Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS na kwa hivi sasa basi, tugeukie patamu. Hapa patamu na pachungu. Hii ni kutokana na masuala ya mapenzi yanapofikia tamati, yaani wapenzi wawili wanapofikia tamati mara nyingi huachana, na katika Australia e, kupeana taraka kunakuwa na milolongo ya hapa na pale ambayo wengi huwa hawatambui hivyo wanatumbukia kutumia gharama kubwa kwa wanasheria mbalimbali, hali kadhalika vile vilevile e, kutumia gharama kubwa e, ya kuendesha kesi ambazo zinakuwa hazina mbele wala nyuma. Hii ni kutokana na kwamba wanataka kuachana, lakini hawajui wanafanya nini. Sikiliza basi, SBS imekuandalia e, makala hii kuhusiana na kudai talaka nchini Australia. Utafiti uliofanywa na taasisi ya Australia unaonyesha kuwa watu walio katika umri wa kati ya miaka ishirini hivi ndio wana uwezekano mkubwa wa kutalakiana wakifuatiwa na walio katika umri wa mwishoni mwa miaka ya arobaini Na wale wanaotalakiana kwa kawaida walikuwa wameoana kwa miaka tisa au chini ya hapo. Talaka ni mchakato usio na vikwazo ambapo huchukua muda miezi mitatu pale matakwa yote yametimizwa. Anasema hayo Florence Cross, wakili wa sheria za familia na huduma za ukimbizi e, kutoka kituo cha msaada wa sheria jimbo la New South Wales. Kabla hujaanza unatakiwa kufikiria kuhusu je, mimi ni raia au mume na mke ni raia? kama sivyo, je, nimekuwa Australia kwa miezi kumi na mbili na nategemea kuishi hapa muda wote? Je, nimetengana kwa muda wa zaidi ya miezi kumi na mbili? Na hiyo inaweza kuwa kwa kuishi katika nyumba moja au la. Je, nina cheti changu cha ndoa kilicho katika lugha ya Kiingereza. Kama umekuwa kwenye ndoa kwa muda usiozidi miaka miwili, unahitaji kufikiria kwamba je, nimepitia au nimepata ushauri. Je, nina cheti cha ushauri au tamko linalosema kwa nini sio sahihi kupata ushauri? Je, una anwani ya makazi ya mwenza wako? Sheria ya Australia inataka wanandoa wawe wametengana kabisa, yaani wasiwe wanaishi katika nyumba moja kwa angalau miezi kumi na mbili ili ombi lako la talaka lifanyiwe kazi nchini Australia. Mwenza ahitaji idhini ya mwenza wake kabla ya kuanza mchakato wa kudai talaka. Hata hivyo, unahitajika tu kumpatia mwenza wako nakala ya ombi la kudai talaka. That to try to find them, because you can always ask. Kama hujui ni sehemu gani mwenza wako yupo, unahitajika kuchukua hatua stahiki kujaribu kumtafuta, kwa sababu unaweza pia kuiomba mahakama ruhusa kutuma nakala hiyo eh, kwa kutumia njia tofauti. Kwa hivyo kama unajua kuwa wanaendelea kuwasiliana na kaka au dada au mtu mwingine wa familia eh, kama umejaribu kila namna na bado hukuweza kupata anwani yao ya makazi bado unaweza kuiomba mahakama ruhusa ya kutuma maombi ya talaka kupitia mwanafamilia mmojawapo. Hapo kama una barua pepe tu au umewapata kwenye Facebook, hilo ni sawa pia. Wakazi wapya wenye viza za ukazi wa kudumu na wa muda mfupi na wakimbizi wanastahili kupata huduma ya mkalimani inayotolewa na, na idara ya mambo ya ndani. Florence Cross Montalvo anapendekeza kuwa wageni wawe na nyaraka zao za kisheria pamoja na cheti cha ndoa kilicho katika lugha ya Kiingereza, hii ikiwa ni ndani ya miaka miwili tangu walipopatiwa viza zao za Australia ili kuweza kupata huduma hii. Wanandoa waliotengana na hawaishi kwenye nyumba moja kwa zaidi ya miezi kumi na mbili wanaweza kupeleka ombi lao la talaka kupitia e, mahakama ya rufaa ya shirikisho roof. However, kama mmetengana na mnaishi kwenye nyumba moja, walakini unahitaji kuipatia mahakama tamko la hati ya kiapo kinachosema lini ilikuwa tarehe ya kutengana, kwa nini unafikiria hiyo ndiyo tarehe ya kutengana ndoa yako ilikuwaje kabla ya tarehe ya kutengana ukilinganisha na ilivyokuwa baada ya kutengana, ili iweze kuonyesha tofauti ya uhalisia wa mahusiano. Kama uliowa nje ya Australia, mahakama ya familia bado ina uwezo wa kukupatia taraka