Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa kumi na mbili jioni na Jumapili saa nne usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako mtandaoni, ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya Kiswahili ya SBS. Karibu tena katika makala Idhaa ya Kiswahili ya SBS, SBS. Jina langu ni Godi Migerano, ukiwa nami kuanzia hivi sasa hadi tutakapokamilisha makala haya. Wezasikiza makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia tembelea ukurasa wetu wa Facebook ambao na, na, na makala mengine unayowezasikiza pamoja na kuchangia na wenzako. Anwani ni facebook.com mraba sbs swahili. Tukaendelea na makala tuliyoandalia. Senata Nick Xenophon amekana madai kuwa ameondoka katika siasa za kitaifa kwa sababu ya mgogoro wa kesi za uraia pacha, bwana Zenafon ametangaza kuwa atakuwa mgombea katika uchaguzi wa kusini Australia mwaka ujao. Tokea alipochaguliwa kuwa katika bunge la jimbo miaka 20 iliyopita, Nick Zenafon amejulikana kama mwanasiasa wa kushangaza. Alihudumu kwa mwongo katika bunge la kusini Australia kabla ya kuhamia katika bunge la taifa, na sasa amerejea alikoanzia. Amesema nimeamua, hauwezi karabati matatizo ya Kusini Australia ukiwa Canberra bila ukarabati kwanza mfumo wetu wa siasa ambao umeharibika. Sitaki uchaguzi ujao usiwe na maana. Sitaki miaka mine ijayo iwe sawa ambayo imepita, siasa zisizoeleweka na Leba na Walibra wakiwa serikalini, ila hakuna kinachobadilika. Seneta huyo atajiuzulu kutoka seneti ya taifa na kuonea ubunge katika eneo bunge la Hartley ambalo liko mashariki ya Adelaide katika uchaguzi utakaofanywa mwezi Machi. Amesema amekuwa akifikiria swala hilo kwa miezi mingi na kuhamasishwa na viwango vya juu vya ukosefu wa ajira kusini Australia, upungufu wa idadi ya watu pamoja na kupotea kwa umeme mapema mwaka huu. Mbunge wa Hartley kwa sasa ni Vincent Tarsia wa chama cha Liberal. Amesema hajababaishwa na wazo la kukabiliana na gwiji wa siasa well, siongozi state... chama katika siasa za kitaifa au jimbo. Kazi yangu ni ndani ya jamii. Nimepokea maoni tayari kutoka wanajamii ambao wanauliza ataongozaje chama jimboni kitaifa pamoja na kufanya kampeni, kwa sababu ni kazi ngumu inayochukua zaidi ya masaa 80 kila wiki. Senata Zenafon alichaguliwa kuwa katika seneti katika uchaguzi mkuu mwaka jana akiwa na maseneta wawili pamoja na kwa mara ya kwanza mbunge katika nyumba ya chini bungeni kwa chama cha NXT. Hata hivyo, amekana kuwa uamuzi wake wa, wa kujiuzulu katika seneti umesababishwa na mgogoro wa siasa za taifa kwa suala la uraia pacha. Bwana Zenofon ni mmoja kati ya wanasiasa wa saba ambao wanakabiliwa na mgogoro huo ndani ya mahakama kuu ambayo itaanza kusikia kesi hiyo wiki ijayo. Bwana Zenofon na maelezo zaidi. Court... nitabaki ndani ya seneti nikitetea jimbo langu hadi mahakama kuu itakapoamua matokeo ya kesi ya uraia inayo niathiri pamoja na wengine wa sita ajayo. Mawakili wangu wanaimani kuwa nitafanikiwa. Uamuzi huo utakapotolewa, bila kujali matokeo, nitaondoka ndani ya seneti. Ningekuwa nimefanya matangazo hili mapema, isingelikuwa kesi ya mahakama kuu. Kesi hii imepotosha sana. Msimamo wa kikatiba uko wazi. Nimepokea ushauri wa kisiasa ulio wazi nitashinda kesi hiyo, ila inategemea mahakimu wa mahakama kuu. Licha ya kumpongeza kwa hatua hiyo, kiongozi wa upinzani Bill Shorten hakusita kukosoa baadhi ya uamuzi wa mikataba ambayo iliafikiwa kwa msaada wa senata Xenophon ni mtu mzuri kwa ushirikiano. Hata hivyo, najua Nick Xenophon amefanya maafikiano mabovu na Malcolm Turnbull kuliko mtu mwingine. Kwa hiyo huenda ameamua hataki kuendelea kufanya hivyo na kuamua kuhama na kutafuta lishe mpya. Seneta na waziri wa elimu Simon Birmingham naye pia alichukua msimamo kama ule wa bwana Shorten alipozungumzia bwana Xenophon. Is giant mtu anayependa kuzungumziwa amefanya sarakasi nyingine tena, Nick Xenophon ambaye mwaka wa 2017 alikimbia bunge la kusini Australia baada ya miezi 18 katika uongozi wa miaka minane akisema siasa ya jimbo haina umuhimu na mamlaka yote yako Canberra. Sasa anakimbia bunge la taifa miezi 12 katika muhula wa miaka sita akisema anataka kurejea kusini Australia licha ya ukosoaji huo Nik Zenofan amesema kama kiongozi wa chama cha NXT atashiriki katika maamuzi yatakayofanywa katika kiwango cha siasa ya kitaifa. This will be the toughest political fight of my life. Anasema hii itakuwa vita ngumu zaidi ya maisha yangu ya kisiasa, ila niko tayari kukabiliana na changamoto hii, kwa sababu napenda jimbo langu, watu wetu, na ninaamini kama uko katika siasa lazima uwe hapo kuleta mabadiliko. Sitarajii itakuwa rahisi, natarajia itakuwa ngumu kama kukwea mlima Everest bila tenki ya hewa safi, ila nitafanikiwa kiti chake cha seneti kitarithiwa na mgombea mwingine wa chama cha NXT. Kwa taarifa zingine kama hizi tembelea tovuti yetu SBS.com.au mraba Swahili. Taarifa hii iliandikwa na Maria Zivich na kutafsiriwa na kusomwa kwako na Gode Migerano. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya sbs.com.au mkowa ji Swahili.