Karibia kutangaza pamoja na tukishamaliza matangazo, bila shaka unaweza kupata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mkwaju SBS Swahili, pamoja na kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa swala lolote lile, anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukiendelea basi na yale ambayo tumeandalia kwa sasa, tuzungumzia swala zima la uraia wa Australia. Watu wengi huamua kuwa raia wa Australia. Zaidi ya idadi ya watu milioni tano wamepewa uraia wa Australia tangu mwaka 1949. Hatua muhimu ni sherehe ambako watu hula kiapo cha uaminifu pamoja na kukubali haki na wajibu kama raia wa Australia. Ruby Foude ni wakala wa uhamiaji mjini Brisbane, na anafanya kazi katika shirika la wakala la uhamiaji kwa jina la Australian Immigration Agency. Amesema sharti la kupata uraia wa Australia ni kuhakikisha unafuzu kuomba uraia na sharti so kwa wahamiaji ni kwamba wanastahili kuwa wakazi wa kudumu kwanza. Hata kama uko Australia chini ya viza kadhaa tofauti kama viza za wanafunzi, so au viza za wafanyakazi, hazizingatiwi kama viza za ukazi wa kudumu . Kwa hiyo lazima iwe viza ya kudumu kwanza kabla ya kuwa raia. Na utakapokuwa mkazi wa kudumu na umeishi nchini Australia kwa muda wa miaka minne, utaweza fuzu wa raia. Idara ya Masuala ya Ndani inapendekeza kuwasilisha ombi la uraia mtandaoni kwa ajili ya ombi hilo kushughulikiwa haraka zaidi. Kwa waombaji wengi wa uraia, muda wastani ambao mchakato huo huchukua ni takriban miezi 14, kwa mjibu wa Daniel Kilner kutoka Idara ya Mradi wa Familia na Uraia. Wanaomba uraia lazima pia wafanye na kupita mtihani wa uraia wa Australia kama sehemu ya kuonyesha uelewa wao wa Australia na uelewa wa haki na wajibu wa kuwa raia. Bwana Kilna na maelezo zaidi really. Um, inahusu kutazama kama una uelewa wa msingi wa Kiingereza, kuweza kuketi mbele ya mfumo wa kompyuta na kufanya mtihani ambao ni mchakato rahisi unaodumu kwa takriban nusu saa. Kwa ujumla, mtihani huo wa uraia wenye maswala na majibu unahusiana na kitabu kwa jina la Australian Citizenship Our Common bond. kwa tafsiri, uraia wa Australia dhamana yetu ya kawaida, ambayo ni muktasari wa Australia, imani zake za kidemokrasia, haki, serikali na sheria. Bwana Kilna na maelezo zaidi, watu wanatarajiwa kutazama rasilimali hizo kama sehemu ya maandalizi, kisha wanaweza fanya mtihani huo wanapohisi wanajiamini wanaweza jibu maswali hayo. Watu wengi hupita mtihani huo wakiwa na alama za asilimia 75. Katika kati ya mwaka wa 2018 na 2019, zaidi ya watu takriban laki moja elfu ishirini na tano walikuwa raia wa Australia kutoka angalau nchi 200 tofauti. Na ukifeli mtihani huo, unaweza hufanya tena siku hiyo hiyo kama inawezekana au unaweza chukua ratiba ya kuurudia wakati mwingine hususan kama unahitaji muda wa ziada wa maandalizi kwa chochote kile hautalipa chochote kufanya mtihani huo tena kwa watu wenye zaidi ya umri wa miaka 60 watoto wenye chini ya miaka 16 watu wenye ulemavu wa kusikia kuongea au kuona na watu wenye ulemavu wa kimwili au kiakili si lazima wafanye mtihani huo bwana kilna tena Sorry, kwa hiyo mtu anaweza fanya mtihani huo sasa, kama alivyo katika matokeo ya uhamiaji, kuomba visa ya ujuzi au viza ya wanafunzi ambako Kiingereza ni sharti kwa upande wa kutoa ushahidi wa uwezo wao. Ombi la uraia litakapokubaliwa, waombaji wanatakiwa kisheria kuhudhuria sherehe ya uraia, kula kiapo cha uraia wa Australia. Kuna aina mbili ya kiapo hicho. Aina ya kwanza inamtaja Mungu na aina ya pili haimtaji. Kama Bwana Kelna anavyoelezea hapa, an kula kiapo ni sehemu ya kujitolea kama hatua ya mwisho kwa kuwa raia wa australia rasmi. Kwa hiyo, kwa watu wengi wanatakiwa kula kiapo na wanaweza waonyesha uaminifu wa wao kwa australia na kukubali wajibu na haki za uraia wa australia inaweka ishara pia ya nia ya mtu kuwa mwanachama anayehusika katika jamii yetu. Pia takriban idadi ya watu wapatao laki moja hushiriki katika sherehe za uraia kote nchini Australia kila mwaka. Sherehe nyingi huandaliwa na halmashauri za jiji na kwa kawaida hudumu kwa kati ya saa moja hadi masaa mawili. Kwa kawaida huwa inachukua kati ya miezi mitatu au misita kwa mwombaji kupokea mwaliko kushiriki katika sherehe baada ya ombi lake kukubaliwa. Bwana Kil na hapa akielezea utaratibu wa siku ya sherehe. Meya au mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya jiji, ambaye ndiye msimamizi wa sherehe hiyo, anatakiwa kusoma utangulizi ambao umeainishwa ndani ya sheria ya uraia, ambayo inatoa taarifa ya ziada kwa wanaohudhuria sherehe hiyo ya uraia. Pia kuna ukaribisho katika nchi wa kitamaduni pamoja na ujumbe wa waziri ambao husomwa kisha wimbo wa taifa huchezwa kisha kiapo kinafanywa na wanaohudhuria. Birubi Foda alisomea na kufanya kazi katika kanda ya Queensland kabla ya kupewa uraia. Huyu hapa akizungumzia sherehe yake ya uraia. Sherehe yangu ya uraia ilikuwa katika it siku kuu ya Australia really, nilitaka iwe tarehe 26 Januari ambayo ndiyo siku kuu ya Australia. Ilikuwa wakati wa fahari sana, jina langu likiitwa na wananipa cheti kinachosema kwamba wewe ni raia wa Australia, wewe ni mmoja wetu katika jamii hii nzuri. Raia wanatarajiwa na wanastahili hudhuria sherehe hiyo wakiwa na vitambulisho vyao binafsi ili waweze shiriki katika sherehe hiyo. Bwana Kilna na maelezo zaidi: kinachotarajiwa ni kwamba mtu anapohudhuria uh, sherehe uh, halmashauri au uh, wafanyakazi wetu watachunguza utambulisho wa mtu anayehudhuria, ili tuweze ridhika kuhusu utambulisho wake. Kwa hiyo watu wengi watakuwa na leseni yao ya kuendesha gari au pasi yao Tunatumai kuwa kupitia taarifa hiyo umepata uelewa kuhusu mchakato wa kupata uraia hapa nchini Australia, pamoja na hali inavyokuwa katika siku ya sherehe ama maandalizi ya kuhudhuria sherehe ya kupewa uraia wa Australia. Kwa taarifa ya ziada kuhusu mchakato huo pamoja na makala mengine ambayo tumepeperusha hapo awali, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS.com.au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na Emi Chenyuwang na Gode Megerano. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.