Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala idhaa ya Kiswahili ya SBS, hukona migodo migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kutoka studio za SBS na mtandaoni anaonikiwa ni SBS.com.au mkwa juu Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie swala zima la wapenzi wa jinsia moja pamoja na haki zao hapa nchini Australia. Tunajua kwamba ni suala ambalo watu wengi wapende kuzungumzia katika jamii hususan jamii ambazo zinafuatilia masuala ya kidini sana, pamoja na kuwa na suala lingine la hofu ya unyanyapaa katika jamii pana. Kama kuwa ukitazama runinga ya SBS katika siku chache zilizopita, uliona tamasha kubwa iliyoandaliwa pamoja na kupeperusha moja kwa moja kutoka mitaa ya miji ya Sydney kwa jina la Sydney Mardi Gras. Hiyo ni sherehe ambayo inatoa fursa kwa wapenzi wa jinsia moja kuweza kujitokeza pamoja na kuonyesha mchango huo katika jamii pamoja na kuweza kuonyesha upendo wao kwa wapenzi wao. Australia ni moja wapo ya nchi inayostahimili zaidi ulimwenguni kulingana na kura ya utafiti ya Pew ya mwaka elfu mbili kumi na tatu ambayo iligundua kuwa karibu watu wanane kati ya watu kumi wa Australia walidhani ushoga unapaswa kukubaliwa na jamii. Walakin, wanaharakati wa kundi la mashoga na masenge ilijulikanalo kama LGBTI wanaendelea kutetea haki pana licha ya kuhalalishwa kwa ndoa ya jinsia moja mnamo Desemba mwaka elfu mbili kumi na saba. Mwandishi wetu Frank Mtao na maelezo zaidi. LGBTI ni neno la pamoja linalorejea watu wa mapenzi ya jinsia moja kama vile mashoga, wasenge, wanaogeuzana, walijigeuza jinsia au wenye jinsia mbili. Tamaduni zingine, hata hivyo, hazina kifungu maalum cha kuelezea watu walio na mwelekeo mwingine wa kijinsia au wale wanaotambulika kama jinsia nyingine. Mkurugenzi wa sheria ya usawa wa Australia, Gasan Kasisen, anaelezea. So we're talking about people who have romantic and sexual attraction. Kwa hivyo tunazungumza juu ya watu ambao wana vivutio vya kimapenzi na ngono kwa watu wa jinsia zao. Na tunazungumza juu ya watu ambao ni wa jinsia kwa hivyo wanaume, wanawake na jinsia zingine sio lazima kushirikiana na jinsia ambayo watu wengine waliwajua wakati wa kuzaliwa. Ushoga ulikuwa ni kosa la jinai hapa Australia chini ya ushawishi wa sheria ya kifalme ya Uingereza. Kwa New South Wales, wanaume ambao walijihusisha na ngono za jinsia moja walihukumiwa kifungo cha maisha hadi kufikia mwaka 1924. Huko Victoria, kwa upande mwingine, vitendo vya ushoga viliadhibiwa kwa hukumu ya kifo hadi kufikia mwaka 1949. Ingawa nchi tofauti zilianza kuhalalisha vitendo vya ushoga baada ya Australia kusini kubadili sheria yake mnamo mwaka 1975, haikuwa hivyo hadi mwaka 1997 wakati Tasmania ilipokuwa mamlaka ya mwisho ya Australia kuhalalisha vitendo vya ushoga. Ripoti ya pamoja ya mwaka 2018 ya kituo cha sheria za haki za binadamu E chuo kikuu cha La Trobe na shirika la afya ya mashoga na wasenge la Victoria inakadiria kuwa hadi asilimia kumi ya wasagaji mashoga wanageuzana wenye jinsia mbili na mashoga wengine hapa Australia bado wanakabiliwa na