Idhaa ya Kiswahili ya SBS ipo hewani kila Jumanne saa 12 jioni na Jumapili saa 4 usiku. Kuna njia nyingi za kutusikiliza. Jiunge nasi kupitia redio ama runinga yako, mtandaoni ama kwa kutumia programu ya SBS kwenye simu yako. Idhaa ya ya Kiswahili ya SBS. Karibu katika makala ya idhaa ya Kiswahili ya SBS ukona migode migerano John hialeyo tukaletea makala haya moja kwa moja kupitia tovuti yetu sbs.com.au mraba swahili. Pia wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook anwani ambayo ni facebook.com mraba sbs swahili, na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe anwani ni swahili.program@sbs.com.au. Tukuletea yale ambayo tumeandalia Serikali ya Turnbull imehamasishwa iunde fursa zingine za kuwapa uhamisho wakimbizi wa ziada nchini Australia kupitia mradi wa udhamini wa jamii, licha ya ripoti za mjadala ndani ya serikali ya mseto kuhusu mbinu za kupunguza idadi ya wahamiaji ambao Australia inapokea. Wanaharakati wa haki za wakimbizi wameihamasisha serikali iunde nafasi za ziada elfu tano katika mradi wa kibinadam kila mwaka na kuiongeza hadi nafasi elfu kumi katika miaka mitano ijayo. Mpango wa udhamini wa wakimbizi katika jamii au CRSI kwa ufupi, ilizunduliwa na makundi ya mseto ya wakimbizi. Makundi hayo yamesema mpango huo unasaidia kuongeza mradi wa uhamiaji unaowekezwa na serikali. Kwa sasa kuna nafasi elfu moja zinazotolewa kwa jamii kila mwaka chini ya mradi wa ubinadamu wa Australia. Ila mmoja wasiwasi mkubwa ni gharama kubwa inayohusika ambayo baadhi ya makundi husika yanaamini yanazuia makundi ya jamii kuwa wadhamini wa wakimbizi. Mradi wa CRSI umekadiriwa kuwa utatoa makazi kwa familia ya watu watano. Kupitia mfumo wa sasa ambao umebinafsishwa, unaweza gharimu zaidi ya dola laki moja. Malipo hayo yanafanya hatua hiyo ya udhamini kuwa ngumu kwa watu wengi. Wanaharakati wamesema mbinu moja ya kufanya hatua hiyo ya udhamini iwe rahisi ni kwa kuchangia gharama hiyo na baadhi ya wanajamii wenza. Miradi kama hiyo imeanzishwa nchini Canada ambako zaidi ya watu laki tatu wamepewa makazi kwa zaidi ya miaka 40. Mradi kama huo pia unatumiwa nchini Uingereza. Lisa Button ndiye kiongozi wa mradi wa CRSI pamoja na kuwa mshauri wa sera katika shirika la Save the Children Australia. Amesema udhamini katika jamii ni kitu ambacho jamii ya kimataifa inatazama kwa ajili ya kukabiliana na mgogoro wa wakimbizi duniani, kama anavyofafanua hapa. Ni vizuri kwa wakimbizi kama itaongeza, uh, idadi ya nafasi za wakimbizi kutoka sehemu tofauti za dunia Wakimbizi wanapowasili nchini Australia, Australia huwasili ndani ya jamii ambayo imekubali tayari kuwasaidia. Inakuwa kama ongezeko katika familia au mtandao like wa wakimbizi. Bibato ameongezea kuwa anaamini mradi huo unaweza kuwa na mafanikio ukizingatia mafanikio ya mradi wa udhamini wa jamii katika sekta zingine. Bibatan tena in nadhani, kuna aina tofauti ya miradi nchini Australia ambayo inafanya hivyo tayari. Miradi hiyo inatuhamasisha kuwa na imani kuwa kuna idadi kubwa ya ukarimu katika jamii ya Australia. Kwa hiyo tunaamini kuwa sera ni sahihi na makundi ya jamii yanahusika, mradi huu unaweza kuwa na mafanikio mengi, alisema Bibatan. Moja ya kundi la jamii linalounga mkono mradi wa CRSI ni kanisa la Granary ambalo