Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibuni tena katika makala ya Kiswahili ya SBS uke na migodo migerano jioni. Hei, tuendelea na makala ambayo tumeandalia tukifanya tathmini ya yale yaliojiri wiki hii katika siasa nchini Australia. sa so kwamba wazasikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu Facebook, wa facebook.com mraba sbs Swahili, na iwapo wataka kutuandikia kwa barua pepe, anwani yetu ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na yale ambayo tumewaandalia katika wiki iliyoanza kwa viongozi wa ukanda wa ASEAN wakijumuika mjini Sydney ambako walijadili pendekezo la kujumuisha Australia katika shirika la ASEAN. Wiki hii ilikuwa ya shughuli nyingi katika siasa nchini Australia. Ilikuwa wiki iliyojumuisha pamoja na mkutano wa viongozi wa ukandani mjini Sydney, chaguzi mbili muhimu, pamoja na shutuma za wizi katika mifuko ya watu kisiasa. Tuanzie jumamosi ambako wapiga kura katika eneo bunge la Batman mjini Melbourne walimchagua mbunge mpya wa shirikisho kutoka chama cha Leba, na kusini Australia chama cha Liberal kilichaguliwa kuongoza jimbo hilo. Cha ajabu, katika hoja ya chaguzi za majimbo, kawaida serikali ya shirikisho huwa haitaki kujihusisha na chaguzi hizo, hususan kama vyama vyao havishindi. Ila chama cha Liberal kilipomaliza miaka 16 ya uongozi wa chama cha Leba kusini Australia, Waziri Mkuu Malcolm Turnbull wa hakukawia kujumuisha matokeo hayo mazuri kwa sera za nishati za serikali ya mseto ya taifa. The people have spoken. watu wamezungumza na wamezungumza wakipendelea sera zetu zinazounga mkono nishati ya gharama nafuu na ya kuaminika ambayo itahakikisha tunatimiza ahadi zetu za Paris na wakati huo kuhakikisha mataa yanaendelea kuwaka. Kiongozi wa upinzani Bill Shorten naye hakubaki kimya kwa muda mrefu kwa sababu alikuwa akisherekea ushindi wa Jed Kane ambaye aliibuka mshindi wa uchaguzi mdogo wa eneo bunge la Batman kwa niaba ya chama cha Leba. Punde baada ya ushindi wake kuthibitishwa, Bi Jed alieleza wafuasi wa chama chake kuwa guess what, everybody? I'm on my way to Kambra. Kila mtu unaelekea Kambra, na chama cha Leba kinaelekea kuunda serikali ya Shoten, and labor is on its way to a Shoten government. Hata hivyo waziri mkuu alijibu madai hayo akisema kwamba licha ya chama cha Greens kutoa ushindani mkali katika uchaguzi huo, matokeo hayo hayamaanishi kuwa bwana Shorten ana uvutio mkubwa kwa sababu chama cha Leba kimeshikilia eneo bunge hilo tangu mwaka wa 1969. Na baada ya kupata ushindi mmoja kwa kila chama kubwa, vyama hivyo viwili vilielekea katika wiki mpya na sera pinzani za kodi chama cha Leba kimedokeza huenda kitaregeza pendekezo lake la kufuta mpango wa kurejeshea mapenshena laki mbili mafao ya kodi. Licha ya wazo hilo la Leba kutaka kuregeza msimamo wao mkali, Bwana Tambul alimwagia wazo hilo mafuta na kuwasha moto. It's a disgrace. And no, ni aibu, right? Ndio sababu Waustralia nchini kote wameingiwa hofu na jaribio lake la kuwaibia na kushambulia hela ambazo mapenshena walikuwa wakinahifadhi. Naye msemaji wa idara ya hazina katika upinzani Chris Bowen hakukawia kujibu shambulio hilo. Kuogopesha mapensha na wa Australia wakati asilimia tisini yao hawajaathiriwa na mageuzi ya Leba ni tendo la kutowajibika. Bwana Tambul, hacha kudanganya na anza kuongoza. Wakati serikali ya mseto ilikuwa ikishambulia kile ilichoita kodi ya Leba kwa wastaafu, wakati huo ilikuwa ikijaribu kupitisha makato ya kodi ndani ya Seneti. Moja ya sera muhimu ya bajeti ya serikali ni kukata kodi ya makampuni kwa kiwango cha asilimia 25 kwa biashara zote kufikia mwaka 2026. Serikali inakosa kura chache kupitisha mswada huo kufikia sasa na itahitaji msaada wa maseneta huru kufanya hivyo. Kiongozi wa chama cha Greens, Richard Natale hajaunga mkono mswada wa serikali. Huyu hapa akifafanua sababu zake. There is no evidence, not in the States, hakuna ushahidi kutoka Marekani au sehemu nyingine duniani kuwa msamaha wa kodi ya makampuni kusababisha ongezeko la mishahara. Asilimia 40 ya, ya mafao yatatumwa ng'ambo, haita wafaidi wa Australia. Kwa hiyo hii ni sera mbaya. Kando ya vuta ni kuvute hizo za kisiasa, mji mkuu wa taifa nao uliwapokea wageni maarufu. Miongoni mwa wageni hao alikuwa kiongozi wa Myanmar, Aung San Suu Kyi. Alikuwa mjini Canberra kwa mikutano na bwana Malcolm Turnbull pamoja na bwana Bill Shorten. Ziara hiyo ya mshindi huyo wa zamani wa tuzo ya Nobel nchini Australia ilizua maandamano na ukosoaji mkali kwa sababu ya sera za serikali yake kwa jamii ya Warohingya. Takriban laki saba ya wakimbizi wa Rohingya wamekimbia toka jimbo la Rakhine nchini Myanmar, ambako jeshi limekuwa likiwashambulia kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Operesheni hiyo ya jeshi ina misingi yote ya mauaji ya kimbari. Aung San Suu Kyi alikuwa atoe hotuba mjini Sydney ambayo bila shaka ingealika maandamano makubwa, hali iliyofanya afute hafla hiyo. Aliwaeleza waandalizi wa hafla hiyo kuwa alijihisi anaumwa. Wiki hii ilikuwa ya kipekee ambapo vuta ni kuvute za kisiasa zilitulia katika wiki iliyokuwa na misukosuko mingi mno taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Miles Morgan na kutafsiriwa na kusoma kwako na Gode Migerano. Na iwapo ungependa kusikia taarifa hii tena, tembelea tovuti yetu SBS.com.au, mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.