Australia. Hata hivyo, taraka inaweza kuwaathiri wale walio na viza za muda mfupi. ikatika hii krizmantalvo Anashauri kwamba mwombaji atafute ushauri wa kisheria e, kutoka kwa mwanasheria wa uhamiaji mapema iwezekanavyo ili kupanga hayo really. Baada ya kutengana, e, kama unapokea msaada toka Centrelink, ni muhimu sana kuwajulisha Centrelink mabadiliko yoyote ya hali yako. Kuhusu swala la kuhudumia mtoto, kama unawa watoto ni muhimu sana kuomba tathmini ya kuhudumia mtoto baada ya kutengana, kwa sababu kama unapokea malipo yako yanaweza kupunguzwa. Wenza walioana wana muda wa miezi kumi na mbili kufikia makubaliano kuhusu mgawanyo wa mali au nyumba kuanzia pale ombi la talaka litakapokamilika. Kama hakuna nyumba basi hakuna haja ya kupitia kuhusu mgawanyo, lakini kwa watu waliokuwa wanamiliki nyumba au kama mwenza mmojawapo ana nyumba lakini alikuwa na kaa pamoja na mwenza wake na ilikuwa nyumba ya familia, basi kutakuwa na mgawanyo. Hakuna haja ya nyumba kuwa na jina lako ili kupitia mchakato wa mgawanyo kuhusu nyumba. Mgawanyo wa mwisho sio lazima uwe sawa kwa wote, maana mahakama itaangalia hali halisi ya kila ombi. Nani kachangia nini kifedha? Kwa maana nani amefanya kazi, nani amelipia nini, mali gani wameleta kwenye uhusiano na wanaangalia kwenye michango ambayo siyo ya kifedha na michango kwenye familia, kwa hiyo kupika, kulea watoto na kutunza nyumba, na mke na mume na yote hayo. Je, ni mambo gani ya kifedha katika huu uhusiano? michango ikoje? Je, kuna marekebisho yoyote yafanywe? kwa sababu una mahitaji ya baadaye, kwa kuwa unawalea watoto au kwa sababu una ulemavu au matatizo ya kiafya. Je, mapendekezo na mgawanyo ni sawa na haki katika kila hali? Takwimu za hivi karibuni kutoka taasisi ya masuala ya familia ya Australia zimeonyesha kwamba karibu nusu ya taraka zote Australia zinahusisha watoto chini ya miaka 18 watoto wengi Australia wanalindwa na mpango wa kumsaidia mtoto ambao unatathmini ni kiasi gani cha msaada kwa mtoto kinatakiwa kulipwa kutoka kwa mzazi mmoja kwenda kwa mwingine. Wanandoo walioshindwa kufikia makubaliano wanaweza kuwasiliana na idara ya huduma za kijamii kwa msaada, anaelezea Emma Smallwood, mkurugenzi wa muda wa sheria za familia e kutoka kituo cha sheria jimbo la Victoria. Many parents actually come to their own agreement about how child support should be paid and how much should be paid, but where parents don't agree about child support or can't agree about Wazazi wengi huwa wanafikia makubaliano wenyewe kuhusu malipo ya matunzo ya mtoto na kiasi gani kitatakiwa kulipwa lakini wazazi wasipofikia makubaliano kuhusu matunzo kiasi gani akiwe kinalipwa baada ya kutengana, hapo ndipo mpango wa matunzo ya mtoto kutoka idara ya huduma kwa watu e, inaweza kutumika na utathmini kiasi gani cha matunzo ya mtoto kitatakiwa kulipwa, e, kutoka kwa mzazi mmoja kwenda kwa mwingine kwa faida ya mtoto. Gharama za kuandika maombi ya taraka kupitia mahakama ya rufaa ya shirikisho ya Australia ni dola mia tisa na kumi. Hata hivyo, watu walio katika mpango maalum wanaweza kuwa na nafasi ya kulipa ada au gharama hizi pungufu. Emma Smallwood anashauri kuwa na taarifa zinazoendana na wakati kuhusu mambo ya kifedha ya familia ili kukubaliana kwa manufaa ya mtoto. Sure so, ni jambo zuri kuhakikisha wazazi wote au kila upande una taarifa zote za kifedha, kwa hiyo kila upande upate nakala husika za taarifa hizo, kwa hiyo kila mmoja anajua hali ya kifedha ya familia, na hivyo itakusaidia sana kukubaliana nini e, kitaenda kutokea kuhusu mali yako hapo baadaye ambapo itakuwa muhimu sana kwa matunzo ya mtoto. Kama unapanga kuomba talaka, tembelea tovuti ya taifa ya msaada wa sheria kujua jinsi gani unaweza kupata bure ushauri wa kisheria katika jimbo lako au eneo unaloishi. Jina langu ni Franki Mtao. Endelea basi kuwa nasi sbs.com.au.