Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbscomau mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anoni ni facebookcom mkwaju sbs swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo yataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra, ambako tutafanya tathmini ya yaliyojiri katika siasa ya taifa, baada ya matukio ya wiki jana yaliyojumuisha mvutano katika uongozi wa taifa, baraza jipya la mawaziri la Scott Morrison linajaribu kuunganisha serikali ambayo ilikuwa imevunjwa na tofauti ndani yake. Serikali pia inajaribu kukarabati sehemu ya sera zake muhimu kama nishati, ila mivutano ya wiki jana iliingia katika wiki ya kwanza ya serikali mpya. Jumatatu, waziri mkuu mpya Scott Morrison alipokewa kwa matokeo ya kura ya maoni ya kampuni ya Newspol ambayo ilionyesha kura ya msingi ya serikali ya mseto ilikuwa imeshuka kwa kiwango cha chini zaidi katika mwongo. Wakati huo huo, kura ya chama cha Leba imeongezeka katika matokeo ya upendeleo ya vyama viwili na kuacha serikali ya mseto na kazi ya ziada kabla ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa mwakani. Cha kwanza kwenye ajenda ya bwana Morrison ilikuwa ni kuchagua baraza jipya la mawaziri. Bwana Morrison alisalia na kazi ya kuunganisha pande ya simu ndani ya chama cha Lebra siku chache baada ya kuibuka mshindi katika kura ya uongozi ambayo aliwania dhidi ya Julie bishop na Peter Dutton wiki jana. Alipozungumzia matukio ya wiki jana, bwana Morrison alikuwa na haya kusema: unajua, imekuwa ni wakati mgumu, na nadhani waustralia wa watakaribisha kumalizika kwa kipindi hiki, na inastahili malizika waaustralia wanatarajia hilo toka kwa bunge lao na ninaridhika na hiyo. Kipindi cha machungu kimefungwa na wakati wa kushirikiana na kulenga siku za usoni umefika. Julie Bishop amejiuzulu kama waziri wa masuala ya kigeni na wizara yake sasa inaongozwa na Marise Payne. Ila Bi Bishop amesema ana mpango wa kusalia bungeni kwa sasa. Wandani wa Peter Dutton nao pia wamepewa vyeo ndani ya baraza la mawaziri licha ya kuwa walifanyia kampeni mgombea ambaye alishindwa, bwana Dutton mwenyewe atasalia katika wizara yake ya mambo ya ndani, ila wizara ya uhamiaji imetengwa kutoka wizara za ujasusi na kukabidhiwa David Coleman. Angus Taylor ataongoza wizara ya nishati baada ya Josh Frydenberg kupewa wizara ya hazina. Uasi huo ulikuwa umeongozwa na wabunge wanaopendelea makaa ya mawe ambao walikuwa wakiongoza kampeni ya kumwondoa mamlakani Malcolm Turnbull na tayari bwana Tyler ametoa ishara ya mwelekeo tofauti kupitia hotuba iliyokosoa ruzuku kwa nishati mbadala, akisema kwamba sipingi sayansi ya mazingira, ila kwa miaka mingi nimekuwa na wasiwasi kuhusu uchumi wa mapunguzo mengi ya mfumo ambao umeotwa na masilahi binafsi, wanateknokrasia na wanasiasa duniani kote. Matukio ya wiki jana bado yatatikika ndani ya serikali ya taifa. Waziri mkuu wa zamani Malcolm Turnbull alijiuzulu Ijumaa 31 Agosti mwaka huu 2018, toka bungeni kama alivyokuwa ameahidi. Kujiuzulu kwake kutaleta chaguzi ndogo ya mapema ambayo itakuwa mtihani kwa serikali ya Morrison katika eneo bunge la Wentworth mjini Sydney. Tayari wanachama wa Liberal wanajipendekeza kurithi nafasi hiyo. Christine Forster ni dada ya Tony Abbott anawania nafasi hiyo dhidi ya Andrew Bragg ambaye alikuwa anatafutia biashara fursa zamani pamoja na David Sharma ambaye alikuwa balozi wa zamani wa Australia nchini Israel. Kwa kawaida chama cha Liberal huwa kinatarajiwa kushinda kiti hicho cha ubunge kwa urahisi, ila kura moja ya maoni iliyoagizwa na taasisi ya utafiti ya Australia ambayo ni ya mrengo wa kushoto imeonyesha kuwa uvutio wa chama tawala umepungua baada ya bwana Turnbull kuondolewa mamlakani na kuunda fursa ya ushindani mkali toka kwa