Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uko na Migode Migerano, tukuletea makala haya moja kwa moja kupitia studio za SBS radio na mtandaoni, anuani ikiwa ni SBS.com.au mkwaju swahili sakwamba, so azapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anuani ambayo ni Facebook.com mkwaju SBS Swahili. Kuna mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuangazie swala zima la maisha katika maeneo ya kikanda, au harakati za kuhamia katika maeneo ya kikanda. Je, yanahusu nini? karibu wahamiaji wote wapya walifikia mjini Melbourne na Sydney mwaka jana, wakati maeneo ya kikanda ya Australia yanakabiliwa kwa wakati mgumu kwa sababu ya kupungua kwa idadi ya watu. Serikali ya Australia inawapa wahamiaji wapya fursa za kupata makazi ya kudumu iwapo wataishi katika maeneo ya kikanda kwa muda wa miaka minne. Favadin Daliri si mgeni kwa uhamiaji. Ubaguzi ambao Daliri alikabiliana nao katika ujana wake kama sehemu ya mwanachama wa dini la wachache la wa bahai nchini Iran walisababisha ahamie nchini India. Pasi yake ya Iran ilipoisha kutumiwa kwa sababu ya wamageuzi ya serikali nchini kwao, alihamia mjini Melbourne kama anavyoelezea hapa. Uh, nilikujia uzoefu wa Australia na uzoefu wa Australia haukuwezekana mjini Melbourne kwa sababu, kwa haraka tunavutiwa na watu tunaofikiria sawa, dini moja, kundi moja la lugha, na hiyo ilikuwa kiwango cha uzoefu wa Australia ambao unabanwa ndani ya kundi lenye utambulisho mmoja wa kitamaduni. Niliishi Melbourne kwa miaka michache, kisha nikahisi kama nilitaka mengi zaidi utofauti zaidi, furaha zaidi, kuwa halisi zaidi kwa ardhi, kisha nikahama. Ni kahama ni takriban miaka 30 tangu Dalili alipohamia mjini Townsville ambako anasimamia kituo cha tamaduni tofauti mjini Townsville, na huwa anaandaa sherehe ya kitamaduni kila mwaka mjini humo. Dalili hapa anazungumzia siku za kwanza katika mji huo wa Townsville. Siku hizo watu walikuwa wanasema Townsville ulikuwa uh, ni mji mkuu wa ubaguzi uh, wa rangi wa uh, Australia uh, ila haikunisumbua uh, kwa sababu uh, ninatoka katika uh, uzoefu wa ubaguzi mbaya zaidi ambao umehalalishwa ninakotoka. Kwa hiyo ilikuwa nikitambua vitu vipya kimsingi. Kuna baadhi ya watu wazuri ambao wanaweza pata duniani, unaweza kuwa rafiki yao na hatimaye watakukubali hautatengwa katika njia ya kihalali. Maeneo ya kikanda ya Australia yanachangia asilimia 40 ya uchumi wa nchi na yanaajiri mfanyakazi mmoja kati ya wafanyakazi watatu. Inahusu miji yote, miji midogo na sehemu ambazo ziko nje ya Sydney, Melbourne, Brisbane, Perth, Adelaide na Canberra. Hata hivyo, maeneo mengi ya kikanda huwa na wakati mgumu kukabiliana na kupungua kwa idadi ya watu. Stuart McAlpine ni mkulima kutoka magharibi Australia. Alishuhudia mji wa Dalwalin ambao uko katika kanda ya ukulima na ufugaji wa kondoo wakipoteza idadi ya watu na kusalia na jamii ya watu makamu. Alibuni wazo la kufanya mradi wa kuongeza idadi ya watu katika mwaka elfu mbili na kumi na aliungwa mkono sana kutoka kwa halmashauri ya jiji kama anavyoelezea hapa. The population has been in decline and the numbers in the school... idadi ya watu imekuwa ikipungua na idadi ya wanafunzi shuleni ilipungua kwa kiasi kwamba ilikuwa wazi kwamba idadi ya wanafunzi haitaruhusu shule kuendelea kuwa wazi. Kwa hiyo mwanzoni tulijaribu kurejesha watu katika jamii yetu ndogo na kuongeza idadi ya watu kuhakikisha shule yetu inaendelea. Haikuwa rahisi kuwavutia wahamiaji kuhama kilomita 263 kaskazini ya Perth. Mbio ya Macalpine dhidi ya muda haikuwa na kasi ya kutosha kuokoa shule hiyo, kwa sababu for... hiyo ilikuwa na maana kwamba kuanguka wavutia wafanyakazi shambani au vizazi vya usoni unajua hii ni njia ya kilomita sabini kwenda kwa shule msingi ya karibu, na walifunga shule nyingine wakati huo. Kwa hiyo kuna umbali wa kilomita mia na, na tano kati ya shule za msingi kati ya kijiji cha Pare Njori na Dawalinu, ambayo bila shaka si rahisi kuwavutia vijana warejee katika sekta ya kilimo. Kamati ya ushauri kwa idadi ya watu kandani, ambayo Mcalpin ni mwenyekiti, ilifanya miaka kadhaa kupiga jeki idadi ya watu katika kijiji cha Jawalinu. Imewabidi wakabiliane na vizuizi vya lugha kwa kufungua madarasa ya Kiingereza pamoja na kutatua shida za nyumba. Matokeo yake yalitia moto sana, kama vile Bwana Mcalpin anaelezea. Uh, tulianza kuwa na familia ambazo zilijitokeza na kujumuika katika shule na kimsingi kaiosambaa, eh, na tuliona ongezeko ya hadi asilimia kumi na tano, hata kama tulipoteza ka shule ambako kalikuwa na