Unasikiliza idhaa ya, ya kupitia, mkwaju, idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Karibu tena katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS, uko nami Godea Migharano jioni hele, tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za SBS na mtandaoni, anwani ikiwa ni sbs.com.au mkwaju swahili. Kuna mengi mato, lakini kwa sasa tuangazie suala zima la viza ambazo zinawapa watu fursa ya kuweza kuishi katika maeneo ya kikanda nchini Australia. Viza mpya zimezinduliwa kuwahamasisha wanaowahudumia wanyama mbugani, wasanifu wa majengo, wanasayansi, wanaotengeza vyuma, wapasuaji, watu wanaotengeza tiba za kitamaduni, pamoja na wataalamu wengine wahamie katika maeneo ya kikanda. Sheria za viza hiyo mpya ya kikanda zina maana wahamiaji lazima waishi katika maeneo ya kikanda ya Australia kwa angalau miaka mitatu kabla ya kuwasilisha ombi lao la viza ya kudumu hapa nchini. Wafugaji wa mbuzi, waigizaji, marubani, wanaekolojia, wanaotoa tiba za kiasili, wauguzi pamoja na maseremala wote ni miongoni mwa wafanyakazi wanaofuzu kuja nchini Australia kupitia viza mpya ya kikanda. Waziri wa Uhamiaji David Coleman alieleza shirika la habari la Sky kuwa viza hiyo mpya itasaidia kupunguza shinikizo la ongezeko la watu katika miji mikubwa. Wakati huo huo, viza hiyo itasaidia kutimiza mahitaji ya jamii za kikanda na so if there are a needs for a... Kwa hiyo kama kuna mahitaji ya uhamiaji wa ziada katika maeneo ya kikanda tunastahili kutimiza. Kwa sasa tuna mifano mingi ya maeneo ya kikanda ambayo yanaomba uhamiaji wa ziada. Kiongozi wa jimbo la kusini Australia ametoa wito wa ongezeko la idadi ya uhamiaji elfu 15 kila mwaka. Tuna maeneo kama Goldfields katika jimbo la magharibi Australia ambako kuna zaidi ya ajira elfu moja au zaidi ambazo hakuna wafanyakazi wa kuzijaza na mji wa wanambo jimboni Victoria umekuwa ukiomba uhamiaji wa ziada. Miradi hiyo mbili ya viza za kikanda inajumuisha viza za wafanyakazi wenye ujuzi katika maeneo ya kikanda zinazofadhiliwa. Viza ya wafanyakazi wenye ujuzi katika maeneo ya kikanda kwa watu ambao wanapendekezwa na serikali ya jimbo au wilaya au kufadhiliwa na mwanachama wa familia anayefuzu kuishi na kufanya kazi katika kanda ya Australia, nayo pia itawasilishwa. Serikali ya shirikisho imetenga nafasi 25 kwa viza za kikanda na mageuzi yanakuja kando ya msukumo wa kampeni ya kupunguza mradi wa uhamiaji wa kudumu nchini kutoka laki moja elfu tisini hadi laki moja elfu sitini. Sehemu nyingi nchini Australia, isipokuwa miji kama Sydney, Melbourne na Brisbane, zimetajwa kama maeneo ya kikanda kwa sababu ya matumizi ya viza za uhamiaji wa kikanda. Miji kama Perth na Gold Coast iliongezwa katika maeneo yanayofuzu kutambuliwa kwa maeneo ya kikanda baada ya kampeni ya wadau. Julian Tisha ni profesa wa rasilimali za kibinadamu na uajiriwa katika chuo cha teknolojia cha Queensland amesema kuwa wakati bado ni mapema kusema kuna athari, kuwa baada ya miaka mitatu watu wanaweza hama kutoka maeneo ya kikanda na, Why people don't remain in regional areas ultimately is that they aren't, watu huwa they aren't, hawabaki katika maeneo ya kikanda kwa sababu hawako katika sehemu ambako jamii zao za asili zipo people ndio watu wanataka kujumuishwa katika jamii ya Australia, ila wanataka pia kuendelea kuwa na watu wenye asili na tamaduni zao. Sehemu nyingi ya uhamiaji inahusu serikali za majimbo na mitaa kuhakikisha kuna mazingira ya ukaribisho katika jamii. Vitu hivyo visipoandaliwa well, haustahili tarajia kwamba watu watabaki hapo kwa zaidi ya miaka mitatu kwa wastani. Baadhi ya wachambuzi wa uhamiaji wamezua wasiwasi kuhusu asili ya muda ya viza mpya za kikanda kuwa hazitakuwa na uvutio kwa waombaji watarajiwa, ila Bwana Coleman amesema kwamba viza za kikanda zitafanyiwa kazi kwa kipaumbele na kuweza kupata ajira tofauti kuliko wanaoomba viza za kuhamia katika miji mikubwa. Serikali ya shirikisho imesema kuwa kumekuwa ongezeko ya asilimia 124 kwa idadi ya viza za kikanda zilizotolewa katika robo ya kwanza ya mwaka, ila msemaji wa masuala ya nyumbani wa chama cha leba Cristina Keneli ameshtumu serikali kwa kusimamia kasi ndogo ya utoaji wa viza ambazo zimelemea uhamiaji wa kikanda. Abul Rizvi ni naibu katibu wa zamani wa idara ya uhamiaji ana wasiwasi kuwa asili ya visa hiyo inaweza sababisha uwezekano wa visa vya unyonyaji dhidi ya wahamiaji ambao wanatafuta makazi ya kudumu baada ya kufanyiwa majaribio kazini kwa aina mbili za viza zinazopendekezwa na serikali za majimbo na wilaya ambazo ni kubwa. Kwa viza mbili mtu binafsi anastahili lipwa pesa za kiwango cha chini takriban elfu hamsini na tatu na mia tisa kwa muda wa miaka mitatu kwa watu wanaoishi mjini Sydney na Melbourne, kiwango level hicho kinaweza sikika kuwa ni si kingi, ila kwa watu wanaoishi katika ukanda wa Australia huo ni mshahara mkubwa. Kuna athari halisi 900. Kwa watu wataishi kwa miaka mitano katika ukanda wa Australia watapata kazi, ila ajira hiyo haitalipa dola elfu hamsini na tatu na mia tisa. Serikali itafanya nini? Je, itawafukuza nchini? Mafikiano saba ya uhamiaji yametiiwa saini yakijumuisha maeneo ya kikanda nchini kote kukabiliana na mahitaji halisi ya wahamiaji. Wakati huo huo, serikali ya shirikisho imetuma timu ya maafisa wa mikoa kutoa msaada kwa waajiri wa kikanda. Unaweza pata orodha kamili ya kazi zinazostahiki kwenye tovuti ya idara ya maswala ya nyumbani. Kwa taarifa zingine kama hizi, pamoja na makala tuliopeperusha hapo awali, tembelea tovuti yetu, anwani ambayo ni SBS com au mkwaju Swahili. Makala haya yaliandaliwa na waandishi wetu Tom Steiner, Pegi ya Kumelu na Gode Migerano. Hii ni idhaa Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS Radio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea sbs.com.au, mkwaju Swahili.