Mwongozo wa makazi, maelezo, maswala na riwaya kuhusu maisha nchini Australia. Karibuni tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sokona migode migerano, johniheltukaletea makala haya moja kwa moja kupitia redio SBS pamoja na kwenye tovuti yetu sbscou mraba swahili. Na iwapo ungependa kusikiza makala haya ama kuyachangia na wenzako, tembelea ukurasa wetu wa Facebook anwani ambayo ni facebookcom mraba SBS swahili na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe, kama una mapendekezo ya makala ama pengine kuna swali lolote ambao ungependa kuuliza, tuandikia kwa barua pepe anuani ambayo ni swahili.program@sbs.com.au. Tukaendelea basi na yale ambayo tumeandalia. Iwapo we ni mzazi basi na una watoto, karibia redio, maana hii itakuwa ni muhimu kwako. Serikali ya Australia inaenda kuwasilisha mfuko mpya wa msaada kwa huduma ya watoto. Hata kama utekelezaji wake utaanza mwezi wa Julai, wazazi wanaweza kuanza kujiandaa mapema kujua ni vipi watakavyoshiriki pamoja na kujiandaa kwa wakati mfuko huo ama msaada huo utakapoanza kutolewa. Kwa mengi zaidi, jiunge na mwandishi wetu Frank Mtao ambaye ameandaa makala haya kuanzia tarehe mbili mwezi wa saba. E, mifuko miwili ya huduma kwa watoto ijulikanayo kama Child Care Benefit na Child Care Rebate zitaondolewa na kubadilishwa na mfumo mpya wa huduma hizo ujulikanayo kama Child Care Subsidy, yaani mfuko wa msaada wa ruzuku kwa watoto. Itakuwa ikilipwa moja kwa moja kwenye idara ya kusimamia huduma za watoto. Waziri wa shirikisho wa masuala ya elimu na mafunzo Simon Birmingham anaelezea kuwa mfumo huo mpya utakuwa rahisi kwa wazazi. We understand that the childcare system can be difficult. Tunaelewa kuwa mfumo wa huduma kwa watoto unaweza ukawa mgumu kwa watu wengine, na hasa watu wenye kuongea lugha zingine tofauti zaidi ya Kiingereza. Hii ndiyo sababu a, tunajaribu kufanya mfumo mmoja mpya wa huduma za ruzuku kwa watoto, lakini a, cha muhimu tunataka kuwasaidia watu kufanya kazi kwa masaa wanayomudu na siku zitakazowafaa wenyewe. Wazazi wengi itawafaa zaidi pindi mfumo huo mpya utakapoanza kazi. E, kwa hivi sasa mifumo ya huduma kwa watoto kwa familia nyingi imeongezeka kiasi cha dola elfu saba mia tano kwa mwaka kwa kila mtoto. Kuanzia mwezi wa saba hakutakuwa na ongezeko katika ruzuku kwa huduma za watoto ambazo familia zitapokea. Seneta Birmingham amesema serikali inataka kuhakikisha kuwa gharama za huduma za watoto hazitawazuia wazazi kufanya kazi. Nimepata kusikia toka kwa familia nyingi sana, ama kufikia ongezeko la dola elfu saba mia tano na kukimbia mfumo huo ili kufanya nusu ya malipo ya huduma za watoto katika mwaka husika na baadaye kutaabika au kufanya kazi masaa machache kama matokeo yake. Hivyo, hili litaondoa hayo yote na kuwawezesha wazazi na familia zao kufanya kazi masaa yanayowafaa, siku zinazofaa, na huku wakijua kuwa msaada wa huduma kwa watoto utakuwepo kwa ajili yao. Samantha Page ni mkurugenzi wa kituo cha elimu ya watoto wa chekechea kijulikanacho kama Early Childhood Australia, anasema ni kwa zile familia ambazo wazazi wote wawili wanafanya kazi ndizo zitanufaika zaidi na mfumo huu mpya wa huduma kwa watoto. So kwa wazazi wengi wenye kazi za kawaida, yaani wazazi wote be wanafanya kazi na kazi zao ni imara, bila shaka watanufaika zaidi na watanufaika zaidi, uh, kwa sababu kadhaa. Mmoja mmojawapo ni kwamba ruzuku kwa huduma, um, za watoto um, kidogo ina ukarimu. So lingine ni the kwamba zile dola elfu saba mia tano kwa mwaka kama so ongezeko inaotumika Working, eh, kwenye mfumo be wa child care rebate imeinuliwa kwa wazazi wengi, hivyo hawatoweza kuishiwa na ruzuku eh, kama ilivyo kwa miaka ya hivi karibuni. Hivyo kwa wazazi ambao wote wanafanya kazi watanufaika zaidi au