Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala ya idhaa Kiswahili ya SBS. Uko nami Gode Migerano. Unaweza sikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkwaju swahili. Tembelea pia ukurasa wetu wa Facebook ambako utapata makala tuliochapisha tayari, anwani ni Facebook com mkwaju SBS swahili. Kama ilivyo desturi, makala ya leo ataanzia katika mji mkuu wa taifa Canberra ambako tutafanya tathmini yaliyojiri katika siasa ya taifa wiki hii, uwekezaji wa shule walezi kutoka Ulaya pamoja na matunda aina ya strawberries. Wiki hii ilijaa mitafaruko katika siasa ya taifa. Mvutano wa muda mrefu kuhusu uwekezaji wa shule za Kikatoliki na shule huru ulimalizika wiki hii baada ya serikali ya Morrison kutangaza uwekezaji wa mabilioni ya dola katika sekta hiyo naye waziri wa masuala ya ndani aliponea chupuchupu katika kura ya kutokuwa na imani katika uongozi wake. Licha ya hayo yote, sekta ya matunda ya strawberries nchini in inaendelea kuwa katika hali mbaya. Wiki hii katika siasa mjini Canberra, ilianza jinsi wiki jana ilivyomalizika kwa kuendelea kuzungumza kuhusu madai ya unyanyasaji ndani ya chama cha Libro. N Sudmalis ni mbunge wa chama cha Libro kitaifa alitangaza kuwa hata wania katika uchaguzi ujao, kisha baadaye alitumia kinga ya bunge kutaja mtu anayedai alimnyanyasa katika chama cha Liberal cha New South Wales kuwa ni mbunge Gareth Ward. Je, ni, the dhani, ni kwa sababu walidhani nitashindwa katika uchaguzi ujao, la niliungwa mkono na waziri mkuu wa zamani Malcolm Turnbull na waziri mkuu wa sasa Scott Morrison hadharani katika runinga ya taifa. Swala hili so linahusu mipango mibaya ya kulipiza kisasi ya Gareth. Nimeamua siwezi endelea hivi, alisisitiza Bismalis. Wakati huo huo, bi Sudmalis amekubali pendekezo la kuwa mjumbe kwa muda wa miezi mitatu katika shirika la umoja wa Mataifa mjini new York, akiwa pamoja na mbunge wa chama cha leba jenny Maclin. Hatua hiyo ina maana kwamba wawili hao watakuwa nje ya bunge kwa muda wa vikao vinavyosalia mwaka huu. Tangazo la kuanzishwa kwa tume ya uchunguzi katika sekta ya huduma ya uzeeni ilifuata, ikiwa ni tangazo ambalo lilizua hisia toka kwa seneta ambaye ni wa kwanza kuhudumu akiwa na ulemavu. Senata huyo ni Jordan Stel John wa chama cha Grens. Alilemewa kwa hisia alipokuwa akielezea masaibu ya watu wenye ulemavu ambao walifariki ndani ya taasisi na vituo vya huduma. Seneta Jordan na maelezo zaidi: hawa ni binadamu, the hawa the ni wapendwa, kina mama, kina baba watoto wa kiume na wachumba wanaohitaji haki wanataka haki justice. maisha yao yalikuwa na thamani sita, sita stop, na sita pumzika hadi watakapopata haki wanayostahili. So licha ya wito wa senata Jordan, serikali imekataa kujumuisha watu wenye ulemavu katika uchunguzi huo. Wakati huo visa vya kuharibu vyakula ni kama havitapungua kasi serikali ya mseto ilipitisha sheria kali kuhusu matendo hayo ya uharibifu wa chakula. Sheria hizo zitaongeza adhabu ya matendo hayo kutoka kifungo cha miaka kumi hadi miaka kumi na tano gerezani. Hatua hiyo inaweka sheria hizo sawa na hatia za unyanyasaji wa kingono na watoto pamoja na hatia za uwekezaji katika ugaidi. Ilianza kwa sindano kugunduliwa ndani ya matunda aina ya strawberries mapema mwezi huu wa Septemba, jimboni Queensland. Tatizo hilo lilisambaa katika mikoa mingine na hata matunda mengine yaliathirika, baada ya ripoti kusambaa kuwa ndizi na hata maembe nayo pia yameathirika. Duka kubwa nchini la Woolworths limeondoa sindano ambazo zilikuwa zikiuzwa kwa matumaini ya kumaliza janga hilo. Christian Porter ndiye mwanasheria mkuu wa taifa, alipozungumzia suala hilo alisema kwamba Anatumai mageuzi hayo ya kisheria yatawazuia watu wengine kujaribu kurudia matendo kama hayo. Bila shaka tunataka sheria hii iweze zuia matendo haya kwa kiwango cha juu iwezekanavyo. Hatukani kuwa ni jibu imara kabisa, na ni jibu imara ambalo limetolewa kwa