94. Taarifa hii iliandikwa na Audrey Buget na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya sbs.com.au mkwaju Swahili.