Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migera na tukiletea makala haya moja kwa moja kupitia redio yetu ya SBS pamoja na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbscomau mkwaju swahili. Wazapata makala pia kwenye kurasa wetu wa Facebook, anwani ambayo ni facebookcom mkwaju sbs swahili. Lakini kwa sasa basi, tuletee makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za SBS Radio. Makumi ya maelfu ya wahamiaji wanaweza poteza viza zao chini ya pendekezo ya sheria za kukaza mitihani ya tabia. Mageuzi yaliyowasilishwa bungeni mwezi jana yanatarajiwa kuwa na athari isiyokuwa na kipimo kwa watu kutoka New Zealand wanaoishi nchini Australia, hali ambayo itaongeza mgawanyiko kati ya nchi hizo mbili, hususan katika swala la kufukuza watu nchini. Erina Moronga ni raia pacha wa New Zealand na Australia. Ongezeko ya watu kutoka New Zealand wanaokabiliwa na kesi za kufukuzwa nchini Australia ilimfanya amue kuwa wakala wa uhamiaji na kuanza kufanya kazi baadhi ya kesi hizo. wakala huyo kutoka Adelaide amesema amepokea maombi mengi ya msaada kutoka kwa raia wa New Zealand ambao wana wasiwasi watafukuzwa nchini kwa sababu ya uhalifu waliofanya miaka kadhaa iliyopita hata kama hawakupata hukumu ya jela. <coughs> New Zealanders are very, very worried about the future. Watu wengi kutoka New Zealand wana wanawasiwasi kuhusu siku zao za usoni. Hali hiyo inasababisha msukosuko mkubwa kwa familia nyingi. Hatuzungumzi kuhusu watu ambao wamekuwa hapa kwa miaka michache, tunazungumza kuhusu miongo kadhaa, alisema Bimaronga. Hatua ya kufukuza watu nchini imekuwa chanzo cha mvutano kati ya New Zealand na Australia tangu mtihani ya tabia ilipoimarishwa mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne, hali ambayo ilisababisha watu wengi wa ambao wameishi nchini Australia kwa muda mrefu kufukuzwa nchini kama walipokea hukumu ya kifungo cha miezi 12 gerezani kwa uhalifu. Waziri mkuu wa New Zealand Jacinda Ardern amesema mara kadhaa kuwa swala hilo ni haribifu na alizungumzia swala hilo tena mwezi jana alipokuwa katika ziara yake mjini Melbourne. Hata hivyo, serikali ya Australia haionyeshi ishara yoyote ya kubadili msimamo wayo kwa swala hilo. Badala yake, waziri wa uhamiaji David Coleman anapendekeza kukaza zaidi sheria na kufanya iwe rahisi kuwafukuza makumi ya maelfu ya wahamiaji nchini chini ya misingi ya mitihani ya tabia. Chini ya mageuzi hayo ambayo yamepangwa, watu ambao wana viza na, na ambao wamefanya uhalifu wenye kifungo cha angalau miaka mbili kama makosa ya jinai watafeli mara moja mtihani huo wa tabia, hata kama hawajahukumiwa kifungo gerezani. Mtafiti wa uhamiaji ambaye alikuwa mshauri wa sera wa zamani wa chama cha Leba, Henry Sherel amesema pendekezo hilo jipya ni ongezeko muhimu na litaweka wahamiaji ambao hakuna uwezekano kuwa watakuwa tisho kwa jamii kuwa katika athari ya kufukuzwa nchini, kama anavyoelezea hapa: mageuzi yanayopendekezwa yatapunguza sana kiwango cha kufuzu kwa upande wa kufeli mtihani wa tabia. Bwana Sherel amesema amechambua vifungo vilivyotolewa katika mahakama za New South Wales mnamo mwaka wa elfu mbili na tano, alipata kwamba hukumu nyingi za uhalifu haziishii kwa kifungo gerezani, hata kwa uhalifu kama wa jinai au kukiuka kimakusudi amri ya kutokaribia mtu au sehemu fulani, au maarufu AVO, pamoja na mashambulizi linalosababisha athari kwa mwili. Ukiongezea katika wasiwasi kuhusu pendekezo ya mageuzi hayo yatatumiwa hata kwa makosa ya zamani, kumaanisha mtu yeyote aliyefanya uhalifu unaofunikwa na sheria za zamani anaweza kufukuzwa nchini chini ya mtihani wa tabia. Bwana Cheryl tena. Hii ni wasiwasi iliyo wazi kwa upande wa jinsi bunge inatengeza sheria kuhusu viza na wani athari ambayo itakuwa nayo kwa wahamiaji ambao wamekuwa nchini Australia kwa muda mrefu ambao wameheshimu sheria, kisha sheria zinabadilishwa wakifanya makosa na walishalipa gharama ya uhalifu wao. Kama kundi kubwa la watu wenye viza nchini Australia na ambao wana haki chache za kuwa wakazi wa kudumu watu kutoka New Zealand wanatarajiwa kuathiriwa kwa njia isiyo kawaida. Takriban nusu ya idadi ya watu wapatao 886 wenye viza waliorejeshwa katika nchi zao za asili mwaka jana walitoka New Zealand. Bi Maronga ameshtumu serikali kwa kujaribu kufanya anachoita kusafisha jamii ya australia. na hivyo ndivyo tunavyohisi kwa mtazamo wetu, na hiyo ndiyo hisia tunayokuwa tunazingirwa. Watu wengi wazuri na watu wa kawaida wanaishi na hofu. Hali hii itaisha like, lini? Na itaendelea hadi lini? Mwezi jana bwana Koman alieleza bunge kuwa mswada huo utatuma ujumbe ulio wazi kwa kila mtu ambaye si raia kuwa jamii ya Australia haina uvumilivu kwa raia wa nchi zingine ambao wamehukumiwa kwa uhalifu. Ameongezea kuwa ni heshima kuingia na kubaki nchini Australia, si haki na mtu yeyote ambaye anavunja sheria anastahili tarajia kuwa atapoteza heshima hiyo, hata kama watu wa New Zealand hawajalengwa kimakusudi. Profesa wa sheria katika chuo cha la Trobe Patrick Kayse amesema pendekezo la mswada huo litakuwa na athari kwa uhusiano kati ya majirani hao wa Tasman. Profesa Kayse na maelezo zaidi. the, you know, uh, kusistiza sera kali ambazo Australia imeunda na kutekeleza, kimsingi inasema hatujali wasiwasi wenu na tutaweka pengo kubwa katika uhusiano wetu, na sidhani huo ni mwelekeo wa busara fact, we're going to um, uh, drive a deeper wedge in our relationship. And um, I'm not sure that that's um, a sensible approach to take. Profesa Kiza ambaye amefanya utafiti kwa madhara ya mageuzi yaliyofanywa mnamo mwaka 2014 amesema utekelezaji wa sera hiyo una athari kubwa kwa familia nyingi na It's often depriving these families of bread winners, mara nyingi inanyima familia ya viongozi wake pamoja na kunyima familia mababa na mara nyingi wanaume hao wameishi nchini Australia, Australia many, kwa miaka mingi Australia baadhi yao many, many wakiwa waliwasili nchini uh, wakiwa watoto wachanga. Serikali ikiendelea na mageuzi hayo mapya, Bwana Sherel amedokeza kuwa vipengee maalum vinastahili zingatiwa kupunguza athari kwa watu wa New Zealand. More strength could be placed on it, uzito unaweza wekwa kwa mtu ambaye ni raia wa New Zealand ambaye ana uhusiano mrefu yes. na jamii ya Australia. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au, mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Rosemary Bolger na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.