Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na migode ya migerano juuni heleo tukiletea makala haya moja kwa moja kupitia studio za SBS radio pamoja na kwenye tovuti yetu, sbscou mraba swahili, ambapo wazasikiza makala haya moja kwa moja bila kuzuiwa na lolote lile. Pia wazasikiza makala haya kupitia ukurasa wetu wa Facebook, Facebook com mraba SBS Swahili, ambapo utapata makala haya pamoja na mengine ambayo tumechapisha pale tayari kwa matumizi yako ya pakue pamoja na kuchangia na wenzako. Tukiendelea na makala ambayo tumeandalie, tuzungumzie swala la mafunzo ya kazi, ambapo kwa wahamiaji wa changa mafunzo ya kazi ni njia bora ya kuanza kazi wanayotaka nchini Australia. Mafunzo ya kazi inajumuisha muda uliotumia katika kazi uliolipwa kufanya pamoja na mafunzo na inaweza kamilishwa kwa kuifanya polepole katika muda ulioafikiwa, au ukiwa bado shuleni. Mafunzo ya kazi ni mbinu bora ya kulipwa na kusoma pamoja na kujenga maisha yako katika nchi mpya. Mafunzo ya muundo hujumuishwa na kazi toka kwa mwajiri. Kawaida mafunzo ya kazi huchukua kati ya muda wa miaka mbili na miaka minne kukamilisha na anayefanya mafunzo hayo hupewa cheti rasmi cha kitaifa kilichoidhinishwa katika kazi nyingi. Meredith Stober hufanya kazi katika kituo cha rasilimali ya uhamiaji cha magharibi Sydney, amesema shirika lake ni sehemu nzuri kuanza kutafuta mafunzo ya kazi. We have had some youth Amesema tumekuwa na wateja ambao ni vijana ambao wamekuja kutuuliza jinsi ya kupata nafasi za mafunzo ya kazi tula tumatef au kwa mhudumu binafsi, pamoja na kuhamasisha watafute mwajiri wenyewe kupitia mitandao yao pamoja na tovuti zinazotangaza ajira mtandaoni. Bimeredith ameongezea kuwa wanaosimamia kesi za wateja katika shirika la Western Sydney MRC wako tayari kuwasaidia vijana ambao ni wahamiaji kuandaa hati za kazi, ila amekiri pia kuwa uhaba wa uelewa wa Kiingereza unaweza punguza kasi ya mchakato wa kupata ajira na mafunzo ya kazi. Kiingereza ni tatizo na ndio sababu kunaweza kuwa na hali ya kuchelewa kwa baadhi ya vijana wanaotafuta mafunzo ya kazi wanapoendelea kuboresha Kiingereza chao. TEF ndilo shirika kubwa zaidi nchini Australia ambalo hutoa mafunzo ya kazi. TEF hutoa mafunzo ya kiufundi na elimu ya juu. Craig Robertson ndiye mkurugenzi mtendaji wa TEF Directors Australia. Alipozungumzia swala hili, alisema kwamba vijana ambao ni wahamiaji wanastahili wasiliana na mshauri wa ajira katika TEF ambayo iko karibu ya kwenye wanaishi, ili wajadili kile ambacho wanastahili fanya. Mshauri huyo wa ajira atawasaidia vijana hao kuwaunga na waajiri wanaotafuta wanaotaka fanya mafunzo ya kazi. Greg Roberts anameongezea kuwa shule za TEF huwasaidia wahamiaji wapya kuboresha ujuzi wao wa Kiingereza. Wajibu mmoja kwa mashirika yote yaliyosajiliwa yanayotoa mafunzo TEF ikijumuishwa, bila shaka ni kwamba kama watu wana changamoto ya Kiingereza na kuandika, wanaweza fanya mpango wa kutoa mafunzo ya ziada ya kuwasaidia. Mfumo wa TEF ya Australia hufanya kazi katika zaidi ya shule elfu moja ambazo ziko katika miji mikuu kandani na hata maeneo ya vijijini. TEF hujulikana kama chuo au taasisi kulingana na mkoa au jimbo unakoishi. Craig Robertson ameongezea kuwa kazi nyingi zilianzia hapo TEF, kama anavyofafanua hapa Types. Qualification... tafe zimetoa mafunzo nchini Australia ambayo yanafunika kati ya asilimia sitini na sabini ya ajira katika uchumi wa Australia. Kazi hizo zinaweza kuwa katika sekta ya majengo na ujenzi, ila pia inaweza kuwa huduma za biashara, inaweza kuwa pia huduma ya kuwalea watoto, wazee, wauguzi