Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari. Anwani ni facebook com mkwaju sbs swahili. Na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe, anwani ni swahili program sbs.com.au Tukiendelea basi na makala ambayo tumewaandalia. Wanaharakati wanaotetea maslahi ya waomba hifadhi wamekosoa hatua za serikali ya shirikisho za kuendelea kukaza masharti ya kufuzu kushiriki katika mradi wa kutatua huduma ya msaada. Mradi huo hutoa kinga inayojumuisha malipo ya chini ya dola 35 kwa siku pamoja na kupokea msaada kutoka kwa afisa anayeshughulikia kesi yako. Huduma hiyo hutolewa kwa wanaosubiri taarifa kuhusu hali yao ya uhamiaji. Wanaharakati wa waomba hifadhi wanayehamasisha serikali ya shirikisho kwa niaba ya idadi ya watu wapatao takriban elfu kumi na tatu ambao wanasema wako katika athari ya kupoteza msaada wa serikali. Vikundi kumi vikijumuisha shirika la Refugee Council of Australia ambao hutetea maslahi ya wakimbizi, shirika la jeshi la wokovu almaarufu Salvation Army, Asalam Sika Resource Center ambalo huwadumia waomba hifadhi pamoja na Brotherhood of St Lawrence wamesema wanapokea ongezeko ya simu watowe msaada kwa sababu ya kukazwa kwa masharti ya kufuzu kuhudumiwa na mradi huo wa serikali. mradi huo unaitwa Status Resolution Support Service. Unahusu malipo ya dola 35 kila siku pamoja na afisa anayewahudumia watu wanaosubiri taarifa kuhusu hatma yao ya uhamiaji. Makundi hayo yamedai kuwa serikali imedokeza kuwa idadi ya waomba hifadhi wanaopokea mafao inaweza punguzwa hadi elfu tano haswa kwa wanaoishi katika miji mikubwa ya Australia. Kwa mara nyingine, makundi hayo ya misaada yameiomba serikali iache kukaza masharti hayo. Con Carapanaydis ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la, la Asalam Sica Resources Center amesema ongezeko hilo la vizuizi tayari linaathiri huduma za shirika lake kwa sababu seeing... tunaona <coughs> familia zikisalia bila makazi, tunaona wazazi wasiokuwa na wachumba wakiachwa bila makazi pia tunaona wanawake waja wazito ambao wameachwa bila makazi. Tunaona wanawake wakikimbia vurugu nyumbani wakisalia bila makazi. Katika shirika letu tumetoa makazi kwa watu wapatao 245 kila usiku ambao wanajumuisha watoto 84. Pakiwa makato ya ziada kwa msaada wa mapato, tutaona mamia ya watoto pamoja na familia zikiachwa bila makazi. Tunastahili fanya nini katika hali hiyo? Aliuliza bwana Karapanaiotis. Nalo shirika la Refugee Council of Australia limesema kuwa tangu Agosti mwaka jana mageuzi ya ziada kutoka kwa serikali kwa mradi huo yamepunguza idadi ya watu ambao wanafuzu kupokea msaada. Wamesema hali hiyo inatarajiwa kuendelea na itawaathiri watu wengi zaidi. Sarvenas Almasi ni mkimbizi mwenye asili ya Iran na Kikurdi anaishi Melbourne na amesema aliondolewa katika mradi unaomsaidia kusoma siku ambayo alikuwa anajifahamisha masomo ya chuo mwezi Februari. Serikali ya Australia ilikuwa imemtambua kama mkimbizi mwezi Oktoba mwaka jana, na alikuwa mmoja wa wakimbizi wachache waliopata udhamini, ila alipoteza mafao yake alipopewa viza ya Safe Haven Enterprise. Bi Almasi amesema hali hiyo ilimfanya awe bila makazi pamoja na kukabiliana na magumu mengine. Kama anavyofafanua hapa, nililazimishwa kuchagua kati ya maisha studying, ya kawaida I'll na masomo na kwa sababu exactly. napenda masomo um, ilinibidi niteseke vibaya. Katika miezi sita iliyopita, ilinibidi niwasiliane na mashirika mengi ya misaada ambayo imekuwa msaada mkubwa kwangu. Kuna wakati nilikosa sehemu ya kuishi, ilikuwa ni vigumu kumudu mahitaji ya familia yangu, ila hatimaye kwa msaada wa mashirika mengi, chuo changu kuwa karimu ya kunipa kazi ya siku chache na baada ya miezi sita ya kuteseka sasa naishi vizuri, alisema Bi Almasi. Wito wa serikali geuzi masharti hayo makali umeijiri wakati shirika la Refugee Council of Australia limezindua ripoti mpya kwa jina la With Empty Hands, how the Australian Government is forcing people seeking asylum to destitution. tafsiri ya ripoti hiyo ni kwa mikono mitupu jinsi serikali ya Australia inawalazimisha waomba hifadhi kuingia katika umaskini. Shirika hilo la baraza la wakimbizi limesema ongezeko la hatua za kukaza masharti itasababisha makato ya asilimia 60 kwa idadi ya watu wanaopokea aina yoyote ya msaada. Wakati huo huo, serikali imedokeza kuwa watu ambao wana haki za kufanya kazi na hawatimizi masharti hayo magumu wanatarajiwa kufanya kazi na watapoteza msaada kutoka mradi huo. Cassandra Goldie ndiye mkurugenzi mtendaji wa shirika la Australian Council of Social Services amesema haungi mkono makato yoyote ya ziada kwa misaada, kama anavyofafanua hapa. Tunayihamasisha serikali isikize right maombi Australia kutoka jamii pana ya Australia yanayosema, tafadhali msiendelee na hatua hii. Tukumbuke nchi hii ni moja mataifa tajiri duniani, alisema Bi Cassandra Goldie. Hata hivyo idara ya masuala ya nyumbani imesema kupitia kauli kuwa hatua hiyo si mradi wa msaada wa ustawi wa jamii. Idara hiyo imeongezea kuwa mradi huo umeundwa kutoa msaada kwa muda mfupi tu kwa wanaothibitisha kuna vizuizi kutatua hali yao ya uhamiaji. Kauli hiyo imeongezea kuwa watu ambao wako nchini kwa viza za mpito na wana ruhusa ya kufanya kazi na wana uwezo wa kufanya kazi wanatarajiwa kujitegemea wakati hatma ya viza yao inatatuliwa, kwa mujibu wa kauli ya idara ya masuala ya nyumbani. Tathmini ya kufuzu kwa wanaopokea msaada huo inaendelea na hakuna mtu ambaye amezuiwa kupokea msaada toka kwa mradi huo kwa sababu ya mchakato wa tathmini hiyo. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu SBS.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Pegi ya Komelu na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au kwa Kiswahili.