tatizo la kidini. Ni tukio lenye uchungu kwa wengi, ikiwa ni pamoja na mchungaji wa zamani Andrew Afamasaga ambaye kwa miaka alijaribu kila kitu ili abadilishe ujinsia wake. Ni itikadi tu kwamba kuwa shoga ni kukiuka maadili na kwamba hauko sawa kiakili na kuwa shoga inamaanisha kuwa wewe ni mkosaji na ni bidhaa iliyoharibika, na kwamba Mungu anahitaji kukurekebisha, licha ya kukulia katika familia ya Kikristo yenye upendo ya Wasamoa. Afamasaga alibeba aibu na hatia ya kuwa shoga katika maisha yake yote. really I... Nakumbuka nikiwa mdogo kabisa, mdogo kama miaka nane, mm, na nilijua kuwa nilikuwa shoga. Katika hatua hiyo ningesema Mungu, tafadhali niondolee hisia hizi mbali nami ninahisi kama unyanyapaa wa kijamii na ubaguzi ni mkubwa sana. Hata watoto ambao ni mashoga kutoka kwa nyumba zisizo za kikristu na zisizo za kidini huwa wanaomba pia. Takwimu kutoka kwa jumuiya ya afya ya LGBTI iligundua kuwa vijana mashoga wenye umri wa kati ya miaka 16 hadi 27 wana uwezekano mkubwa wa kujaribu kujiua katika maisha yao kuliko wenzao wa jinsia nyingine, yaani wanaovutiwa na pande tofauti za kijinsia. Kwa Afamasaga, licha ya kuwa mwenye imani sana na mchungaji wa zamani, kutoweza kupatanisha maadili yake ya kidini na ushoga kulimfanya wakati fulani afikirie juu ya uwezekano wa kukatisha maisha yake. After 15 years... Baada ya miaka kumi na tano mfululizo ya kujaribu kuwa alijali, nilikuwa na huzuni na kwa kweli nilikuwa na unyong'onyi sana, na nilikuwa nimefikisha miaka arobaini na nilianza kugundua kuwa juhudi hizi zote za kuwa alijali ni kujaribu tu kufanya jambo sahihi kwa Mungu, haikuathiri mabadiliko ambayo nilitaka kuona. Nilijua tu kwamba upweke ambao nilikuwa na uhisi kwa miaka hiyo yote ambao ulikuwa ni maisha yangu yote, na ndipo wakati mawazo ya kujiua yakaanza kunijia. Kweli hisia hizo mwishowe zililazimisha Afamasaga ajitoe alikojificha ili kukabiliana na kujitambulisha rasmi jinsia yake ya ukweli. Nami nilifikiria, ikiwa sitabadilisha hali hii, ikiwa nitaendelea kufikiria hivi mwenyewe na kuendelea kujaribu kuwa lijali bila kuathiri mabadiliko yeah yoyote mazuri, basi hayo siyo maisha mazuri kwangu. Sitaki maisha hayo kwangu. Nadhani sasa ni wakati tu wa kukubali kuwa mimi ni kweli ni shoga. Takwimu za mwaka 2014 za kukabiliana na ukweli zilizotolewa na tume ya haki za binadamu ya Australia iligundua kuwa watu sita kati ya kumi wa jinsia moja, mashoga, wasenge, wanageuzana, waliobadilisha jinsia na watu wengine wamepata unyanyasaji wa matusi ya ushoga majumbani, ili hali wawili kati ya kumi wamepata unyanyasaji wa kijinsia viwango vilikuwa vya juu sana kwa wanaume wanaojifanya wanawake wakifuatiwa na wanawake wanaojifanya wanaume. Ili kuhakikisha kuwa kila raia kumi na moja wa Australia kati ya mia moja anayebanika kama LGBTI hupokea huduma za kutosha za kijamii na kiafya, shirika la Equality Australia linatetea maswali juu ya mwelekeo wa kijinsia kitambulisho cha kijinsia na sifa za kijinsia zijumuishwe katika sensa. wanakabiliwa and na unyanyasaji na ubaguzi na kujua ni wapi watu