Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migereno. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkwaju, swahili tabila. Pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala haya pamoja na mengine tuliyochapisha tayari, anwani ni Facebook com mkwaju SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia Serikali ya shirikisho imesema itaregeza masharti kwa wafanyakazi wa kigeni wanaofanya kazi mashambani ikiwa ni sehemu muhimu ya kumaliza tatizo la uhaba wa wafanyakazi hao. Shirikisho la taifa la wafanyakazi ambalo huwakilisha wakulima nchini limekaribisha mabadiliko hayo, lakini umoja wa wafanyakazi wa Australia umeonyesha wasiwasi wake juu ya mageuzi hayo wakidai kuwa yanaweza sababisha unyonyaji zaidi kwa wafanyakazi wa kigeni mwandishi wetu frank mtaa amechunguza tangazo hilo la serikali kwa undani na kutuandalia makala yafuatayo, ungana naye. Waziri Mkuu Scott Morrison amezungumzia baadhi ya mageuzi ya viza za mradi wa wafanyakazi wa msimu e, pamoja na viza inaruhusu kufanya kazi e, wakati wa likizo kwa lengo la kuwasaidia wakulima kujaza uhaba wa wafanyakazi. Chini ya mabadiliko hayo, wafanyakazi wa msimu hawatalazimishwa tena kuondoka na kufanya kazi kila miezi sita na wanaweza ongeza muda wa kusalia nchini iwapo watafanya kazi ya ziada ya kilimo. Watu kutoka visio vya Pasifiki wanaofanya kazi za msimu nchini Australia wataweza fanya kazi nchini kwa muda wa miezi 9 badala ya miezi 6 kama ilivyo kwa sasa. Sehemu nyingine ya mageuzi hayo ni kwamba umri wa mwisho wa kupata viza hiyo ya kufanya kazi wakati wa likizo kwa baadhi ya nchi itakuwa ni miaka 35. Alipozungumzia mageuzi hayo, bwana Morrison alisema mabadiliko hayo yataongeza uchumi katika maeneo ya kikanda. Lengo la yote haya ni kutoa msaada kidogo kwa familia, wafanyabiashara ndogo ndogo wanaofanya kazi katika maeneo ya kanda nchini kote. Unajua, wafanyakazi wa msimu wanapokuja nchini huwa hawarejei makwao na pesa mikononi mwao. Kila wanalicholipwa huwa wanatumia humu nchini, hela zote hurejea katika miji ya kikandani na kutengeneza ajira pamoja na uchumi imara, alisema Bwana Scott Morrison. Rais wa shirikisho la taifa la wafanyakazi Bi Fiona Simpson amekaribisha mabadiliko hayo. The changes that are announced today will be, mabadiliko yaliyotangazwa leo yatatoa afueni kubwa na ni taarifa nzuri, hususan kwa wakulima wanaoelekea katika msimu wa mavuno na hawajui ambako wafanyakazi so, watatoka. Kwa hiyo ina maana si tu kwa mageuzi ya viza za wanaofanya um, kazi za likizo, bali pia ni kwa wafanyakazi wa mradi wa msimu ambao watachangia kutoa mageuzi katika msimu huu ambao uko mbele yetu. E, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la Deloitte Access Economics, upatikanaji wa wafanyakazi katika sekta ya kilimo kwa sasa uko katika viwango vya chini, hususani wakati wanaofanya kazi katika sekta hiyo wanaokuwa wazee. B Simpson ameongeza kuwa ajira katika sekta hiyo zinaongezeka ila wakulima wanakabiliwa na wakati mgumu kuwapata wafanyakazi. Kupitia takwimu tulizonazo, uhaba wa wafanyakazi uko kwa viwango vya maelfu nchini kote, hasa katika maeneo muhimu ambako kuna mazao. Tunajua kuwa ina wagharimu wakulima na jamii mamilioni ya dola kwa namna nyingine, kwani walazimu kuacha matunda mitini au ardhini, alisema B Simpson. Serikali imekuwa chini ya ongezeko la shinikizo iwasaidie wakulima, na kama sehemu ya kutoa ajibu kwa shinikizo hilo, waziri mkuu amedokeza wazo la kuwalazimisha wanaopokea mafao ya ustawi kwenda kuchuma matunda. Chama cha National kilipendekeza mpango maalum wa viza za kilimo, lakini pia mpango huu haukuwa na msukumo mkubwa kwa sababu ya wasiwasi wasi kuhusu wafanyakazi haramu. Hata hivyo bwana Morrison hajatupilia mbali mpango wa kutoa viza zingine za kilimo, kama mageuzi haya mapya hayazalishi wafanyakazi wa kutosha kwa mashamba yanayowahitaji. Bi fiona Simpson ameongeza kuwa