Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala idha ya Kiswahili ya SBS huku na migodi Migerano. Jioni hii tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS Radio. Wawezasikiza makala haya pia kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea tembele ukurasa wa Facebook ambao una makala pamoja na mengine mengi ambayo tumechapisha pale kwa ajili yako. Anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. Tukianza basi, tathmini yaliojiri wiki hii wiki hii matokeo yaliyohofiwa ya 30 ya kura ya maoni ya Newspoll yalitawala vyombo vya habari mjini Canberra wiki nzima. Ni taarifa iliyokaribisha wiki na bila shaka iliendelea kuwa taarifa iliyojadiliwa wiki ilipokamilika. Serikali ya waziri mkuu Malcolm Turnbull ilishindwa kwa mara ya 30 mfululizo, ambapo chama cha Leba kimeendelea kuongoza serikali ya mseto kwa kura ya upendeleo kati ya vyama viwili Leba ikiwa na asilimia 52 ya kura wakati serikali ya mseto ilisalia na asilimia 48 ya kura hizo. Mnamo mwezi Septemba mwaka 2015 Bwana Tambul alitumbia kushindwa mara 30 mfululizo katika kura za maoni za Newspol kama sababu ya kumwondoa mtangulizi wake Tony Abbott mamlakani. Kushindwa katika kura za maoni si jambo la ajabu kwa waziri mkuu ila Bwana Tambul alijiletea ukosoaji huo mwenyewe, ila aliposhindwa kwa mara ya 30 mfululizo, aliwaeleza waandishi wa habari kwamba kuna masuala mengine muhimu zaidi. Kwa sababu I mean, najuta kutoa madai hayo kuhusu kura za maoni thelathini za Newspoll, ila nilichoahidi kufanya ni kutoa uongozi bora kwa uchumi na serikali ya kitamaduni na nimefanya mambo hayo mawili. Licha ya kushindwa katika kura hizo za maoni, Malcolm Tambul bado anaongoza katika kura za upendeleo za kiongozi wa taifa dhidi ya kiongozi wa upinzani Bill Shorten. Msimamo huo wa bwana Tambul unaambatana na misimamo ya kisiasa ambapo ni bora kukabiliana na changamoto kwa kutoa jibu mbadala. Bwana Tambul tena No ninaungwa mkono, mkono na washiriki wangu. Hilo ni jambo la kwanza. La pili, Waaustralia wanataka tutilie mkazo ajira zao, wanataka tulenge salama wa taifa na wanataka tuhakikishe ajira nzuri zinasalia nchini Australia. Kura ya maoni hufanywa kila mwezi na huchapishwa na gazeti la The Australian. Ni kura ya maoni ambayo mbayo, matokeo yake huchunguzwa kwa kina. Pia kura za maoni zimekuwa mwiba kwa muda mrefu kwa serikali za mseto. Ni kawaida kwa serikali kutupilia mbali matokeo mabaya pamoja na kutojipiga kifua inapopata matokeo mazuri katika kura za maoni. Matias Coman ndiye waziri wa fedha, hakukawia kutupilia mbali umuhimu wa matokeo hayo mabaya ya kura ya maoni ya Newspoll alipozungumza na shirika la habari la ABC. Nafasi yetu katika kura za maoni ni nzuri kuliko ilivyokuwa wakati wa serikali ya Howard na kabla ya John Howard kushinda uchaguzi mkuu, alipokuwa waziri mkuu. Kwa hiyo si ajabu kwa serikali kuwa katika hali mbaya katika kura za maoni kabla ya uchaguzi mkuu. Hatuko mbali sana, kusema kweli. Hata bwana aliyepoteza kazi yake kwa sababu ya matokeo ya kura ya maoni, Tony Abbott, hakujigamba kwa sababu ya matokeo mabaya ya kura ya maoni ambayo serikali inakabiliana nayo. Bwana Abbott alikuwa akishiriki katika zoezi la kuchangia hela shirika la msaada kwa baiskeli. Msafara wake ulipitia kimakusudi katika eneo ambako kuna kiwanda cha uzalishaji wa makaa ya mawe kule Victoria, wakati matokeo hayo ya kura ya maoni yalipochapishwa. Hiyo ilikuwa fursa yake kutetea matumizi ya nishati ya makaa ya mawe nchini nafahamu kuwa watu mjini Canberra mawazo yao yamesisimuliwa na mada tofauti. Nachotaka sema ni kwamba hatustahili fikiria kura za maoni sana, siku waifanya hivyo na wengine hawastahili fanya hivyo. Hakuna alitarajia kuwa uongozi wa bwana Tambul utawekwa chini ya shinikizo baada ya kushindwa tena katika kura ya maoni, na mawaziri wake walitumia fursa hiyo kuzungumzia sifa zake katika vyombo vya habari matokeo ya kura hiyo ya maoni yalipochapishwa ila naibu waziri mkuu wa zamani Barnaby Joyce alitoa onyo kali alipozungumza na shirika la habari la Sky akisema kwamba una wajibu wa kutoangamiza chama chako au serikali. Unapokaribia Krismasi itabidi uanze kuwauliza wandani wako hatua wanayoamini inayostahili chukuliwa. Hivyo ndivyo wanasiasa hufikiria uchaguzi unapokaribia na wakati maoni ya umma kuhusu ushawishi wao yanapokuwa wazi na licha kumwunga mkono waziri mkuu wiki hii bila masharti, mweka hazina wa taifa, waziri wa nishati na waziri wa masuala ya nyumbani wote walikiri wana nia ya kurithi wadhifa huo. Kila mmoja wao alikiri kuwa iwapo fursa hiyo itatolewa, bila shaka wangependa kuwa waziri mkuu katika siku za usoni. Kauli hiyo ishangazi kutoka kwa mwanasiasa, ila pia haifai wanapozingatia mvutano unaoendelea ndani ya serikali ya mseto kufikia hapa basi ndio mwisho wa tathmini yalojiri wiki hii katika siasa hapa nchini australia wiki ijayo tutaletea tathmini nyingine muda na wasaa kama huu kwa sasa wazapata makala haya kwenye tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili ama kwenye ukurasa wa facebook facebook.com mraba sbs swahili makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu miles morgan na kutafsiriwa na kusema kwako na Gode Migerano. Waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea sbs.com.au mkoaji Swahili.