Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS huko na migode migerano jioni hialetukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS radio na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju Swahili. Wazapata pia makala haya kwenye ukurasa wa Facebook, anuani ambayo ni facebook.com mkwaju SBS Swahili. Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia, tatizo la watu kutokuwa na makazi hapa nchini Australia linaendelea kuwa kubwa zaidi. Katika sensa ya mwisho kulikuwa na watu zaidi ya 11,600 ambao hawana nyumba za kudumu nchini, na bila mpango wa wazi wa kitaifa wa kupambana na makazi na ukosefu wa nyumba za gharama nafuu, hakuna dalili ya mambo haya kuwa mazuri mwandishi wetu Frank Mtao anafafanua zaidi katika taarifa ifuatayo. Kila mwaka kuna watu wengi zaidi na zaidi mitaani wasio na makazi hapa Australia. Tangu mwaka 2011 idadi ya watu wasio na makazi imeongezeka kwa asilimia 14. Dr Evelyn Tadros ni kiongozi wa Mission Australia kwa jimbo la New South Wales alitoa taswira vyema ya swala hili. Hali ya ukosefu wa makazi hapa New South Wales, Wales na Australia ni mbaya sana. Bado kuna watu laki moja na kumi na sita na mia nne ishirini na saba Australia wanaorodheshwa kuwa hawana makazi, na asilimia 44 yao wanatoka nchi ya kuzaliwa isiyokuwa Australia, kwa hiyo bado ni suala kubwa ambalo tunakabiliwa nalo. Kuna sababu chache kwa nini namba za wasio na makazi zinaongezeka kote nchini, lakini ukosefu wa nyumba za gharama nafuu ni moja ya sababu iliyo wazi kabisa. Uh, bei za kodi za nyumba zinaendelea kuongezeka. Watu wana kipato cha chini na hawana uwezo wa kumudu ongezeko la kodi tunayoiona. Tunabaini kwamba watu wapya waliowasili Australia, huwa wanaishi wengi sana kwenye nyumba moja, lakini hatimaye hili linakuja kutokana na ukosefu wa nyumba za kijamii na za gharama nafuu. Jenny Smith ni mkurugenzi mtendaji wa halmashauri ya watu wasio na makazi na mwenyekiti wa ukosefu wa makazi ya Australia anafafanua kwamba Australia haina mpango wa kitaifa wa kukabiliana na makazi ya gharama nafuu. Sure, hatuna mpango wote wa serikali kuingilia kati ili kuhakikisha kuwa kuna nyumba kwa watu walio na mapato ya chini. Tunatarajia masoko kushughulikia hili, lakini tumekuwa na miaka 30 hadi 40 ya mafanikio yasiyolingana katika nchi yetu, na soko hali kujali. Serikali imeondoka katika biashara ya kutoa makazi ya jamii, na mpaka kurudi tena katika biashara ya kufanya hivyo, tutaona ukosefu wa makazi kuongezeka na kuongezeka kwa kasi zaidi, anasema ni muhimu kwa watu kuelewa kwamba masuala kama unyanyasaji kifamilia na ukosefu wa makazi ya gharama nafuu husababisha ukosefu wa makazi, sio udhaifu wa kibinafsi. Nadhani ni, ni bahati mbaya sana kuwa katika jumuiya yetu, mitazamo yetu ya ukosefu wa makazi tunaona kama ni juu ya udhaifu wa mtu binafsi, kama vile watu ni wahamiaji au wanakabiliwa na ulemavu kama tatizo la afya ya akili au wenye matatizo ya utumiaji wa madawa ya kulevya. Hili sio tatizo la watu binafsi. Ikiwa wewe ni maskini katika jamii yetu, haiwezekani kuona jinsi unavyoweza kumudu kununua nyumba katika soko la sasa la nyumba, na uwezekano wa kuwa mtu usiyekuwa na makazi ni wa juu sana. Hili sio la kuhusu watu wanaojitahidi sana. Hakuna mahali popote ukaribu wa idadi za nyumba ambazo tunahitaji tutakazoweza kumudu kwa mwisho wa soko. Tunapotazama namba, tunaweza kuona kwamba wahamiaji huathirika sana na ukosefu wa makazi. Evelyn Tadros anasema kuwa juu ya kuwa na shida ya kupata nyumba za bei nafuu, wanakabiliwa pia na changamoto za ziada. From and watu kutoka people kwa jamii za lugha mbalimbali na watu kutoka face, uh, wenye asili ya ukimbizi mara nyingi wanakabiliwa um, and na kutenganishwa na familia, shule, jamii na kuna wimbi kubwa na wasio na makazi kwa wakimbizi wadogo. Kwa mfano pia wanaweza kukabiliana na matatizo zaidi wakati wa kujipanga kuweka makazi yao hapa nchini Australia, ikiwa ni pamoja kwaruga, na marekebisho kwa