Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. SBS uko na migode ya migera na tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBSu mkwaju swahili wazapata makala pia kwenye ukurasa wa Facebook anaone ambayo ni facebookcom mkwaju SBS Swahili. Kwa sasa tuangazie suala zima la kuunda wavu wa usalama wa kwa biashara ndogo ndogo wakati wa mlipuko wa virusi vya korona ambavyo vinaendelea kukabiliwa kwa hali na mali hapa nchini Australia. Wakati athari mbaya ya covid-19 inavyoonekana katika uchumi wa Australia, sekta ya benki, serikali za shirikisho, majimbo na serikali za vitongoji zinachukua hatua za haraka kuzinusuru biashara ndogo ndogo nchini. Pata maelezo zaidi kutoka kwa mwandishi wetu Frank Mtao kujua ni jinsi gani unaweza kuunda wavu wa usalama na kupambana na hali ya hewa ya dhoruba hapa nchini. Hakuna mtu aliyeona inakuja, lakini COSBOA ambacho ni kikundi cha utetezi mdogo wa biashara, kinatarajia kuona ukosefu wa ajira kunaweza kuzidi asilimia kumi kutokana na kuzuka kwa virusi vya korona, wakati wa biashara zisizo muhimu zinaamliwa kufungwa. Wito mkubwa umetolewa kwa wamiliki wa biashara kuwa macho kwa angalau miezi sita ya ugumu kibiashara. Je, maisha yangu baadaye yataonekanaje mwezi kwa mwezi kwa miezi sita ijayo? E, inaweza kuwa haifurahishi sana, inaweza kusumbua sana na kufadhaisha kuona nini kiko mbele yao, lakini itabidi wakumbane nayo hata kama inasumbua, lakini inatuma hisia kuwa biashara inaudhibiti mahali wanapoelekea. Tutafanya maamuzi tunatumai kuwa sio virusi vya COVID ambavyo vinawafanyia maamuzi yao, ikiwa watafunga kwa muda mfupi, kufunga kabisa, au kubadilisha bidhaa au kuendelea, ikiwa wako katika mahali wanaweza kufanya hivyo. Indika R ana miliki chao Gelato, ambao ni mgahawa wenye harakati nyingi wa kuuza ice cream kwa maana barafu tam, ulioko katika kitongoji cha mjini Brisbane cha Nunda. Biashara hiyo inazalisha filato barafu yenye mafuta kidogo kwa maduka makubwa na kwa miaka minne baada ya kuanza biashara yake lenej aliamua kupanua kwa kupata mtengenezaji wake ashlizi jilato kabla tu ya kuzuka kwa mlipuko wa virusi vya korona kwa ufanisi ni hatari kubwa December, kununua kampuni hiyo na well, well, katikat yeah, December, cool tulinunua katikati ya mwezi Disemba tulinunua kwa mwekezaji vile vile. Kwa hivyo ndiyo ilikuwa uamuzi mkubwa wa kutengeneza uwekezaji huo, lakini tulifanya na hatukuona hili janga linakuja kabisa. Lienage alilazimika kuja na mpango wa miezi sita wa kupunguza upotezaji unaoweza kutoka kwa biashara zake tatu. Duka lake la ice cream limepoteza zaidi ya nusu ya mapato katika wiki tatu tu. Mgahawa ulionunuliwa wa hivi karibuni ulipata mapato ya theluthi mbili. Lianage ilibidi abadilishe haraka mtindo wake wa biashara, kwani migahawa sasa imeamriwa kutoa huduma za kuchukua na usambazaji tu na sio kukaa hapo katika mgahawa na kupata chochote. Athari za mapato ni nzuri kwa sisi na filato ni bidhaa ndogo kwetu, kwa hivyo ikiwa haiwezi kutushikilia kwa mfano kwa sasa, lazima tuchunguze mabadiliko yetu ya kawaida. Peter Strong anaamini wamiliki wa biashara ndogo hatimaye watahitaji kuchukua hatua kali ili kuweza kusalimika. Like like doing... wafanyabiashara wengi ndogo ndogo hawapendi kuwapunguza wafanyakazi wao, hawapendi kufanya hivyo, lakini itawabidi kufanya ikiwa wanaweza kutazama mbele na kuona kwamba hakuna kazi inayokuja kwa sababu ya biashara na wenyewe na