kasi wiki hii, ila ni jibu linalohitajika kuchora mstari katika matendo haya na kuzuia uwepo wa wiki nyingine ya uharibifu kwa wakulima wa matunda na wakulima wetu. Dola milioni moja imeahidiwa pia kuharakisha hatua ya kurejesha matunda hayo viwandani pamoja na kuongeza hatua za ukaguzi wakati sheria za mauzo nje ya taifa zimekazwa. Wakati huo huo, mkataba wenye thamani ya mamilioni ya dola umeafikiwa kati ya shule za Kikatoliki na shule huru, hatua ambayo imemaliza vita vya muda mrefu vya uwekezaji wa shule. Mfumo mpya wa uwekezaji wa mapato ya wazazi unaamana kwamba uwekezaji wa dola bilioni 4.6 kwa shule zikijumuisha nyongeza ya dola bilioni 1.2 kwa serikali kutumia inavyohisi inastahili. Waziri Mkuu Scott Morrison amesema uwekezaji huo wa ziada unaweza tumiwa kwa vitu kama kuwasaidia watoto katika maeneo yanayoathiriwa kwa ukame. Ila msemaji wa masuala ya elimu Tanya Plibersek amesema serikali inastahili irejesha uwekezaji uliokuwa umekatwa, kwa sababu hauhitaji uwekezaji maalum, hauhitaji mikataba maalum pia unachohitaji, so ni mpango wa haki school kwa kila mtoto, ili kila mtoto katika kila shule nchini Australia apate fursa sahihi ya elimu. Rob Stocks ni waziri wa elimu katika serikali ya chama cha Liberal cha Liberal New South Wales, naye pia amekosoa mkataba huo, akisema hauna usawa. Ila waziri wa elimu katika serikali ya shirikisho Dan Tian amesema ana imani serikali za mikoa na majimbo zitaelewa na zitaunga serikali ya shirikisho mkono katika swala hilo. Bwana Tian na maelezo zaidi: kile ambacho tumempa Rob briefing, na alikubali bila kusita ni kumpa maelezo kamili, na baada ya hatua hiyo uh, tutaketi chini na kuendelea na mashauriano yetu na hatimaye baada ya kutoa vitisho kwa zaidi ya wiki nzima, mbunge wa chama cha Greens Adam Bent alitoa mswada wa kutokuwa na imani dhidi ya waziri wa masuala ya ndani Peter Dutton. Hatua hiyo imefuata uchunguzi wa seneti kubaini kuwa bwana Dutton alipotosha bunge kuhusu kuingilia kati kwake katika kesi ya utoaji wa viza iliyowahusu walezi wawili kutoka Ulaya. Hata hivyo, mswada huo ulishindwa kwa kura moja pekee baada ya wabunge wa serikali kukataa kuvuka sakafu kuunga mkono. Bwana Bent alihoji bungeni uaminifu na ukweli wa waziri huyo, akiuliza kwamba is anyone of these ministers telling the truth? kuna waziri yeyote hapa anayesema ukweli, je? Yeah, tunaweza amini And what anachosema. Kile ambacho kimekuwa wazi ni kwamba kuhusiana na waziri wa mambo ya ndani hauwezi amini anachoeleza bunge hili. Licha ya shutuma hizo, Bwana Daton ameendelea kusisitiza kuwa hana hatia yoyote. Hata hivyo maswali yanasalia kuhusu kufuzu kwake kuwa bungeni, kwa sababu ya mapato yake katika vituo viwili vya huduma ya malezi ya watoto ambavyo vinapokea uwekezaji wa umma. Upinzani ulipomuuliza bwana Morrison kwa nini anaendelea kumuunga mkono bwana Datan, alijibu hivi, he's doing a fantastic job, Mr. Speaker. kwa sababu anafanya kazi nzuri, bwana spika, ndio sababu nimeulizwa kuhusu uingiliaji kati ambao umetolewa na serikali yetu, hususan waziri wa mambo ya ndani. Waziri huyu alipokuwa akiwajibika katika maswala haya, alitumia mamlaka ya waziri ya kuingilia kati kutoa viza 4816. Sasa bwana spika, katika miaka miwili ya biashara kati ya Julai 2011 na Juni 2013 mbunge wa Mcmahon alipokuwa waziri minister, na mbunge wa Gote aliingilia kati zaidi ya mara 23, 23. Na, na hayo ndiyo iliyojiri wiki hii katika siasa ya taifa. Junge nasi tena wiki ijayo siku na wasaa kama huu kwa tathmini nyingine ya siasa ya taifa, kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba ya matangazo yetu, tembelea tovuti yetu sbs.com.au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandikwa na Andrea Naihof na kutafsiriwa na kusomwa na Gode Migerano. Unaendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mamboleo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkoaju Swahili.