kuwa sawa. Kiasi ambacho familia itapokea kwa mtoto kitategemeana na aina ya huduma za watoto, mjumuisho wa kipato cha familia na kiwango cha shughuli za wazazi. Ili kupata kiasi cha juu cha ruzuku, wazazi wote wanatakiwa kufanya kazi siku kadhaa kwa wiki au kufanya shughuli zingine zinazotambulika. Seneta Birmingham amesema majaribio ya shughuli yanajumuisha kusoma, kujitolea, kutafuta kazi na kuwa katika likizo ya uzazi. Kwa hiyo zoezi la shughuli za kufanya ni pana sana. Kujitolea, kujitolea kwa maana shuleni kwa watoto wako, au kujitolea kwenye sehemu ya kuhudumia watoto ya kitongoji chako, au kwenye shule za awali za watoto, au kujitolea kwa mpangilio wa aina nyingine kutafuzu, kama vile mafunzo na masomo. Hivyo si tu kuhusu kazi lakini ni kuhusu kuhakikisha kwa ujumla, tunalenga ruzuku za huduma kwa watoto kwenda kwa wale wenye mahitaji hasa, ili kushiriki katika hizo shughuli, kwani tunahitaji watu wawe watendaji katika jamii, wakati wazazi wenye kazi za uhakika ndio watanufaika zaidi. E, Samantha Page anasema kwa familia ambazo mzazi mmoja hafanyi kazi ya kudumu watajikuta kupungua kwa misaada yao ya huduma kwa mtoto ikiwa mzazi mmoja au wote wana kazi za kawaida au zenye mikataba mifupi au hali ya uchumi wao kupungua, ambapo wanatakiwa kufanya kazi kwa wiki kadhaa really halafu wasifanye kazi tena dance, kwa wiki zingine kadhaa. Hao wazazi watakuwa kwenye uwezekano wa kuathirika vibaya na zoezi la shughuli za kufanya. Ni muhimu sana waelewe jinsi gani hilo litawaathiri ili kupata ruzuku kubwa au pato kubwa la huduma za mtoto. Samantha Page anasema wazazi wanaweza jiandaa kabla ya muda. What they can do is perhaps wanachotakiwa kufanya pengine ni kujiandikisha katika masomo au wajiunge kama wa kujitolea, au waombe kipato chao kiwekwe kwa makadirio. Hasa wale wanaofanya kazi za kawaida, wanaweza kuomba kipato chao cha zaidi ya miezi mitatu kiorodheshwe kimakadirio, ili waweze kuendelea kupata ruzuku ya malezi na hivyo watoto wao waweze kuhudhuria elimu za awali. Ikiwa unajiuliza ni jinsi gani mabadiliko haya taathiri familia yako, Seneta Birmingham anafafanua kuwa serikali inatoa makadirio kupitia mtandaoni so hivyo nawahimiza watu kuingia mtandaoni na kupitia mtandao wa education.gov.au childcare package. Hapo ni sehemu nzuri kwa watu kupata taarifa kuhusu inamaanisha nini kwao. Tumechapisha mtandaoni makadirio, ambapo watu wanaweza kuangalia na kuona jinsi gani itawaathiri hasa hali ya familia zao na katika kesi nyingi kiasi gani cha msaada zaidi watakachopokea amesema wazazi hao watapata taarifa zaidi hivi karibuni. Watapokea taarifa zaidi kwa kipindi cha wiki kadhaa zijazo. Ikiwa wako tayari kwenye mfumo wa sasa wa huduma za mtoto, watapata taarifa toka kwa serikali kuhusu hatua wa zinazohitajika kuchukua kabla ya tarehe mbili mwezi wa saba, ili kuhakikisha maelezo yao yote na taarifa ni za sasa hivyo, itakuwa mabadiliko laini na imara kwao kuingia katika mpango huu mpya wa usaidizi wa watoto. Ili kujua zaidi jinsi mabadiliko haya yataathiri familia yako na kutumia kimfumo cha makadirio, tembelea tovuti ya education.gov.au mkwaju childcare package. Nikiripoti kutoka hapa mjini Sydney, ni mimi Franki Mtao wa SBS Swahili. Nmwandesho wetu Frank Mtana taarifa hiyo kuhusu mfuko mpya pamoja na msaada kwa wazazi ambao na watoto wachanga kwa huduma yao. Kwa mengi zaidi, basi tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili, ambapo utaweza kupata makala haya pamoja na mengine ambao anaweza kufaidi pamoja na kuchangia na wenzako, ili nao waweze kufaidi kupitia makala hayo. Mengi zaidi tena, anwani ni, ni sbs.com.au mraba Swahili. Kwa mwongozo zaidi wa makazi na riwaya za maisha nchini in Australia tembelea tovuti ya SBS.com.au mkwaju Swahili.