wagombea wasiokuwa na vyama pamoja na kupigwa jeki kwa kura za upendeleo za chama cha Leba. Malcolm Turnbull si mwanasiasa mwenyewe anayeondoka bungeni. Julia Banks, ambaye alikuwa mwandani wa Turnbull, amesema hatawania uchaguzi mkuu ujao kwa sababu ya mashambulizi aliyopata toka ndani ya chama wiki jana wakati wa kura ya chama hicho. B -Banks, ndiye mbunge wa chama cha Libra wa pekee aliyeshinda kiti cha ubunge kutoka kwa mgombea wa chama cha Leba aliyekuwa akitetea kiti chake katika uchaguzi mkuu uliopita, na eneo bunge lake la Chisom litawaniwa kwa fujo tena. Alipozungumzia shutuma za Bbanks, Bwana Morrison alisema kwamba amejadili shutuma hiyo ya mashambulizi na waziri wake wa wanawake na issues, very... nitachunguza masuala haya kwa karibu, na nimekuwa nikizungumza na washiriki wangu. Nimetoa mwongozo kwa baraza langu la mawaziri, na mwongozo huo pia umewafikia makatibu wa bunge wa serikali yangu. Wanajua ninachotarajia na ninaimani watatimiza masharti yangu. Wakati huo huo, waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton anakabiliwa kwa wakati mgumu baada ya taarifa kuibuka kuwa alitumia mamlaka yake chini ya sheria ya uhamiaji kutoa msamaha kwa walezi wawili kutoka Ulaya ambao walikuwa waondolewe nchini mwaka 2015. Visa hivyo viwili tofauti viliripotiwa miezi kadhaa iliyopita, ila kwa sasa kuna mtu anayevuja barua pepe za idara yake kwa maseneta wa chama cha Leba na vyombo vya habari. Barua pepe hizo zimebaini kuwa hatua hizo za kuingilia kati zilichukuliwa baada ya ofisi ya bwana Dutton kupokea ombi toka kwa watu ambao waziri huyo anajua binafsi. Mlezi mmoja ambaye ni raia wa Ufaransa aliruhusiwa nchini baada ya msimamizi wa mchezo wa AFL Gillon McLachlan kutuma barua pepe katika ofisi ya bwana Dutton kwa niaba ya binamu yake wa pili, na katika kesi ya awali bwana Dutton alizuia maafisa wa ulinzi wa mipaka kumwondoa nchini mwanamke wa kiitaliano baada ya rafiki yake wa zamani alipokuwa afisa wa polisi mkoani Queensland kumpa ombi akimwombea mwanamke huyo msamaha. Licha ya shinikizo hizo, bwana Dutton hatikisiki katika msimamo wake, akisema kwamba nilitazama ombi no hilo nikadhani hakuna uh, historia ya uhalifu. Amekubali hatafanya kazi uh, atakapokuwa uh, nchini, so kama ninavyoelewa Hmm. Hata kwa nchini baada ya viza yake kuisha, yeah, kwa hiyo nilidhani halikuwa ombi baya. Utata kuhusu walezi hao umejiri baada ya taarifa kusambaa kuwa Chelsea Manning aliyevuja taarifa za kijeshi na baadaye y kuhukumiwa kifungo gerezani kwa kuvuja taarifa za siri za jeshi la Marekani kwa tovuti ya Wikileaks, kuna uwezekano viza yake itafutwa. Alikuwa anatarajiwa kuzungumza wikendi hii katika ukumbi wa Sydney Opera House ila Bwana Dutton ana mamlaka ya kumzuia kuingia nchini kwa misingi ya tabia. Penny Wong ni seneta wa chama cha Leba, amesema bwana Dutton lazima afafanue uamuzi wa wake, kwa sababu wakichukua uamuzi kuwa hastahili pewa visa, nadhani ni muhimu waziri atoe sababu zake. Bila shaka, pengine kama Chelsea Manning angekuja kama mlezi, angekuwa na fursa nzuri zaidi ya kuingia nchini chini ya uongozi wa Peter Dutton. Katika taarifa zingine, Scott Morrison ameondoka nchini akielekea Indonesia kwa ziara yake ya kwanza nje ya nchi kama waziri mkuu. Anatarajia kurejea nchini akiwa na makubaliano ya biashara huru yaliyoahidiwa kwa muda mrefu pamoja na fursa ya kuwasilisha ajenda hiyo bunge itakapofanya kikao tena baada ya wiki moja. Kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba ya matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbs.com.au au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Miles Morgan na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka, sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya sbs.com.au mko