Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. tuanzie mjini Canberra kujua ni yapi aliojiri wiki hii. Barnaby Joyce, jina hilo kimsingi linaeleza yote yaliyojiri mjini Canberra wiki hii. Kama wiki ya kwanza bungeni ilihusu haki ya wanasiasa kuwa na faragha, wiki ya pili bila shaka ilihusu mwisho wa faragha hiyo, angalau kwa Barnaby Joyce. Masuala ya faragha ya naibu waziri mkuu yalianikwa katika umma wiki hii, na madhara ya uhusiano wake na mfanyakazi wake wa zamani ambaye kwa sasa ana mimba yake yalimlazimisha kumwomba mkewe ambaye walikuwa pamoja akindoa kwa miaka ishirini na nne msamaha hadharani. Amesema, nataka kumwomba nathali msamaha kwa maumivu ambayo tukio hili limesababisha kwa binti wangu. Naomba msamaha pia kwa Viki Campion na huzunika ilivyovutwa katika kisa hiki. Serikali nayo pia imevutwa katika tukio hilo na ilipondwa katika kipindi cha maswali na majibu kila siku ya wiki, kiongozi wa upinzani Bill Shorten akiongoza mashambulizi hayo. Hiki hapa kionjo cha aliyosema bwana Shorten the... Je, waziri mkuu ana uaminifu kamili kwa naibu waziri mkuu kutoa ajira, na je ametekeleza viwango vya juu vinavyotarajiwa kwa mawaziri wake? baada ya kuwa chini ya mashambulizi kwa siku kadhaa Waziri mkuu Malcom Tambul alichukua msimamo, hata kama msimamo huo ulijiri wakati wiki ya kikao cha bunge ilikuwa inakamilika. Barnabi alifanya kosa baya kwa kuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwanamke aliyekuwa akifanya kazi katika ofisi yake. Kwa kufanya hivyo amezua matatizo kwa wanawake hao na kutuhuzunisha pia. All of us. Licha ya ukosoaji huo Bwana Tambul hakumfuta kazi naibu wake, ila aliahidi kuweka viwango vipya vya kupiga marufuku ngono kati ya mawaziri na wafanyakazi wao. Bwana Tambul aliacha uamzi huo mikononi mwa Barnabi Joyce mwenyewe. Hata hivyo, ameondoa moja ya majukumu ya naibu wake. Waziri wa fedha Matias Coman ndiye atakuwa kaimu waziri mkuu Bwana Tambul atakapokuwa Washington kwa ziara rasmi wiki ijayo. Mwana Tambul amethibitisha kuwa bwana Joyce atachukua likizo ya wiki moja kwa sababu anahitaji likizo hiyo, anahitaji muda huo kufanya tathmini, anahitaji muda huo kuomba msamaha na uelewa kwa mkewe na binti wake. Anahitaji kupata nyumba mpya ya mchumba na mtoto wao. Kwa sasa nyumba ya bwana Joyce mjini Armidale, New South Wales, ambako anaishi bila kulipa kodi na mchumba wake kupitia msaada wa rafiki yake iko mashakani. Hata hivyo, amesisitiza kuwa hajavunja masharti yoyote ya uwaziri, na wakati wa majadiliano alisema, hauna pale pa kuishi na lazima nijaribu kusaidia. Nilikubali msaada wake, ila nilijitolea kulipa. Alisema, la marafiki, hawalipi wanaposaidiana mates. uh, Kashfa hiyo imetikisa serikali ya mseto na kuyumbisha ajenda yake. Na bila shaka kashfa hiyo iliondoa mwanga kwa mafanikio makubwa kama maadhimisho ya miaka kumi ya kuomba msamaha wahanga wa vizazi vilivyoibiwa. Florence Anas ni mmoja wa wahanga hao, alitathmini siku hiyo katika tukio ndani ya chumba maalum cha bunge la Taifa. It was a So anasema ulikuwa wakati wa kusema ukweli, ambao ni muhimu unapojaribu kusonga mbele. Nahisi ni kama taifa lilielewa nia ya kurekebisha makosa ya zamani. Mwanaume aliyeomba msamaha huo ni waziri mkuu wa zamani Kevin Rudd, naye alikuwa miongoni mwa waliojumuika kuadhimisha tukio hilo. I'm often deeply moved by the stories I hear. hadithi ninazosikia toka kwa watu ambao wamesubiri miongo kunipa husia kwa mtu kimsingi kusema pole, tuliwakosea Bwana Rad ameongezea kuwa muda umewadia kwa serikali kuzingatia wazo la kuwapa watu asili wa Australia sauti bungeni kama ilivyopendekezwa na viongozi wa jamii ya asili katika kongamano la Uluru mwaka jana. Kwa sasa serikali ya Bwanatambo limesisitiza kuwa hilo halitafanyika. Wakati huo serikali ya mseto itapata pumzi kwa malumbano bungeni bunge linapoingia katika mapumziko hadi mwisho wa mwezi huu na hayo basi ndiyo lilojiri mjini Canberra na katika bunge la taifa katika wiki ya pili ya kikao cha bunge. Mengi zaidi bunge litakaporejea katika kikao chake mwisho wa mwezi huu. Taarifa hii iliandikwa na Maria Zivich na kutafsiriwa na kusoma kwako ku, na Gode Migerano, nasi kwamba unaweza kuipata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Hii ni idhaa Kiswahili. Yeah, SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au mkwaju Swahili.