Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Kama najunga nasi, tunazungumza na bwana Paul Irungu ambaye ni mmoja wa wanaharakati wa masuala ya kijamii hapa nchini Australia, kazi yake nyingi akifanyia katika jimbo la Victoria. Na sasa tutazungumza naye kuhusu swala zima la ukulima. Aliingiaje katika harakati hizo za ukulima. Nini kilichomsukuma katika eneo hilo? Ilikuwa ni kukumbuka chakula cha nyumbani, ama ilikuwa ni kujaribu kusawazisha vyakula nyumbani? Kwa sababu unajua vyakula vya huku mara nyingi unakuwa unakosa kile ambacho ulikuwa unakila kule nyumbani. Je, yeah. amepata suluhu kwa swala hilo ama bado? Mengi zaidi kuhusu makala haya, kama kawaida, zapata kwenye tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Bwana Paul, tueleze sasa kutoka swala la wanaharakati wa jamii kuingia katika maswala ya kilimo nyumbani, mm -hmm, ulikuwaga na historia ya kilimo ama ni kitu ambacho umekuja kujifunzia hapa Australia? Eh, wacha niseme mimi, wakati nilimaliza shule nili, wakati wakati niianza hii kazi ya huduma ya jamii, mimi nilipata kazi mahali kuna machamba ya hii ya kukuza za uh, matunda ya ku, kutengeneza wine. Mimi nilikuwa nafurahia kuenda huko huko, tuna pitia hizo machaba tuna- na kulikuwa kutukuna, kuna kunapendeza. Halafu nikatoka nikafanya huko mwaka mmoja, halafu nikapata hii kazi mahali nafanya saa hizi. Mimi sikuwa najua mahali naenda, lakini nilisema kama ni Australia nitaenda lakini mimi wakati nilifika hapa mimi ni kwa kanisa mimi, mimi, mimi nasoma Anglican. Nikaenda kwa kanisa nikapatana na mtu mmoja mweusi na familia yake. Sasa tukaanza kuogea na tukapatana kujuana juu yetu, ndiyo tu nilikuwa najua mtu wako nilikuja kumjulia kwa kanisa mtu. Sasa ile mtu tunaweza sema ndiyo ako wa karibu, alikuwa ametoka nchini Zimbabwe. Tam siku moja ndio aliniita akaniambia kuja kuja tujuane tu, tukule dina pamoja. Na kwa ile dina kuliletwa kitu tofauti, sikuwa natarajia kuliletwa kama hii, mahidi ya kushamusha. Na katika ile harakati ya ukula, nikamuuliza na hii mahidi umetoa wapi? Kaniambia mimi nime hii mahidi napanda hapa, yeye akomenunua ka amenunua blok, blok moja ya ika moja, na alikuwa anapanda kwa shamba yake anikamuuliza eh, hey, hii mahindi unapata hapa ulipanda lini na ulifanyaje? nili anapata tu hapa kwa hii kashaba kadogo, na hata kuna wakati mwingine na, tunauzia nauzia watu wa kutoka kwetu Zimbabwe, lakini kidogo. Kwa hivyo tunauzia eh, nini kidogo kidogo, alafu hiyo ingine tuna tunakula na jamii yangu, na hiyo kitu ilinifurahisha sana na ikanifanya nirudi kinyumbani, vile tulikuwa nalima. Mimi nimelelewa na wazazi wangu walikuwa wakulima na walikuwa wanakuza mahindi, kwa hivyo ikanirudisha pale nyuma, nikaona vile tulikuwa nafanya hiyo kazi na nikatamani kufanya, lakini ikafika mahali tunataka kufanya, lakini hatuna tuna chamba. Ndio tukapatana na na mzee mwingine ni wa huku, akatushikanisha na mtu mwenye chamba, huyu mzee wa huyu mzee wa hapa akona wanafanyanga wanasaidia wana ofanaji kwa Mombasa Mombasa Kenya. Kwa wakati alisikia nimetoka Kenya, akataka kunijua zaidi, akaniambia vile wanafanya wanasaidia watoto pale. Na tukiendelea ndio huyu akatwambia kuna mahali anajua kuna chamba anaweza kutupeleka kwa huyu mzungu, na tupatie chamba ndio tulime. Kwaende tukaongea na yeye na akatupatia akatuambia, sasa mimi sina shida eh, chamba ni mtalima, tutakoleta hii chamba mlime. Tukaanza kulima mwaka 2018 tukalima mwaka hiyo, tukalima one and half acres ndio tukaanza tukaona eh, na hii maneno ya chamba inakuwa mzuri, na ndio tukasema hata hii mwaka ujao tutalima tena. Na kulima mkaa nalima ile kienyeji kwa jembe ama kwa mashine <laughs> ya kwanza wacha niseme, ya kwanza niseme ilikuwa kienyeji na ile jembe jembe, jembe, jembe jembe na kwa shoka eh, ilikuwa jembe ah. Na chiba mitalo tunalima, tunachiba mitalo na na mkono na ili tupatie challenge kubwa wakati tunafanya uh, irrigation wazungu walisema ni walipona mkini ah, hiyo ndio kwanza walisema wali anti kuna hata waliita watu wa wa gazeti wa wakuta waone watu wanalima <laughs> kwa <mkono> Australia <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> lakini tulitoboa tulitoboa tu hata hawakuamini wa wa wakuamini mm. Tumema, tumemaliza hiyo hekta eh, nzima kwa jembe tu na jembe sema, mgongo ulikuwa balaa. Aa, na unajua hapa sio kama kwetu, mchanga ni gumu, ni kama mawe wakati <laughs> kume aa tu, ilikuwa kazi gumu. Mm. Tuka tukahamia kwa machini sasa, tukakuwa tuka tunachimba mitalo na machini tukalima na machini alafu tukafunika na machini lakini kuna kitu moja hatukufanya na machini tumekuwa naweka fertilizer ama borea mm, na tunaweka hii borea ya ng'ombe Deo. kwa hivyo sisi tujatumia, isipokuwa hiyo ile ya kupanda, na tunapanda na borea ya ng'ombe hiyo ndio tumeweka hiyo, naa naweka na mkono, hiyo hakuna kuna mashini. Tulijaribu kutumia mashini tukaona haiwezi vile tunataka, yes. Na kutoka hapo sasa kusema mwanze kuvuna na kuanza kusambaza uh, bidhaa sokoni. Ilikuwaje? Ilikuwa tu ni kujaribu kuanza kuona mazao vile yatakuwa, ndio mwamwe kama mtauza mara moja ama ilikuwa ni kuvuna mara moja ya sokoni. Tuliona wacha tupande na fisis. hmm. Tuliweka fisis tofauti tukaziashanisha, ile ya kwanza tukapanda kama wiki mbili mbele, then tukapanda hii ingine, alafu tunapanda tukapanda ya mwisho after mwezi mzima kwa hivyo ile ya kwanza itakuwa redi mbele na mwezi mmoja, na kuliko ile ya mwisho tulipanda. Sasa ndio tukianza kuuza, inakuwa rahisi, tuna- tunatoa juu. Mwaka juzi ingine ilikufanya kukauka kwa chamba, saa ndio tukaweka hiyo hiyo gap, ndio tukuwe tunauza kama bado zinaendelea kukua redi. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.