Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Ukona migodo ya migereano, jioni hii ya leo tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio zetu za SBS na makala pia waweza kuyasikiliza kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili popote ulipo ulimwenguni, si lazima uwe hapa nchini australia. Lakini kama uko nchini Australia pia karibu katika makala haya na pia unaweza ukapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Facebook.com mraba SBS Swahili. Tukiendelea basi makala matumweandalia, daktari mzuri au GP ana thamani kama dhahabu, ila utampataje daktari anayekufaa anayetilia maanani unachomweleza na anayeelewa mazingira unakotoka mwandishi wetu Frank Mtao amechunguza swala hili kwa undani na kutuandalia makala yafuatayo. E, kupata GP nchini Australia, haswa kama unaishi katika mji mkubwa, ni rahisi. Ukifanya uchunguzi mtandaoni, utapata majina kadhaa ya madaktari wanaoshiriki karibu nawe. Ila inapofika wakati wa kupata GP sahihi atakayehudumia mahitaji yako, hapo ndipo utahitaji kufanya kazi ya ziada. Dr Tony Batoni ndiye naibu wa rais wa chama cha madaktari wa Australia au kwa ufupi AMA, amependekeza uulize kwanza jamii yako kuhusu mapendekezo yao, kwa sababu If kama unaishi karibu na jamaa au marafiki au watu ambao wamehamia kutoka sehemu ya karibu ya wanakotoka kwanza kwa mapendekezo yao ni muhimu, kwa sababu inawapa hisia ya kumiliki uamuzi na taarifa kuhusu watakayemwona alisema, eh, Dr. Tony Batone. Ukizungumza na marafiki au majiria, majirani wako ambao hutibiwa na GP huyo, itakuwa taarifa ya ziada. Dr. Batone anafafanua tena zaidi kuna taarifa ambazo huwezi pata katika vijitabu hadi utakapokuwa sehemu ya mfumo. Wasichana ni wakarimu na wanasaidia vizuri. Kuna muuguzi hapo tangu Jumatatu, Jumatano na Ijumaa, huwa wanahudumia watoto vizuri, au huwa wanahudumia mabibi na mababu vizuri, na huwa wanahudumu ya kuwatembelea wagonjwa. Taarifa hiyo huwezi ipata mara moja kupitia kijitabu au karatasi yenye taarifa ya huduma, ama hata kwenye tovuti ya zaanati. Unaweza pata gp anayezungumza lugha yako, ila kama hauwezi tafuta anayehudumia watu kutoka mazingira unakotoka, kwa sababu anatambua tamaduni yako. E, kama unahitaji mkalimani, huduma ya wakalimani na tafsiri itakupa mtu wa kukusaidia bila malipo, iwapo e, ni kupitia kwa simu au ana kwa ana. Uliza katika zahanati jinsi ya huduma hiyo inavyotumika, kwa sababu baadhi ya madaktari watasema hawana muda au pengine huwa wanahudumia watu wenye mahitaji hayo muda fulani wa siku wanapohitaji msaada wa ziada. Ameendelea kufafanua kuwa, fanya uchunguzi wa kutosha kabla ya kuchagua zahanati utakayotumia. E, pamoja na kupata mtu anayejua lugha yako au angalau anaelewa tamaduni yako e, pia unahitaji zahanati ambayo ni rahisi kufika iliko, na itaf, itatumika masaa yanayoendana sawa na ratiba zako. Dkta. Batoni anafafanua zaidi kuhusu hilo is... unahitaji ni yule ambaye amehudumia jamii yako kwa muda mrefu na ambao wana viungo tofauti vya misaada na wako karibu na usafiri wa umma kawaida. Hivyo ndivyo vitu ambavyo hufanya iwe rahisi. Hautaki safari ya kwenda kumwona daktari kuwa ngumu. Hautaki vizuizi mbele yako, alielezea Bwana e, Tony Bartone. Kigezo kingine muhimu sana ni kama gharama ya huduma utakayopokea, je, itafanikiwa au itafunikwa chini ya mfumo wa Medicare au kama utaongezea malipo. Dkt sama balusabramanian ni gp mwanafunzi anayefanya mafunzo ya ziada katika afya ya wakimbizi e, katika eneo la magharibi Sydney. Amesema kabla uende kumuona GP unastahili, uliza kama zahanati hiyo inalipisha au hupokea huduma, kwa sababu ameelezea zaidi, au ameelezea kwa nini hilo linaweza likafanyika kama kuna pengo fulani hivi, hilo la kifedha, cha muhimu uliza ni pengo hilo ni kiasi gani na litagharimu uh, e, dola ngapi, na mashauriano ya usoni yatalipwaje, kwa sababu tunajua baadhi ya zaanati huenda zikalipisha e, kwa mashauriano ya kwanza, huenda hazitalipisha watoto pia na watu wenye umri zaidi ya miaka 65. Hivyo ni swala la kuliangalia, kuna visa maalum ambazo hautalipishwa. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinaweza jadiliwa na anayekupa tiba moja kwa moja kabla ya kupewa tiba hiyo, hivyo jadili mambo hayo kwanza ili uweze kujua nini cha kufanya mbeleni, alielezea daktari huyo mwanafunzi sama Bala Subramanian. E, kama unazingatia bajeti, zaanati inayotoa huduma e, kupitia mfumo wa back billing ambaye ni zaanati isiyolipisha huenda ikawa nzuri kwako. Ila kupitia huduma hiyo huenda ikawa hatua nzuri kama unapata GP ambaye anafanya kazi karibu na kwenye unakoishi ama anatekeleza mahitaji yake, e, tazama, tofauti ya zaanati na ujifunze mengi uwezavyo kabla ya kwenda kumwona daktari e, na kama una maswali ambayo hayajajibiwa, Dr. Tony Batoni amesema piga simu zaanati hiyo ili ulizo maswali hayo. Maswali ambayo unaweza ukauliza: unatibu watoto? mnatembelea wagonjwa nyumbani? naweza fika hapo masaa fulani? Inachukua muda gani kupokea huduma? Je, kama ni swala la dharura na kuna muuguzi? Muda wa huduma ya afya ya jamii ni muda gani? Mna namba ambayo naweza pigia baada ya masaa ya kazi yenye taarifa iliyorekodiwa? Je, mnafuatiliaji matokeo? na sera yenu ya malipo ni yapi? hayo ni maswali tu baadhi ambayo Tony Batone amesema, Dr Tony Batone amesema yaulizwe kwa hospitali au zaanati utakaopigia ili kupata majibu kabla ujaenda kupata huduma hiyo. Uende utataka kuuliza au kuchunguza kama zaanati hiyo ina kibali toka mashirika kama Australian General Practice Accreditation au General Practice Australia. Hiyo ina maana zaanati hiyo inatimiza kiwango fulani cha ubora. Nchini utakapopata GP Unaependa, omba muda wa kumuona mara kwa mara. Usisubiri hadi utakapokuwa katika hali maututi, ili ujue kama zanati hiyo ni nzuri kwako. Na hapa Dkt. Sama Balusabramniana amesema ni muhimu ujihisi huru na GP wako. So Have that actively... wagonjwa wanastahili, tafuta GP ambaye ni mwaminifu na anawasiliana kwa wazi. Wanastahili kuwa na mtu ambaye anawasikiliza na wanahisi wasiwasi wao unasikilizwa kwa makini na masilahi yao yanatetewa, alisema bwana Sam. Na kama unahisi hausikilizwi au unahisi GP huyo hakufai, usiogope kujaribu mwingine. Dokta Sama anafafanua tena zaidi. E, kitu cha kwanza na muhimu kwa wagonjwa ni kuelewa kwamba ni sawa kuwa na GP mmoja kwa miezi michache, na kama unataka unaweza jaribu mwingine, haswa katika miezi ya kwanza ya uhamiaji. Ni vigumu kupata daktari ambaye mnaelewana mara moja, na utakapopata GP ambaye unajihisi uhuru naye, Dr. Tony Bartone amesema, uamuzi wa kusalia na huyo GP utakuwa bora kwa afya yako. Hapa Daktari Batoni anamalizia kwa kufafanua right you know. E, kupata daktari anayekufaa ni uamuzi wa kipekee mno. Usiogope kama itakuchukua muda mrefu, ila utakapojenga uhusiano huo, jaribu ubaki na daktari huyo. Ni muhimu sana, jenga uhusiano wa maisha naye, na uhusiano huo utakufaidisha maishani. Mwandishi wetu Franki Mtoke ameleza taarifa aliyoandikwa na Audrey Bouge kuhusu jinsi unaweza mpata daktari ambaye atakuwa na kuhudumia kila siku, ama unapokuwa na changamoto zote za kiafya, wewe na familia yako, na usiokuwa na wasiwasi. Kama hapo katika taarifa ni kwamba iwapo huridhiki, ama kama unataka kutazama jinsi huduma zingine zinatolewa kupitia zahanati tofauti na ile ambayo ilikuwa ya kwanza, una haki ya kuweza kutazama ama kutembelea zahanati zote zile ambazo unapenda, lakini akisha kwamba Hautalipishwa lolote mwanzo, iwapo una kadi ya Merika, na kama una kadi ya Merika basi, utakuwa huna bodi, bali kupokea tiba utakayopokea kwa zahanati yoyote ile ambayo pia. Tembelea taarifa, unaweza kuipata kwenye tovuti yetu SBS.com.au mkwaju swahili. Hii ni idhaa ya SBS. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini in Australia, tembelea tovuti ya SBS.com.au mkwaju swahili.