liko mjini Newcastle. Kanisa hilo kwa sasa linatoa msaada kwa familia 20 au 30 za wakimbizi. Kanisa hilo pia husaidia wakimbizi hao kupata nyumba za kupanga, kuwasajili watoto shuleni, pamoja na kuwakumbusha siku za kuweka takataka nje usiku, ambao utachukuliwa na magari ya halmashauri ya jiji lao. Mat Davas ndiye mchungaji wa kanisa hilo. Alipozungumzia mada hii, alisema kwamba imani yake ndiyo inamwongoza kuwahudumia wakimbizi wapya nchini pamoja na kufanya ziara katika kambi za wakimbizi nchini Uganda. Bwana Davas ameihamasisha serikali iunge e mkono mradi huo kwa sababu tunapokuwa na jamii kama yetu, kanisa kama letu hapa Newcastle ambalo liko tayari kuwahudumia watu hawa, tuna nia kubwa ya kuwapokea na kuwapenda watu hawa. Tunahamasisha serikali kama unasema iwalete watu na familia hapa, kwa sababu kanisa na jamii hii iko tayari na zingine tayari ziko nchini kote ziko tayari kuwachukua na kuwapokea na kuweza kuwasaidia. Mchungaji Davas amesema mashirika mengine mjini Newcastle yanatazama kanisa la Grenary kuongoza njia katika swala hili, kama anavyofafanua hapo. Kile ambacho ninaona ni makanisa mengine, Wakristo wa wengine na viongozi wengine, wengine wa kidini mjini Newcastle model. Vimekuja kutazama na kuiga mfano tunaotumia. Kwa hiyo nahisi kuna nia kubwa ya kusaidia. Nadhani shauku kubwa ni ya kupata mafunzo pamoja na kuunganisha makundi nchini Australia yanayotaka fanya hili. Sisi kama jamii tuna uwezo wa kuwapokea wakimbizi wengi zaidi na kuwasaidia kujumuika jinsi kanisa letu limekuwa likifanya. Immaculee Rugaruza ni mwamini wa kanisa hilo aliwasili mjini Newcastle akiwa na watoto wake wanne mwaka wa 2009 kupitia udhamini wa dola 15,000 miaka miwili baada ya mmewe Jerome kukimbia vita kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya Jerome kukaribishwa na kanisa la The Granary, ambako yeye mwenyewe sasa ni mchungaji, Imacule alikaribishwa jinsi mmewe alivyokaribishwa. Amesema msaada aliopokea toka kwa kanisa hilo hauna kifani na anatumai anaweza wasaidia watu wengine wanaotafuta makazi pia. Kama anavyosema hapa: niliwasili hapa bila kujua mtu yeyote isipokuwa Jerome. Kanisa la The Granary linatusaidia na linaweza wasaidia wengine jinsi lilivyonisaidia, alisema. B. Immaculee Lisabatu amesema kwamba kwa ujumla mradi wa CRSI umejaa manufaa mengi yanayojumuisha maeneo ya vijijini ambako idadi ya wakazi inaendelea kupungua. Bilisa na maelezo zaidi, tumepokea taarifa toka kwa watu wengi katika jamii za vijijini kuhusu nia ya yao ya kuwakaribisha wakimbizi katika jamii zao kama sehemu ya really kuimarisha maendeleo ya kikanda. Hatua hiyo ina madhara makubwa kwa jinsi wakimbizi wanavyofikiriwa. Jamii zinapowakaribisha wakimbizi, wanajamii wengine hupata kujua kuwa wakimbizi ni watu wa kawaida wanaohitaji sehemu salama ya kuanza maisha yao. Kwa taarifa hii na zingine kama hizi, tembele tovuti yetu SBS.com. au mraba Swahili. Makala haya yaliandikwa na mwandishi wetu Evan Young kwako, na kutafsiriwa na kusoma kwako Nagode Migerano, waendelea kusikiza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Sikiliza SBS redio wakati wowote unaotaka. Sikiliza vipindi kamili, majadiliano, habari na mambo leo mara unapohitaji kufanya hivyo. Tembelea ya SBS.com.au mkoa Swahili.