wanafunzi 12 wakati huo. Tumeona idadi ya watu hapa katika shule ya Dawalino kimsingi ikiongezeka kutoka wanafunzi kumi na mbili hadi 22 na sasa tunaanza kuwaona wakijumuika katika jamii pana na katika michezo na katika huduma pia, na sasa nadhani tunakaribia kuona watu mia moja kati yao wakiwa raia wapya wa Australia. Mahir Momand ni mtaalamu wa kutoa mikopo midogo, anaona suluhu ya kimantiki kwa kuunganisha maeneo ya kikanda na wahamiaji wapya kutoka miji ambayo ina misongamano ya watu. Bwana Momand anaongoza shirika kwa jina la Regional Opportunities Australia, ama kwa ufupi ROA, ambalo ni shirika lisilo la kiserikali na lisilo la kifaida ambalo husaidia kuunga watu na ajira pamoja na kuwahamisha wahamiaji katika maeneo ya kikanda. Alipozungumzia kazi yake, alisema kwamba wanapowasili Australia takriban asilimia themanini yao hufikia katika miji mikubwa kwa wastan. Naweza sema kuwa wateja tunaofanya kazi nao walikuwa wakiishi katika miji mikubwa kwa kati ya miaka mitatu au mitano, na bado hawajapata ajira katika sekta yao au hawajapata ajira hawa hawa hawa hata kidogo. Hawa ndio watu ambao wanapenda kuenda katika kanda ya Australia kuhamia huko milele na kupafanya pawe nyumbani, wakati kuna ushindani mdogo nje ya miji mikubwa. Takwimu katika sensa ya mwaka elfu mbili kumi na moja inadidokeza kuwa watu wanapohamia mbali ya miji mikubwa kuna fursa kubwa yao kupata ajira kwa mfano asilimia moja na nukta tatu ya wahamiaji katika miji mikubwa walikuwa wakifanya kazi mwaka huo kulingana na asilimia 78 ya kiwango cha wafanyakazi miongoni mwa wakazi waliozaliwa ng'ambo katika maeneo ya vijijini. Suraj Adebayo Opatokun ni mzao wa Nigeria na alipata matatizo kwa miaka mingi kupata kazi ya kudumu kulisha familia yake ya watu watano licha ya kumaliza masomo ya sayansi ya mazingira katika chuo cha Makwari. Opatecn alipata kazi kama mchunguzi wa nyama katika jaribio lake la kwanza katika kanda ya Australia. Urahisi wa mchakato huo ni tofauti na ushindani mkali aliokabiliana nao mjini Sydney, kama anavyoweka wazi hapa. Ni ngumu sana, umekuwa uzoefu mbaya sana kama mhitimu, na kwa miaka mitatu nimekuwa natafuta kazi ya kudumu, na hiyo haiwezekani, sijapata yoyote hadi no kazi no hii. Wateja wengi wa shirika la ro ni wahamiaji pamoja na wahitimu wa hivi karibuni. Baadhi yao ni madaktari waliosomea ng'ambo na wanauraia wa Australia ambao hawawezi pata kazi wanazotaka katika maeneo ya miji. Momand ameongezea kuwa kuhamisha watu katika jimbo la Australia kunahusisha jamii za kupokea watu zikitimiza masharti kama kuwa na viwango vidogo vya ukosefu wa ajira kwa matokeo mazuri. Na tunatazama mfumo wa afya, tunatazama shule, upatikanaji wa ajira na biashara ndogo, utayari wa jamii kuwakaribisha wageni, kwa sababu ni muhimu watu wanapohamia katika sehemu people mpya, people mpya wenyeji wanawakaribisha na kutumika so nao. Kwa hiyo kuna vitu vingi tunavyozingatia kabla ya kutambua sehemu tunayosema ni sawa na ambayo iko tayari kutuma watu. Kitengo cha idadi ya watu katika chuo cha taifa cha Australia kilipata kuwa asilimia sitini ya wahamiaji wapya katika maeneo ya kikanda walihamia katika miji mikubwa ndani ya miaka mitano kulingana na data ya miaka 35. Hiyo ni hali ambayo inaweza badilishwa. Kwa mujibu wa Farvardin Daliri, anawakutanisha washiriki waliozaliwa Townsville pamoja na wahamiaji wapya wa kimataifa katika miradi yake ya uongozi ya vijana ambayo anaongoza. Daliri anaamini mafanikio ya ushirikiano yanahusu kupita unyanyapaa na ubaguzi kutoka taarifa hasi. Kwa kukuza uelewa na kukumbatia utofauti, Daliri anasisitiza kwamba Trust. Amini amini mfumo, amini jamii na ukubali wa Australia walivyo, na jiunge nao, kwa sababu usipoamkia mkono wa kirafiki, tusipotoka nje, hatuwezi tarajia watu wanaotishwa na vyombo vya habari waje kukumbatia kila mtu. Tazama makala maalum ya runinga ya SBS kwa jina la Struggle Street kujifunza changamoto za baadhi ya jamii za kanda ya Australia ambazo zinakabiliana na hali ya umaskini msimu wa tatu wa Struggle Street utaanza kupeperushwa Jumatano tarehe 9 kuanzia saa mbili unusu katika runinga ya SBS. Makala hayo yataendelea kila wiki Jumatano, na unaweza pata makala hayo kwenye mtandao wa SBS on Demand baada ya kupeperushwa. Kwa makala mengine kama haya, pamoja na ratiba matangazo yetu, tembelea tovuti yetu anaoni ambayo ni sbs.com.au, mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na Emy Chenyu Wang na Gode Migerano. Hii ni Idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaji Swahili.