Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Waweza sikiliza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS co au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni Facebook com mkwaju SBS swahili, na iwapo ungependa kutuandikia kwa barua pepe, anwani yetu ni swahili program at SBS com au Tukiendelea basi, na makala ambayo tumeandalia, chama cha upinzani nchini kinatetea matangazo yake mapya ambayo yameumulika mali ya waziri mkuu Malcolm Tambul, wakati upinzani umeongeza mashambulizi yake dhidi ya mipango ya serikali ya kutoa makato ya ushuru kwa makampuni na biashara kubwa. Matangazo hayo ambayo yanasema waziri mkuu mwenyewe atafaidi kupitia makato ya ushuru wa makampuni yanapeperusha katika maeneo bunge ambako chaguzi ndogo zitafanyika. Wakati huo wa waziri mkuu Malcolm Turnbull amesema hajababaishwa na kampeni ya matangazo ya chama cha upinzani ambayo anasema atafaidi kupitia pendekezo la makato ya ushuru wa makampuni. Matangazo hayo yamesema kuwa waziri mkuu amewekeza mamilioni ya madola katika hisa za biashara kubwa ambazo zitafaidi kupitia makato hayo. Msemaji wa masuala ya ajira katika upinzani Brendan O'Connor ameeleza shirika la habari la ABC kuwa unaweza mwondoa Malcolm Tambl ndani ya mabenki ila hawezi toa benki ndani ya Malcolm Tambl, kumaanisha kuwa imani yake lazima itarejea katika mizizi yake ya biashara kubwa. The Prime Minister should stand up. Waziri mkuu lazima avumilie ukosoaji sure, na asijiregeze sana. Yeye ndiye mwanaume tajiri zaidi bungeni, yeye ndiye atafaidi zaidi kupitia makato ya ushuru wa makampuni ukipitishwa bungeni. Wiki jana alitoa makato ya kodi ya thamani ya dola elfu saba alipopiga kura na Paulin Hanson. Chama cha Leba kimechapisha uchambuzi wa sajili ya biashara za Bwana Tambul ilionyesha anamiliki hisa katika kampuni 32 zenye thamani ya dola milioni 50. Hata hivyo, Bwana tambula amesema kwamba kampeni hiyo haijamubabaisha kama anavyoelezea hapa. Chama cha Leba kinatupilia mbali kila kitu kilichosimamia. Sasa wanataka kunishambulia kwa kuwa nina hela, wanataka nishambulia mimi na mke wangu Lusi kwa kufanya kazi kwa bidii kuwekeza na kujituma. Naye mbunge wa chama cha Nationals Darren Chester amesema kwamba matangazo hayo ya chama cha leba ni siasa mbovu. Bwana Chester ameeleza shirika la habari la ABC kuwa chama cha leba kinakabiliana na mtu badala ya sera. I think the Australian people see straight through these grubby personal jacks. Nadhani waustralia wanajionea, uh, mashambulizi uh, haya mabovu binafsi. Waziri mkuu ametengeza hela maishani mwake, ni mfanyabiashara uh, uh, mwenye mafanikio uh, bila shaka uh, haongozi kwa masilahi yake. uh, nadhani uh, ni siasa chafu uh, uh, na uh, ni kawaida uh, ya jinsi uh, baadhi uh, ya watu uh, wanavyoendesha uh, siasa nyuma uh, uh, ya pazia, alisema bwana Chester naye waziri wa elimu Simon Birmingham amesema kwamba chama cha Leba kinastahili jitathmini kwanza kabla ya kukosoa watu na ama vyama vingine. Ameeleza shirika la habari la Sky kuwa kiongozi wa upinzani Bill Shorten naye pia atafaidi kupitia mpango wa serikali kwa ushuru wa makampuni. This is about hii inahusu Malcolm Tambul katika njia no binafsi, katika jinsi walivyotunga tangazo hilo, na bila shaka inasahau kuwa bwana Shorten ni mwekezaji wa kampuni ya Australian Super na anahisa katika benki kubwa mwenyewe, na kuna mazingira ambako anaweza faidi kifedha mpango wa kodi wa makampuni ukipitishwa, kusawa vile mamilioni ya Waustralia watakavyofaidi. kwa hiyo Chama cha Leba kinashughulikia suala hili kwa udanganyifu, alisema waziri Birmingham. Ila alipozungumza bungeni, bwana Shoten alikataa kuomba radhi kwa msimamo wa chama chake. Alisema kwamba usiwaingilia kati ya mwanachama wa Liberal na makato ya ushuru kwa mamilionea, na kabla waziri mkuu aanze ziara nchini akiomba shangwe na vigelegele na akifanya video zinazoonyesha kuwa anaweza zungumza na wastule wa kawaida ambako hujaribu kuzungumza nao kupitia maombi ya picha aina za selfie. Hali hiyo hunizuia kuzungumza nawe na kukusikiza kwa sababu sina uelewa wa maisha yako. Kwa upande wacho chama cha Greens kimesema hakijafurahia kampeni hiyo ya video. Kiongozi wa chama cha Greens Richard Natale ameeleza shirika la habari la Sky kwamba sera ya makato ya ushuru wa makampuni ni mbaya peke yake bila kubinafsisha suala hilo, sort of. Mimi si shabiki wa mbinu hizo, ila ni serikali ndiyo ilianzisha suala hili wiki jana kwa kuwashambulia wanachama wa upinzani, akiwemo kiongozi wa upinzani na naibu wake Tanya Plibersek. Tatizo si mali ya waziri mkuu, tatizo ni michango ya makampuni ambayo hutumwa kwa chama Libre cha Libre. Libre na hiki ni chama cha Liberal ambacho kinawatetea marafiki wao katika makampuni makubwa. Wakati huo huo, matokeo ya kura mpya ya maoni yameonyesha wapiga kura wengi wanaendelea kumpendelea Bwana Tambul kuliko Bwana Shoten kama waziri mkuu. Matokeo ya kura ya maoni ya Fairfax Ipsos yamempa Bwana Tambul asilimia 51 ya kura dhidi ya Bwana Shoten ambaye alipokea asilimia 33 ya kura hiyo. Hata hivyo serikali ya mseto inaendelea kuvuta mkia nyuma ya chama cha Leba katika kura ya upendeleo ya vyama viwili. Kura hiyo imebaini kuwa asilimia 47 ya wapiga kura waliohusika katika zoezi hilo wanaunga mkono serikali ya mseto, ilhali asilimia 53 ya wapiga kura wanapendelea chama cha Leba kuongoza taifa. Kura hiyo ya maoni ilifanywa punde baada ya makato ya ushuru ya mapato binafsi ya serikali yenye thamani ya dola bilioni 144 kupitishwa ndani ya bunge la taifa wiki jana. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju, swahili. Makala haya yaliandikwa na Sonya Hedeman na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa juu Swahili.