Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa nami Godey Migerano. Wazasiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu SBS com au mraba Swahili. Tukaendelea na makala ambayo tumewaandalia. Je, ni rahisi kuwa raia wa Australia? Kama sehemu ya wiki ya uraia, SBS imechunguza kwa undani pendekezo la serikali ya shirikisho kwa mageuzi ya sheria za uraia na jinsi sheria hizo zimepokewa nchini kote. Je, masharti ya kuwa raia wa australia yanastahili ongezwa? Serikali ya shirikisho inataka fanya hivyo, ila ni suala nzito ambalo limezua mchanganyiko wa gumzo kutoka wanachama wa Thornbury Bowls Club katika eneo la kaskazini ya Melbourne. Mmoja anasema, sikubalini na hilo, nadhani tunastahili saidia wakimbizi wetu and na kusaidia watu kuingia Australia. Jamii yetu ni ya tamaduni tofauti. Mwingine anasema kwamba lazima waishi tunavyoishi, kama watafanya kazi kwa bidii, wanaweza kuwa wa Australia. Uchunguzi wa seneti kwa pendekezo hilo la serikali ya kubadili sheria hiyo umevutia maoni kwa maandishi yapatayo elfu kumi na tatu. Sehemu kubwa ya waliotuma maoni yao wameshauri dhidi ya mageuzi hayo. Hata hivyo, pendekezo kutoka Philip Benwell ambaye ndiye mwenyekiti wa kitaifa wa kundi la Australian Monarchist League Amesema kundi lake linapendelea kupunguza utoaji wa uraia suala is... la tamaduni tofauti ambalo ni muhimu linawekwa juu ya utambulisho wa Australia. Ni muhimu watu wanapokuja hapa wawe wa Australia na wajumuike katika jamii pana badala ya kuunda jamii zao za asili. Bwana Benwell ameongezea kuwa kundi lake halijatosheka kwamba raia watarajiwa wameweka juhudi ya kutosha kujiunga kikamilifu na jamii pana. Kundi hilo linaunga mkono hatua ya serikali ya kuwalazimisha wanaoomba uraia kuthibitisha wamejumuika katika jamii pana, iwapo wamejiunga na vilabu au kuwasajili watoto wao shuleni. Ila bwana Benwell anatahadhari zaidi kuhusu hatua zingine zilizopendekezwa, hatua hizo zikijumuisha mtihani wa ustadi wa Kiingereza. Anasema tunaamini mtihani wa ustadi unastahili kuwa mgumu, bila shaka, si lazima uwe kwa kiwango cha chuo. Huo ni upuzi, aliongezea bwana Benwell. Kwa suala la kumpa waziri wa uhamiaji mamlaka ya kubadili uamuzi wa mahakama, bwana Benwell amesema anapinga mpango huo, something needs to be done to, to strengthen, kitu kinastahili fanywa kuimarisha mahitaji ya kuwa raia bila kuingilia kati tume lingine, ila kwa upande mwingine, mamlaka mengi yakiwawekwa mkononi mwa mtu mmoja si kitu kizuri. Peter Dutton na anaweza kuwa ni waziri mzuri, ila katika miaka michache ijayo huenda tukawa na waziri ambaye si mzuri. Hivyo wakati huo huo, mjasiriamali Dick Smith anaendelea kuwa na wasiwasi kuhusu hatua hizo zote, licha ya kampeni yake iliyogharimu dola milioni moja akiihamasisha serikali ya Australia kukata idadi ya watu inayopokea kwa zaidi ya nusu. Bwana Smith amesema pendekezo la sheria hiyo halifai kwa hali ilivyo kwa sasa kwa sababu Nadhani swala hili halifai. Sikubaliani na hatua ya kufanya mtihani wa Kiingereza kuwa mgumu. Nadhani Australia leo ina wahamiaji ambao wengi wao waliwasili bila kujua Kiingereza hata kidogo. Majaribio ya mabadiliko haya madogo ni sababu wanasiasa wetu si werevu kusema wanataka kuwa na sera ya kupunguza idadi ya watu kwa upande wayo serikali imesema mradi wayo wa uhamiaji haujabadilika, ukisalia na nafasi laki moja elfu tisini. Serikali imeongezea kuwa hakuna kitu katika mswada wa sasa utakaobadili mradi wa uraia kutolewa kulingana na mahitaji. Kwa maelezo ziada kuhusu makala haya tembelea tovuti yetu sbs.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na mwandishi wetu Mani Sigas na kutafsiriwa na kusoma kwako na Godey Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo, tembelea ya SBS.com.au kwa Kiswahili.