shirikisho la wakulima huwa linachunguza kila mbinu ya kuwavutia watu kufanya kazi shambani kama anavyoelezea hapa. We will tunaendelea kuzungumza na serikali kuhusu mahitaji ya viza maalum za kilimo, hasa kama tunapoona jinsi mabadiliko ya viza hizi za kazi na ni wafanyakazi wangapi wataziba pengo hilo. Bila shaka tunakaribisha ahadi ya serikali kufanya kazi nasi kuhakikisha tunaweza pata wafanyakazi tunaowahitaji. Ila chama kinachowakilisha wafanyakazi nchini Australia almaarufu au Akijafurahia mageuzi hayo ya viza. Daniel Watton ndiye katibu wa taifa wa shirikisho hilo la au amesema wafanyakazi wa kigeni wamelalamika kwa muda mrefu kuhusu visa vya unyonyaji pamoja na kutolipwa kazini. Amedokeza pia mageuzi hayo yatawaweka wafanyakazi hao katika athari ya ziada ya unyonyaji. Bwana Watton na maelezo zaidi kwa upande wa wizi wa mishahara, wafanyakazi hawa hawalipwi ipasavyo au hawalipwi hata kidogo. Pia wamelazimisha kuishi katika mazingira yasiyofaa. Wamekuwa wakikabiliana na maswala ya dhuluma, unyanyasaji wa kingono na kadhalika. Mara kwa mara, wafanyakazi wamenyang'anywa pasi zao na kulazimishwa kubaki waliko. Kuna maswala mengi na hakuna mfano mmoja tu, aliendelea kusema. Bwana Daniel Watson Andrew Lee ni mbunge wa chama cha Leba. Amesema ana mashaka kuhusu tangazo hilo, ameomba serikali iwe wazi kuhusu jinsi itakabiliana na masuala ya unyonyaji. Licha ya mashaka hayo toka kwa upinzani, Fiona Simpson amesema shirika la wafanyakazi linafanya kila liwezalo kuhakikisha wafanyakazi wanafanya kazi katika mazingira mazuri. There's absolutely zero tolerance for treating workers badly on farms. Hakuna kuvumilia dhuluma ya wafanyakazi shambani, kama ni kwa upande wa viwango vya malipo uh, au masharti you know, sekta hii haina uvumilivu wowote, na tunaamini kwamba that means katika hali ambapo hutokea bila shaka, adhabu inatakiwa, ila tunaamini watu wengi katika sekta hii wanafanya kazi ipasavyo, na tunataka kuhakikisha kuwa wanapata vitu kama mifumo ya vibali au maonyesho ya mashamba ili kufanya hivyo. Ila Bwana Waton wa shirika la au amesisitiza kuwa lengo la mageuzi hayo ni kufunika kile anachokiita visa vya unyonyaji. Bwana Waton tena anaongeza, ni kwa nini kizazi kijacho cha Waustralia hakitaki kuingia kwenye sekta ya kilimo? Jibu ni rahisi kabisa. Ni kwa sababu malipo ni mabaya, mazingira ni mabaya, kwa hiyo wanatafuta kazi sehemu zingine. Kwa hiyo kinachobaki ni mifumo hii ambapo tunapata watu watakaofanya kazi kwa malipo ya chini, na tunachofanya ni kuimarisha ukweli kwamba sekta ya kilimo itaendelea kuwa na mazingira duni, tunaporuhusu mifumo hii ya viza iendelee kutumika. Licha ya ukosoaji huo dhidi ya sekta yake, Fiona Simpson amesistiza kuwa wafanyakazi humu nchini hawashiriki katika sekta ya kilimo kwa sababu hiyo, bali ni kwa sababu ajira hizo ziko mbali na sehemu ambako wanapenda. Naye kiongozi wa chama cha One Nation Pauline Hanson ameunga mkono maoni hayo, akielezea shirika la habari la 7 kuwa mengi zaidi yanastahili fanywa kubadili mitazamo ya Australia. Huyu hapa Bi Hansen na maelezo zaidi. Unapoenda katika maeneo ya vijijini, ukosefu wa ajira hasa mion, miongoni mwa vijana inaweza fika asilimia saba au hata 30. Tunastahili kuchunguza kwa nini vijana hao hawawasilishi maombi yao ya ajira za kuchuma matunda. kulikuwa na watu walikuwa wakisafiri nchini kote <laughs> ambako walichuma matunda ila sasa hawafanyi hivyo tena, na ndio sababu tunawategemea wafanyakazi wa kigeni na wakulima wanawahitaji sana. Frank Mtao akikamilisha taarifa hiyo kuhusu mageuzi ambayo serikali inaandaa kufanyia viza za muda ama viza za watu ambao wanataka kufanya kazi wakiwa katika likizo nchini Australia. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Samantha Beniac Brooks na yalitafsiriwa na Gode Migerano na kusomwa kwako na Frank Mtao. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaji Swahili.