familia zao, watalazimika kupunguza wafanyakazi na kuwasaidia kuingia kwenye mfuko wa sekta ya ustawi na kupata pesa zao haraka iwezekanavyo. Sio matokeo mazuri, lakini ni matokeo bora kuliko mmiliki wa biashara akifungua biashara kwa muda mrefu sana, na mmiliki wa biashara na familia ya mmiliki wa biashara wanapoteza kila kitu. Mweka hazina Josh Flenberg ameonya, mshtuko wa uchumi utakuwa zaidi mpana na mrefu kuliko ilivyotarajiwa. Serikali ya shirikisho imetoa safu hatua za kuleta mtiririko wa pesa kwa biashara na kusaidia wafanyakazi walioajiliwa. Karibu biashara laki sita na tisini zenye mapato ya kila mwaka ya chini ya dola milioni hamsini zinaweza kupokea malipo ya bure kati ya dola elfu ishirini hadi dola laki moja ili kuendelea kuwa na wafanyakazi wao. Kizingiti cha kuziandikia mali za papo hapo pia kimeongezwa hadi mwisho wa mwezi wa sita, ambapo ni kutoka dola elfu thelathini hadi dola laki moja na hamsini kwa biashara zenye jumla ya mapato ya kila mwaka ya chini ya dola milioni mia tano. Michael Crocker, kiongozi wa masuala ya kodi kutoka wahasibu wa, wa Chartered Australia na New Zealand anapendekeza wamiliki wa, wa biashara wanapaswa kuamua ni nini wanastahili chini ya mipango ya shirikisho na serikali zao za majimbo na wilaya. There are different incentives for example, there are programs to. Kuna marupurupu tofauti. Kwa mfano, ikiwa utaajiri wanaojifunza kazi, kuna mpango wa kutoa ruzuku ya gharama ya mshahara kwa hao wanaojifunza au inaweza kuwa unastahiki kupata usaidizi fulani wa serikali unaolenga biashara ambazo zinaajili watu wa aina hiyo. Hivyo amua ni mwajili gani au biashara aina gani ulionayo, nazungumza na mwasibu na wako ili kutumbukiza hati mbalimbali mbali za maombi zinazohitajika kupata malipo ya fedha ambayo yatapatikana kutoka kwa serikali ya shirikisho. Mtiririko wa ziada wa pesa unaweza kupatikana katika makubaliano ya kodi ya walipaji katika mamlaka fulani. Australia Kroka anapendekeza kuwasiliana na mwasibu wako au wakala wa masuala ya ushuru kwa ushauri zaidi. Kazi nyingi kwa sasa zinaenda kusaidia wateja kutofautisha malipo yao ya PAYG ambayo ni mfumo wa malipo ya mwendelezo E, kuwa chini kwa sababu ya faida iliyopunguzwa. Hiyo ni njia ya kutuma ujumbe kwa ofisi ya ushuru ya Australia kwamba unayo PAYG kidogo kulipia na unaweza kuwa na malipo ya kulipia ya hapo awali kwa robo ya Septemba mwaka 2019 na robo ya Desemba ya mwaka 2019. Stanley Su anaendesha maduka makubwa ya Macubu huko Brisbane na Sydney lakini ilimbidi kufunga maduka hayo mwaka jana, e, kutokana na uchumi uliokuwa tayari umeshafika. Anasema gharama za kudumu kama kodi kuleta tishio kubwa kwa biashara katika mazingira ya sasa. Ikiwa ulijiandikisha mkataba wa kukodisha pango miezi kumi na mbili au zaidi iliyopita, nikisema hawa watu wana wakati mgumu e, sana kwa sababu kodi ambayo wangeitoa ingekuwa kubwa, watu watakuwa kwenye shida e, katika kile waziri mkuu anataja shida ya mara moja kwa miaka mia moja. Benki ya hifadhi ilikata kiwango cha riba kuwa chini ya kihistoria kwa asilimia sifuri nukta 25. Kwa kuongezea, benki zinatoa rufaa ya miezi sita kwa mikopo yote kwa biashara ndogo ndogo ili kuzifanya zidumu. Peter Strong anapendekeza kwamba wamiliki wa biashara wanaohangaika kulipa kodi wawaone wenye nyumba zao ili kupata suruhisho. Ikiwa mwenye nyumba yako ni mwenye nyumba kubwa na hamjaelewana, basi tunapendekeza uende