hao wanaishi, utaruhusu kutoa huduma ambazo ni muhimu kukidhi mahitaji hayo. Unyonyaji wa jamii uliowekwa kwa undani kwa mashoga ulimaanisha kuwa watu ambao si wazungu, ambao tayari wanakabiliwa na ubaguzi wa rangi wanakabiliwa na changamoto zaidi. Kulingana na mwanasaikolojia wa mifumo ya mishipa ya fahamu Dr. Judy Tang, ambaye ni rais wa Baraza la Tamaduni la Waustralia Mashoga, kwa kifupi AGMC. Tunalazimika kujipunguza katika sehemu tofauti wakati wowote tunapoenda kwa kila jamii au sehemu fulani ya jamii ili kuongea nao. Kwa hivyo, kwa mfano, ni kama vile tunapokwenda kwenye mazingira ya LGBTI, lazima tuachane na tamaduni zetu nyingi, tuache makabila yetu mlangoni, kisha kwenye upande mwingine tunayaacha kabisa. Na ikiwa tutakwenda kwenye mazingira ya kitamaduni lazima pia huko tuachane na masuala ya LGBTI kabla ya kuingia huko. Kwa hivyo tunajihisi kama hatuwezi kuwa na tabia zetu kwa asilimia mia moja. Mnamo mwaka elfu mbili na nane serikali ya rad iliondoa ubaguzi dhidi ya wapenzi wa jinsia moja e, katika sheria za shirikisho kama vile miradi ya mafao ya uzeeni, usalama wa kijamii, fidia ya wa wafanyakazi ushuru, uhamiaji, uraia, utunzaji wa wazee na afya. Gassani Kasisi anasema marekebisho hayo ambayo yalifanyika tangu miaka ya themanini yalikuwa muhimu kwa utambuzi wa kisheria wa uhusiano wa leo wa watu wa jinsia moja hapa Australia. Any married couple would have... hiyo iliwapatia haki za aina Americans zile zile ambazo wanandoa wengine wangekuwa nazo. Ziliwapatia haki adapt, kama vile kuadapti watoto, urithi, uwezo wa kumwona mwenza hospitalini na kufanya maamuzi juu ya mazishi ya mwenzi wao au kurithi mali isiyohamishika ya wapenzi wao tangu Desemba mwaka elfu mbili na kumi na saba kufuatia kura za maoni za kitaifa kwa njia ya posta ambapo asilimia 61.6 idadi ya watu waliunga mkono usawa wa ndoa za jinsia moja, wapenzi wa jinsia hizo wameweza kuoana kihalali nchini Australia. Wanandoa pia wameweza kuadapti watoto katika majimbo na wilaya zote za Australia kuanzia Aprili mwaka 2018. Maria Parota Sholori mwalili mkuu wa makala za kuishi na upendo katika tamaduni tofauti kupitia magazeti ya kitamaduni yanayotangaza mashoga wa Australia amesema kuwa uwezo wa wenzi wa jinsia moja kulea watoto ni mabadiliko makubwa kwa familia zingine za wahamiaji, hata ingawa wazazi wao wanaweza kuwa say, na wakati mgumu kwa kukubali mara tu panapokuwa na mtoto yaani, mara tu kuna ndoa imefungwa, wazee watanyanyuka na kusema kuna mtoto kwenye familia sasa, ninahitaji kumtunza mtoto huyo sasa, bila kujali jinsi ninavyohisi juu ya mwanangu. Na kwa kweli hili huwaleta wana familia nyingi pamoja tena. Gasani Kasisi anasema mageuzi mapana ya kijamii bado yanahitajika kutokea kwa kila Mwaustralia ili kufurahia haki sawa. That... tunaangalia watu wanaoruhusiwa kuwa na cheti cha kuzaliwa ambacho huonyesha jinsia wanaoishi badala ya jinsia ambayo ilidhaniwa kwa wakati wa kuzaliwa. Tunaangalia ubaguzi mpana wa kijamii na mitazamo ambayo inabaki, ambayo inazuia watu kuweza kuishi peke yao, kama kwenye mahali