lugha, utamaduni na elimu. Baadhi yao wanaweza kuwa na ukosefu wa ufahamu wa haki za umiliki na unyonyaji wa hatari kwa umiliki wa nyumba. Tunajua kwamba taarifa za idadi zinaonyesha wakimbizi wana ushiriki wa hali ya chini kwenye nguvu kazi kuliko vikundi vingine vya wahamiaji kutokana na ukosefu wa sifa ya kutambuliwa na uzoefu wa kazi. Ikiwa uko kwenye ukingo wa wasio na makazi au tayari huna makazi, kuna njia za kupata msaada. Mashirika yanaweza kusaidia kujadiliana na mwenye nyumba yako, e, kupata nyumba za dharura na kutoa chakula cha moto kila jimbo litakuwa na mfumo wake. Evelyn Tadros, ambaye anaishi New South Wales, anaelezea jinsi ya kufikia huduma za msaada. Hapa tuna usaidizi unaoitwa Mission Australia Housing ambao hutoa nyumba nafuu na makazi ya kijamii. Ikiwa watu wanahitaji kufikia huduma zetu home, um, wanaweza kupiga simu 1800 888 868 pia kuna nambari ya simu ambayo ni Link to Home, ambayo hutoa huduma kamili ya huduma zinazojumuisha katika huduma za Mission Australia na huduma zisizokuwa za Mission Australia. Namba yao ya kuwasiliana ni moja nane sifuri sifuri moja tano mbili moja tano mbili pia kuna huduma zinazopatikana kwa wanawake wanaokimbia unyanyasaji wa ndani na wa familia namba yao ni 1800737732 jeni smith anaelezea wapi twende ikiwa unakaa eneo la victoria kwa Victoria, there is a Victoria kuna namba moja nane sifuri sifuri, au unapiga moja nane sifuri sifuri nane mbili uh, tano tisa tano tano ambayo unaweza kupiga simu ikiwa uko katika hatari ya kukosa makazi, na tena ikiwa unakimbia unyanyasaji wa familia, kuna huduma inayoitwa Safe Steps, namba yake ni moja nane sifuri sifuri sifuri moja tano moja nane nane ambayo unaweza pia kupiga wakati wowote wa, lakini mipangilio ni tofauti katika kila jimbo, na nadhani ni kawaida kuwa watoa huduma za wahamiaji wa eneo lako wanawajua ni nani au nani anayekuwa msaidizi wa huduma za wasio na makazi. Ikiwa ungependelea kuzungumza kwa lugha isiyo ya Kiingereza, Evelyn Trados anasema kuna wafanyakazi na utafsiri wa lugha mbili ambao huo unapatikana huduma uh, uh, zetu zote area, kulingana na eneo ambalo huduma hutolewa, tunatoa wafanyakazi wa lugha mbili na pia tunaweza kutoa huduma ya in in kutafsiri na ukalimani kwa Mission Australia, kulingana na jamii tunayoishi, tunajaribu kuleta wafanyakazi wa lugha mbili badala ya huduma ya ukarimani na utafsiri. Ikiwa una bahati ya kuwa na sehemu ya kuishi, Jane Smith anasema kuwa jambo la kwanza unaloweza kusaidia ni kuwa na wema. Jambo muhimu zaidi ni kwamba watu wawe wema kwa watu walio na shida, na ndani ya fadhila hizo wafanye kile wanachoweza katika rasilimali zao kusaidia. Kitu kingine muhimu ambacho watu wanahitaji kufanya ni kuuliza swali kila wakati wanapoenda kwenye shirikisho serikali au uchaguzi wa mitaa. Swali ni je, chama ninachokipigia kura kina sera ya makazi na wasio na makazi? Kufanya kazi ili kuhakikisha chama wanachokipigia kura kina sera hiyo, au kupigia kura kwa chama ambacho kina sera hiyo. Ili kujua huduma za wasio na makazi Australia, tembelea tovuti ya homelessnessaustralia.org.au na bonyeza jinsi ya kupata msaada. Hapo utapata orodha ya huduma kwa kila jimbo. Na mfululizo wa pili wa kipindi cha Filthy Rich na Homelessness ama Filthy Rich and Homelessness utaonyeshwa usiku wa mitatu, ikiwa ni Jumanne 14 na Jumatano 15 na Alhamisi tarehe 16 Agosti kupitia SBS kuanzia saa mbili unusu usiku. Kipindi maalum kilicho mubashara toka studio kitarusha mara tu baada ya mfululizo wa sehemu ya tatu ya kipindi hicho Filthy Rich and Homeless, kipindi kilicho wazi kinachoonyesha uchunguzi wa kinachohusu jinsi gani unavyokuwa ukiwa huna makazi hapa Australia leo, kama inavyoonyesha mwanga katika sehemu ya jamii yetu ambayo mara nyingi hupuuzwa na kutojaliwa. Makala haya yaliandikwa na Audrey Bourget na kutafsiriwa na kusoma kwako na Frankie Mtao. Waendelea kusikiliza idhaa kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mkowa Swahili.