kuongea na kamishna wako wa jimbo wa masuala ya biashara ndogondogo. Na makamishna hao wako majimbo ya Victoria, Australia Kusini, Australia Magharibi na New South Wales, na kuna bingwa wa biashara ndogondogo huko Queensland, na ikiwa huwezi kupata msaada basi unaweza kuongea na ofisi ya Kate Carnell. Hiyo ni ofisi ya watetezi wa biashara ndogo ndogo na familia. Kliniki mbili za matibabu ya mwili za Sue huko Brisbane zimebaki hadi sasa kutokana na mkakati wake wa awali wa kutoa huduma bora, e katika vituo vya utunzaji wa wazee. Imekuwa sawa kwetu e, katika biashara hiyo. Nina bahati nzuri kwa maana kuwa mimi niko kwenye huduma za afya haijaathiriwa hasa katika tiba ya mwili. Liane pia amelazimika kuzoea hali halisi mpya zilivyo kwa kubadilisha njia ya biashara yake. Kwa sasa ana mpango wa kusalimika wa miezi sita tunakagua mauzo kila wiki na ikiwa mambo yatabadilika, unajua kuwa inaweza kuwa miezi mitatu au inaweza kuwa miezi tisa, hatujui. Kwa hivyo tuna taratibu za masoko hivi kuweka mipango kadhaa mahali katika suala la kuendeleza vitu kama uba ambavyo sio kukutana. Tumehamia kwenye ununuzi kwa kutumia kadi pekee, ambayo iko kwenye pesa taslimu hivyo hakuna ukabidhiano wa pesa yoyote. Michael Clarke anasema mawasiliano ni muhimu sana kwa wamiliki wa biashara na wafanyakazi wao kwani wanakabiliwa na kutokuwa na uhakika mkubwa mbele. Kuhakikisha kuwa mwajiri anaonyesha kujali na huruma kwa waajiriwa, kwani biashara ndogondogo zina shida kuvutia watu, kwa hivyo itakuwa matokeo mabaya sana ikiwa virusi vya korona vitaingiliana na uhusiano huo wa nguvu kazi. Ni muhimu kuwasiliana na wafanyakazi wako, kuelewa masuala ya kibinafsi ambayo wanaweza kupitia, kujibu maswali yao. Maswali kama, nimetumia likizo yangu yote ya ugonjwa, nini kitatokea ikiwa ninaugua? Utanisaidia kwa njia fulani wakati wa ugonjwa wangu? Mwandishi wetu Frank Mtao na taarifa hiyo. Na ikiwa unateseka na unahitaji kuongea na mtu kuhusu hali yako ya ustawi, piga simu kwa namba ya shirika la Lifeline namba yao ni moja tatu moja moja moja nne. Tarudi tena moja tatu moja moja moja nne, au pigia shirika la Beyond Blue simu kwa namba ifuatayo moja tatu sufuri sufuri mbili mbili nne sita nne sita kwa huduma za masaa 24. Unaweza pigia pia simu ofisi ya kodi ya Australia, kitengo cha huduma za dharura kwa namba ifuatayo 1800806218 nitarudia tena 1800806218 kuanzia asubuhi hadi saa 4 usiku mida ya Australia mashariki katikati ya wiki, au kuanzia saa 4 asubuhi hadi saa 4 usiku mwishoni mwa wiki kitengo cha taarifa cha watetezi wa wafanyabiashara ndogondogo na familia kitakuwa wazi pia kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa mbili usiku kila Jumatatu hadi Jumaa kwa namba ifuatayo moja tatu, sufuri, sufuri, sita, tano, sufuri, nne, sita, sufuri. Nitarudia tena moja tatu, sufuri, sufuri, sita, tano, sufuri, nne, sita, sufuri. Na kwa msaada wa lugha, pigia simu kitengo cha huduma za utafsiri na ukalimani kwa namba ifuatayo 131450 itarudia tena 131450. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratibu matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju swahili, pamoja na ukurasa wetu wa facebook facebook.com mkwaju sbs swahili ambapo utapata makala haya na mengine mengi zaidi tuliyochapisha pale. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Emy Chen Yuang, Frank Mtao na Gode Migirano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.