pa kazi au wanapokwenda shuleni, na tunatafuta pia maoni kadhaa ambayo yalikuwepo kuhusu ni jinsi gani miili inahitajika kuwa na iwe msingi wa jinsia. Haikuwa hadi mwishoni mwa mwaka 1973 wakati jumuiya ya madaktari ya Australia ilipoondoa ushoga kutoka kwenye orodha yake ya magonjwa na matatizo ya kiafya. Kasisi anaamini jamii nyingi za wahamiaji bado zinashikilia maoni ya nyuma juu ya ujinsia. Anaona maoni haya kama kizuizi cha usawa wa ulimwengu. Jamii nyingi za wahamiaji hapa Australia zina mazungumzo ya aina moja ambayo jamii kuu ya Australia ilikuwa nayo katika miaka ya 40 au 50 iliyopita. Kwa hivyo vitu kama ushoga sio aina ya ugonjwa wa akili, sio kitu ambacho kinaweza kuponywa na sio jambo ambalo unajifunza au kurithishwa. Bado kuna kutokueleweka sana kwa watu ambao wamewasili hivi karibuni. Baada ya kufanya utafiti wa kina juu ya jamii za kitamaduni za mashoga yaani LGBTI za Australia, hey, kama mhadhiri mwandamizi wa chuo kikuu cha Deakin kitengo cha afya na maendeleo ya jamii Maria Parota Shioroli anasema mabadiliko ya kweli ya kijamii yanaanzia kwenye familia. Kwa watu wetu wengi wa LGBTI, kiwango cha ubaguzi kinaweza kuwa zaidi kutoka kwa jamii zao. Ninapoangalia kila hadithi, kila maisha katika jarida la makala za kuishi na kupenda katika tamaduni na utafiti tunaofanya, kama familia au jamii ina udini wa kiasili zaidi, ndivyo kwa bahati mbaya ubaguzi zaidi kwa mtu wa LGBTI hata uhisi Tumekuwa na vijana walisema kwamba wazazi wao mara nyingi walilazimika kufanya uamuzi mgumu sana, wakijiuliza je, nitasimama na watoto wangu au nitakuwa upande wa jamii? Mwandishi wetu Frank Mtao na taarifa hiyo kuhusu haki za wapenzi wa jinsia moja hapa nchini Australia. Na iwapo wewe ni mmoja wa kundi hilo na unahangaika na unahitaji kuongea na mtu sasa hivi, piga simu katika kitengo cha msaada Lifeline kwa namba ifuatayo moja, tatu, moja, moja, moja nne. Tarudia tena moja, tatu, moja, moja, moja, nne. Pia iwapo msongo wa mawazo umekulemea sana na unahisi ama una hisia za kutaka kujiua uzapigia simu namba hii moja, tatu, sufuri, sufuri, sita, tano, tisa, nne, sita, saba, tarudia tena moja tatu, sufuri, sufuri, sita, tano, tisa, nne, sita, saba. Wazapiga simu ifuatayo pia katika shirika hili ambalo litakupa msaada pia wa aina tofauti: moja, nane, sufuri, sufuri, sufuri, saba, tatu, saba, saba, tatu, mbili, itarudia tena moja, nane, sufuri, sufuri, saba, tatu, saba, saba, tatu, saba, tatu, mbili pia wazapiga simu kwa namba hii kwa msaada kwa watoto moja nane sufuri sufuri tano tano moja nane sufuri sufuri, tena moja nane sufuri sufuri tano tano moja nane sufuri sufuri. Huduma hiyo hutoa msaada kwa watoto wenye umri kati ya miaka mitano hadi miaka ishirini na tano maelezo zaidi yanaweza patikana kwenye tovuti ya Beyond Blue org au na tovuti zingine kama Lifeline org. Au kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu sbscom, au mkwaju swahili. Makala haya yaliandaliwa na Emy Chenyu Wang na Frank Mtao pamoja na Gode Migerano. Waendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.