waliosajiliwa, pamoja na sehemu tofauti za masomo. Bwana Craig Robertson ameongezea kuwa kwa wahamiaji wengi nchini masomo ya tef ni bure na bila malipo hususan, <tiple> kwa wahamiaji wapya, serikali hulipia masomo mengi na inatofautiana kidogo kati ya majimbo na mikoa, ila kama mtu anapokea aina fulani ya msaada toka kwa serikali, kwa jumla hakuna malipo yoyote. <tiple> There is generally no fees. Shirika la mfumo wa kitaifa wa uajiri wa masomo ya kazi ni shirika binafsi linalotoa mafunzo ya kazi. Lauren Tiltman ndiye afisa mkuu wa taifa wa shirika la nine. Huyuapa akielezea msaada ambao shirika lake linaweza toa Looks after 50 shirika letu husimamia mashirika takriban 50 ambayo utaalamu wayo ni katika kutoa ajira kwa wanaofanya mafunzo ya ajira. Pamoja na mafunzo huwa wanaajiri takriban wanaofanya mafunzo ya ajira elfu ishirini na tano nchini Australia. Takriban asilimia kumi na mbili ya wanaotafuta kazi wote pamoja na wanaofanya mafunzo hayo huajiriwa na mmoja wa shirika wanachama wetu. Bilorin Tiltman ameongezea kuwa kampuni wanachama wa shirika lake hulenga kutoa ajira za kiwango cha kuingilia kwa sekta nyingi kama anavyofafanua hapa. The model of group is that the mfumo wa mafunzo ya kundi ni kwamba mashirika wanachama huajiri mtu kama mwanafunzi anayejifunza kazi na wana mashirika yanayowafunza masharti ya mafunzo ya kazi wakiwa kazini. Kwa hiyo kama mtu wanataka kuwa fundi wa gari, wanachama wetu wanaweza mwajiri, ila wanaweza enda fanya kazi katika kiwanda ili wawezepata uzoefu wa kazi. Lauren Tiltman ameongezea kuwa wanachama wa shirika lake unafuraha kuwasaidia wahamiaji ambao ni vijana kupata hati za kazi pamoja na kupata kazi. Bi Lauren tena, lengo lao ni kusaidia watu ambao hawana ajira ya kupata ajira, na hususan watu wenye mahitaji ya ziada, iwapo ni lugha, kama wanatoka katika mazingira magumu au mazingira ya wahamiaji. Ni wataalam na wanaweza saidia watu hao. Lauren Tiltman ameongezea pia kuwa kuna nafasi za wanaotafuta kazi katika sekta nyingi za Australia, pamoja na kazi mara nyingi hutangazwa katika vyombo vya habari vya kijamii pamoja na tovuti zinazotangaza ajira mtandaoni. Hata hivyo, Meredith Stober kutoka shirika la Western Sydney Migrant Resource Center hana matumaini mengi kuhusu matarajio ya ajira kwa vijana ambao ni wahamiaji. Anadhani serikali inaweza fanya mengi zaidi kuwasaidia wahamiaji wapya kupata ajira pamoja na mafunzo ya kazi kama anavyofafanua hapa. Nadhani kuna fursa ya maboresho. Moja ya masuala makubwa tunayoona ni kujaribu kupata mwajiri atakayewapa fursa, ambaye ni bila shaka ni hatua kubwa kupata mafunzo ya kazi. Nadhani kama wapenge kuwa msaada wa ziada kwa wahamiaji wapya kwa suala hilo, huo unaweza kuwa msaada mkubwa mno, Bi Meredith Stuber alisema na kwa taarifa hiyo, tunatarajia kuwa umepata taarifa ambayo inaweza kusaidia kupata nafasi pamoja na maelezo kuhusu jinsi unazopata mafunzo ya kazi, iwapo ndio lengo lako kwa sasa. Na kama kuna mtu ambaye unajua anaweza faidi kupitia taarifa hii, basi mwelekeze kwenye tovuti touti yetu sbs.com.au mraba Swahili, ambako anaweza pakua taarifa hii pamoja na na kuchangia na wenzake. Pia wanawezapata taarifa hii kwenye ukurasa wetu wa Facebook, facebook.com mraba sbs Swahili. Changia ukurasa huo na wenzako, pamoja na kueleza kuhusu jinsi wanaweza faidi kupitia makala haya. Na kama watakuwwasili nasi kupata taarifa ya ziada, basi tuandike kwa barua pepe anaoanikiwa ni swahili.program@sbs.com.au. Waendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini Australia, tembelea tovuti ya SBS.com.au mkwaju swahili.